รบกวนแนะนำอยากอัพชุดขับครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
tmanX
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

รบกวนแนะนำอยากอัพชุดขับครับ

โพสต์ โดย tmanX »

ตอนนี้ใช้ 3x10 40/32/22 เส้นทางปั่นประจำมี 2 เนินหลัก ขึ้นด้วยจานใบ 32 ได้เรื่อยๆครับ เนินประมาณ 200 เมตร กับปั่นส่งลงเนิน+กับยืนพื้นเกาะกลุ่มที่ 40 km+ ใช้ใบ 40 ครับ ถ้าปรับใช้เป็น 1x11 ผมยังจะได้ความสามารถในการขึ้นเนินและความเร็วเดิมไหมครับ หรือควรจะต้องเป็น 2x11 ดี และชุดเฟืองควรจะเป็นเท่าไหร่

** ถ้าเกิดผมใส่ 1x11 แล้วไม่เวิร์ค ผมสามารถเพิ่มใบจาน+สับจาน+ชิพเตอร์ ให้เป็น 2x11 ได้ไหมครับ หรือต้องขายขาจานใบเดียวทิ้งหรือเปล่าครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับผม
รูปประจำตัวสมาชิก
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: รบกวนแนะนำอยากอัพชุดขับครับ

โพสต์ โดย harukung »

จากเงื่อนไขที่ว่ามา ผมว่าปั่นแบบเดิมไม่ต้องไปเปลี่ยนครับ เพราะปั่น 40+ ใบ 36T รอบขามันไปได้ แต่พอเจอเนินงานก็จะเข้าเพราะจากที่ให้ข้อมูลมาขึ้นด้วย 32T ต้องมาอัปเฟืองหลังใหญ่อีก ถ้าอยากได้เบา(ซึ่งก็เบาขึ้นนิดนึง)เอาใบเล็กออกเพราะไม่ได้ใช้และหนักที่สุด
จะไป1x11เอาขาเดิมใส่ใบแต่งเอาครับถ้าไม่ชอบก็แค่ถอดออกใส่ของเก่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”