ขี่จักรยานปล่อยมือไม่เป็น :(

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ratpk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา specialized hardrock หมอบ orbea aqua

Re: ขี่จักรยานปล่อยมือไม่เป็น :(

โพสต์ โดย ratpk »

ฝึกปล่อยวันละนิดเชื่อว่าทำได้ครับ เริ่มจากหนึ่งนาทีก่อนแล้วค่อยเพิ่มเรื่อยๆ

สู้ๆครับ :) :) :)
Supphakit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084-9465567
ติดต่อ:

Re: ขี่จักรยานปล่อยมือไม่เป็น :(

โพสต์ โดย Supphakit »

นอกจากทักษะและความสมบูรณ์ของรถแล้ว ผมว่าอีกส่วนเป็นเรื่องลักษณะหรือช่วงมิติต่างๆของรถครับ..

อย่างจักรยานบรรทุก หรือพวกทัวริ่งแท้ๆ รถพวกนี้ออกแบบมาให้ทรงตัวทางตรงๆได้ดี มีองศาคอและช่วงรถยาวกว่ารถประเภทอื่น รถพวกนี้บางคันปล่อยมือปั่นได้สบายๆเลย...
ส่วนรถที่พุ่งๆช่วงสั้นๆ หรือพวกซิตี้ไบค์ที่เน้นความคล่องตัว พวกนี้ช่วงรถช่วงคอจะสั้นหน้าไวครับ การปล่อยมือต้องใช้ทักษะและความคุ้นเคยกับรถมากขึ้นอีกพอควรครับ
จาPhuket
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bianchi Impulso 105
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย จาPhuket »

ขอบคุณทุกคนๆมากค่ะ ที่มาให้คำแนะนำดีๆ.. จนวันนี้ก็ยังฝึกหยิบน้ำมาดื่มไม่ได้เลยค่ะ -_-'
เลยพึ่งเป้น้ำแทนค่ะ อิอิ
(.. หยิบน้ำยังไม่เป้น ต้องมาหัดใส่รองเท้ากะครีทอีก.. ตื่นเต้นกันได้ตลอดนิ กะจักรยาน ^^)
ชัยชนะที่สุดยอด คือชนะใจตัวเองนี่แหละ ;)
https://www.facebook.com/JAruwanPhuket
ระ สหชน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896088461
team: สหชนไบค์ ชลบุรี
Bike: giant..GaryFisher

โพสต์ โดย ระ สหชน »

จาPhuket เขียน:ขอบคุณทุกคนๆมากค่ะ ที่มาให้คำแนะนำดีๆ.. จนวันนี้ก็ยังฝึกหยิบน้ำมาดื่มไม่ได้เลยค่ะ -_-'
เลยพึ่งเป้น้ำแทนค่ะ อิอิ
(.. หยิบน้ำยังไม่เป้น ต้องมาหัดใส่รองเท้ากะครีทอีก.. ตื่นเต้นกันได้ตลอดนิ กะจักรยาน ^^)
ใจเย็นๆครับปั่นหมอบต้องใช้สมาธิเยอะต้องตื่นตัวตลอดเวลาเข้ากลุ่ม...ปล่อยมือหยิบขวดน้ำเดียวก็ทำได้ครับ
ผมปั่นปล่อยมือได้แล้วทั้งสองมือพร้อมกันเวลาปั่นเกาะกลุ่มกันมากๆผมยังไม่กล้าเอื่อมมือไปหยิบขวดน้ำเลยครับต้องหนีออกมาด้านข่างเพื่อหลบออกมากินน้ำเลยครับ
กระบี่.......เดียวดาย....
Patiyut_CPF
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: นักปั่นอิสระ
Bike: Merida MATT Sub 60

โพสต์ โดย Patiyut_CPF »

เริ่มจากปั่นไม่ต้องเร็วมากครับ ลองปล่อยสองมือพร้อมกันเลย แต่ไม่ต้องห่างแฮนด์มากนะครับ กะว่าพอไม่มั่นใจก็สามารถคว้าแฮนด์ได้ทัน

