สอบถามท่านที่เคยใช้ Mio Cyclo 105 ในการปั่นกับเทรนเนอร์ ในบ้านครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
9homme
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Madone 2.1

สอบถามท่านที่เคยใช้ Mio Cyclo 105 ในการปั่นกับเทรนเนอร์ ในบ้านครับ

โพสต์ โดย 9homme »

สวัสดีครับ

ผมใช้ Mio Cyclo 105 อยู่ครับ
ซึ่งสามารถใช้งานในการปั่นปกติได้ดีมากๆ เลย

แต่ตอนนี้ผมลองใช้งานในการปั่นกับ Trainer ในบ้านครับ
ซึ่งจะไม่มีสัญญาณ GPS
ซึ่งในขณะที่ปั่นนั้น ทุกอย่างก็ขึ้นปกติดี ทั้งระยะทาง ความเร็ว รอบขา hr ครับ

แต่เมื่อทำการ Sync ข้อมูลเข้ากับ Mio Share นั้น
เกิดความผิดปกติขึ้น เพราะข้อมูลถูกแจ้งว่าเป็น Corrupted file ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเกิดจากการที่ไม่มีตำแหน่ง GPS ในขณะปั่น
โดยผมได้ลองทั้งแบบเปิด GPS แต่ไม่มีสัญญาณ และแบบที่ปิด GPS ไปเลย
ก็พบว่าเกิดเหตุการแบบนี้ทั้งคู่

จึงอยากถามทุกท่านที่เคยใช้ Mio Cyclo 105 ในการปั่นบน Trainer ในบ้าน
ว่าเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ
แล้วมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
9homme
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Madone 2.1

Re: สอบถามท่านที่เคยใช้ Mio Cyclo 105 ในการปั่นกับเทรนเนอร์ ในบ้านครับ

โพสต์ โดย 9homme »

มาแจ้งให้ทุกท่านทราบครับ

ปัญหานี้ผมแก้ได้แล้ว โดยการ update firmware เป็นตัวล่าสุดครับ
F-IGB-2O-131009W

:D :D :D :D
Punpunz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 4900, Dahon Broadwalk D7

Re: สอบถามท่านที่เคยใช้ Mio Cyclo 105 ในการปั่นกับเทรนเนอร์ ในบ้านครับ

โพสต์ โดย Punpunz »

ดีใจด้วยนะครับที่แก้ปัญหาได้แล้ว

พอดีผมกำลังเล็งๆตัวนี้อยู่ แล้วก็คิดว่าจะใช้เก็บระยะบนเทรนเนอร์เช่นเดียวกันครับ

หากจะไม่เป็นการรบกวนมากนัก ผมอยากจะสอบถามคุณ 9homme ว่าตอนนี้ยังใช้งานตัวนี้อยู่รึเปล่า การใช้งานกับเทรนเนอร์แบบปิด GPS จะได้ระยะตามไมล์หรือไม่ และมีปัญหาอื่นๆอีกหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”