3 วันก่อนแข่ง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Yiimpan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso
ตำแหน่ง: "Thailand"

3 วันก่อนแข่ง

โพสต์ โดย Yiimpan »

ตอนนี้ คือว่า กำลังจะลงแข่งครั้งแรกปลายเดือนนี้ อยากจะถามว่า 3 วันก่อนแข่ง ต้องปฏิบัติตัวอย่างไรบ้าง
- การฝึกซ้อม วันไหนควรซ้อม วันไหนควรพักบ้าง
- อาหาร ก่อนแข่งควรกินอะไรบ้าง
ทำวันนี้ ให้ ดีกว่า เมื่อวาน
รูปประจำตัวสมาชิก
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

Re: 3 วันก่อนแข่ง

โพสต์ โดย jamzkub »

2 วันก่อนแข่งพักครับ

การฝึกซ้อม ผมไม่ทราบว่าสภาพเส้นทางที่แข่งเป็นอย่างไร ? ระยะทางเท่าไร ?

ถ้าระยะแข่ง 100 กิโล ซ้อมสัก 130 - 150 กิโล
ส่วนใหญ่เวลาแข่งจะเริ่มประมาณ 8 โมงเช้า แข่งจบประมาณสาย - เที่ยงๆ
หัดซ้อมปั่นกลางแดดไว้ครับ เราจะได้ทนแดดได้
ถ้ามีทางขึ้นเขาให้ซ้อมปั่นขึ้นเขา ผมถือคติว่า สมมุติถ้าแข่งทางเขา 1 กิโล ผมซ้อม 2 กิโล

อาหาร ก่อนแข่งควรกินอะไรบ้าง ?
ดื่มน้ำให้เพียงพอ ให้ร่างกายรู้สึกไม่ขาดน้ำ
อาหารเน้นโปรตีน คาร์โบไฮเดรต อาหารมื้อหลักกินก่อนแข่งสัก 2 ชั่วโมง ช้ากว่านั้นมันไม่ทันย่อยเดี๋ยวจะจุกเอา
ผมเน้นกินพวกขนมปังโฮมวีต ไข่ไก่ มันให้พลังงานได้ดี

คืนวันแข่งนอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ ไม่ต้องไปตื่นเต้น

ถ้าอยากได้อันดับดีๆ สมมุติเค้าตั้งไว้ว่าเวลาประมาณ 4 ชั่วโมงได้ถ้วย วันซ้อมให้ทำเวลาให้ดีกว่าที่เค้ากำหนด ให้ใช้เวลาประมาณ 3.30 ชั่วโมง หรือถ้าให้ดีให้เร็วกว่านั้นเผื่อไว้ก่อน เพราะวันแข่งจริง เราไม่รู้สภาพอากาศ สภาพเส้นทางเป็นอย่างไร เจอแดด เจอลม เจอฝน อาจทำเวลาได้แย่กว่าตอนซ้อม ให้เผื่อไว้ครับ แต่ส่วนใหญ่วันแข่งจะทำได้ดีกว่าตอนซ้อม :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

สุดท้าย ขอให้แข่งให้สนุกและประสบความสำเร็จครับ
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

ผมอ่านมาเค้าเตรียมล่วงหน้า 7 วันครับ
4วันแรก ฝึกหนักกินคาร์โบน้อยๆ เพื่อให้ร่างกาย ดึงไกลโคเจนที่เก็บไว้ออกมาใช้ให้มากที่สุด :D
3วันก่อนแข่ง ปั่นเบาๆกินคาร์โบเยอะๆให้ร่างกายเก็บไกลโคเจนให้มากที่สุด จะได้มีพลังงานที่สดใหม่ ไว้ใช้ครับ :mrgreen: ขอให้มีความสุขกับการแข่งขันครับ..
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
cockpit_yaso
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cockpit_yaso »

ขอต่อยอดคำถามครับ... ก่อนลงสนาม MTB ต้องวอร์มอัพบนเทรนเนอร์ หรือปั่นเบาๆ นานเท่าไหร่ครับ ??? จึงจะลงสนามได้แบบไม่วูบ หรือวอร์มอัพไม่ถึง

ขอบคุณครับ
on the beach
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กร็อกแกร็ก ไบค์ มั่ว มั่ว ทั่วไทย
Bike: cannondale flash
ตำแหน่ง: hatyai city