ที่สำคัญการจัดท่า สมดุลร่างกายต้องดีครับ ลองฝึกดูครับ แต่อย่าฝึกบนถนนนะครับ อันตราย ขอให้สำเร็จนะครับ
คนผลิตสัตว์ คือเกษตรกร คือกระดูกสันหลัง คือผู้ปิดทองหลังพระ คือผู้สร้างอาหารเพื่อเลี้ยงชาวโลก
จาPhuket
ขาประจำ
ขาประจำ

Patiyut_CPF เขียน:เริ่มจากปั่นไม่ต้องเร็วมากครับ ลองปล่อยสองมือพร้อมกันเลย แต่ไม่ต้องห่างแฮนด์มากนะครับ กะว่าพอไม่มั่นใจก็สามารถคว้าแฮนด์ได้ทัน

ที่สำคัญการจัดท่า สมดุลร่างกายต้องดีครับ ลองฝึกดูครับ แต่อย่าฝึกบนถนนนะครับ อันตราย ขอให้สำเร็จนะครับ
ขอบคุณมากๆค่ะ :)
ชัยชนะที่สุดยอด คือชนะใจตัวเองนี่แหละ ;)
https://www.facebook.com/JAruwanPhuket
Chalong
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chalong »

จักรยานราคาแพงไม่ได้ทำให้เราเป็น "นักปั่น"เราแค่เป็นเจ้าของจักรยานราคาแพงเท่านั้น
จาPhuket
ขาประจำ
ขาประจำ

Chalong เขียน:
ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ _/\_
surapong_joe
สมาชิก
สมาชิก
team: ภูเก็ต
Bike: ไบก้อน18, Dahon RP18
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.ภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย surapong_joe »

ลองทำตามนี้ดูครับ
GREAT minds discuss ideas;
AVERAGE minds discuss events;
SMALL minds discuss people.
จาPhuket
ขาประจำ
ขาประจำ

:shock: โหห เค้าทำดูง้ายง่ายอะ.. อยากทำได้มั่งๆ จะพยายามนะคะ ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ :D
อานนท์ คนพลัดถิ่น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0875352863 รัฐศาสตร์ รามคำแหง
team: Bangsaray Bike Team ,อาร์เซน่อล ,onepiece,bodyslam,คาราบาว อายุ 21 ปี เรียบง่าย รักสงบ สมถะ "คนดีสำคัญกว่าทุกสิ่ง"
Bike: #1mongoose #2หมอบSpecialized Allez C2 2014◆มือใหม่หัดลุย◆เริ่มปั่นเมื่อ23-05-2013 สัตหีบ-นาจอมเทียน-พัทยา-แหลมฉบัง .ชลบุรี
ตำแหน่ง: ต.นาจอมเทียน อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อานนท์ คนพลัดถิ่น »

:shock: แรกๆก็กลัว ยิ่งกลัวแฮนด์ยิ่งเป๋ ผมนะจะค่อยๆปล่อยมือยืดหลังตั้งศรีษะให้ตรงๆ ระหว่างนั้นขาก็ปั่นรักษาความเร็วไว้ มันจะทรงตัวได้นาน นานเท่าที่อยากจะทำเลยนะครับถ้าถนนไม่ขรุขระหรือขึ้นเนินซะก่อน ขอให้ทำได้ไวไนะครับ มือใหม่เหมือนกัน ออ ความเร็วก็สำคัญนะครับเร็วกลางๆปั่นช้าจะทำได้ไม่ดี ปั่นเร็วไปก็ยังไม่เคยนะ เอาสัก20กม./ชม. ละมั้ง
>>> B a n g s a r a y b i k e t e a m บางเสร่ไบค์ทีม <<<

:lol: ปั่นให้ไกล...ไปให้ถึง ทุกเส้นทางคือความทรงจำ 8-)

อายุที่ได้มา... คือเวลาที่หมดไป+++อัตตา หิ อัตตโน นาโถ

FB : วิหคพลัดถิ่น ฅนสมถะ >>> https://www.facebook.com/non.gunners <<<
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”