โพสต์ โดย on the beach »

cockpit_yaso เขียน:ขอต่อยอดคำถามครับ... ก่อนลงสนาม MTB ต้องวอร์มอัพบนเทรนเนอร์ หรือปั่นเบาๆ นานเท่าไหร่ครับ ??? จึงจะลงสนามได้แบบไม่วูบ หรือวอร์มอัพไม่ถึง

ขอบคุณครับ
ถ้ามีเทรนเนอร์ก็ขึ้นเทรนเนอร์ แต่ถ้าไม่มีก็ปั่นวอร์มรอบขาซัก 10-15 นาที แล้วก็มายืดกล้ามเนื้อ จริงๆ มันขึ้นอยู่กับตัวบุคคลด้วย บางคนเครื่องร้อนเร็ว ออกตัวก็อัดได้เลย บางคนเครื่องร้อนช้า ออกตัวไม่เร็ว แต่มาทันตอนปลายก็มี ขึ้นอยู่กับการฝึกซ้อม
Yiimpan
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ซ้อมมาได้เกือบเดือนแล้วค่ะ วันละ 50 กม. อาทิตย์ละ 5 วัน

แล้วเรื่องอาหาร ระหว่างแข่ง ควรพกอะไรไปกินดีค่ะ เอาแบบที่กินแล้วแรงๆ :mrgreen: :mrgreen:
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

Yiimpan เขียน:ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ซ้อมมาได้เกือบเดือนแล้วค่ะ วันละ 50 กม. อาทิตย์ละ 5 วัน

แล้วเรื่องอาหาร ระหว่างแข่ง ควรพกอะไรไปกินดีค่ะ เอาแบบที่กินแล้วแรงๆ :mrgreen: :mrgreen:
ซ้อม 50 โลผมว่าโอเคแล้วครับ เรื่องกินเอาความจริงจากตัวเองเลยครับ
-ทางแทรค ขนาดเวลากินน้ำยังแทบไม่มีเลยครับ รับน้ำได้ สาดๆ โยนๆให้เข้าปากก็พอ
-ทางเรียบ ผมเคยพกกล้วยตากไปกินระหว่างแข่ง กินไม่เข้าคายไม่ออกครับ แรงเคี้ยวให้ละเอียดยังไม่มีเลยครับ กลืนมันทั้งใบอย่างั้นแหละครับ

ทางที่ดีควรอัดให้เต็มก่อนแข่งซัก3 ชั่วโมงกำลังดี ส่วนระหว่างแข่ง ผมว่าให้เตรียมอาหารหรือขนมจำพวกเยลลี่ให้ทานดีกว่าครับ
เพราะไม่ต้องเคี้ยวเยอะ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
chayanan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0936371420
team: เพื่อสุขขภาพ
Bike: TEAM

โพสต์ โดย chayanan »

GOBBS เขียน:
Yiimpan เขียน:ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ซ้อมมาได้เกือบเดือนแล้วค่ะ วันละ 50 กม. อาทิตย์ละ 5 วัน

ซ้อม 50 โลผมว่าโอเคแล้วครับ เรื่องกินเอาความจริงจากตัวเองเลยครับ
-ทางแทรค ขนาดเวลากินน้ำยังแทบไม่มีเลยครับ รับน้ำได้ สาดๆ โยนๆให้เข้าปากก็พอ
-ทางเรียบ ผมเคยพกกล้วยตากไปกินระหว่างแข่ง กินไม่เข้าคายไม่ออกครับ แรงเคี้ยวให้ละเอียดยังไม่มีเลยครับ กลืนมันทั้งใบอย่างั้นแหละครับ

ทางที่ดีควรอัดให้เต็มก่อนแข่งซัก3 ชั่วโมงกำลังดี ส่วนระหว่างแข่ง ผมว่าให้เตรียมอาหารหรือขนมจำพวกเยลลี่ให้ทานดีกว่าครับ

ถูกต้องทีสู๊ดดดกลืนไม่เข้าจริงๆ
Yiimpan
ขาประจำ
ขาประจำ

chayanan เขียน:
GOBBS เขียน:

ถูกต้องทีสู๊ดดดกลืนไม่เข้าจริงๆ
-ขอบคุณค่ะ :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”