สอบถามเรื่องแกนปลดล้อกับความกว้างของตะเกียบหน่อยครับ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
A : U : N
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek

สอบถามเรื่องแกนปลดล้อกับความกว้างของตะเกียบหน่อยครับ

โพสต์ โดย A : U : N »

1.พอดีผมได้ล้อหน้ามาใหม่ ใส่รถ fixed Gear ดุมเป็นแบบธรรมดา 32 รู ทั่ว ๆ ไป

ของเดิมเป็นแกนล้อแบบธรรมดา มีลูกปืน ขันน๊อต

แต่ผมอยากจะเปลี่ยนเป็นแกนปลดแบบรถเสือหมอบอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้ ผมต้องใช้อุปกรณ์ตามารูปนี้เลยใช่ไหมครับ แล้วราคาทั้งชุดประมาณเท่าไหร่ครับ

รูปภาพ

2.ตอนนี้ตะเกียบรถผมมันแคบ ( ตะเกียบหมอบโบราณ ) ไม่สามารถใส่ล้อตามข้อ 1. ได้

เพราะว่าติดน๊อตแกนล้อที่ยึดกับดุมครับ

ผมสามารถง้างตะเกียบออกเองได้ไหมครับ หรือต้องไปที่ร้านจักรยาน

แล้วถ้าผมเปลี่ยนเป็นแกนปลด ความกว้างของแกนล้อที่มาอยู่ในช่องตะเกียบจะกว้างกว่าแกนล้อเดิมไหมครับ

แล้วรูที่ใส่น๊อตเข้ากับแกนล้อไม่ได้ เพราะมีขนาดแคบเกินไป

ก็สามารถเอาตะไบมาถูเก็บงานให้มันกว้างขึ้นได้ใช่ป่าวครับ

รูปภาพ

รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
Enjoy Honda
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามเรื่องแกนปลดล้อกับความกว้างของตะเกียบหน่อยครับ

มีร้านจักรยานแถว ๆ บางนา ศรีนครินทร์ อุดมสุข สำโรง หรือละแวกใกล้เคียงแนะนำบ้างไหมครับ
Enjoy Honda
กวง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869908707
team: BikeCyber
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องแกนปลดล้อกับความกว้างของตะเกียบหน่อยครับ

โพสต์ โดย กวง »

1. แกนหลอด อันละ 100
แกนปลดอันละ 100 ครับ (ราคาร้านแสงเพชร)
2. ตะเกียบแคบ ไม่ต้องง้างตะเกียบ ให้ตัดแกนหลอดเอาครับ ตัดให้แคบกว่าตะเกียบเล็กน้อยเพื่อให้มีที่สำหรับบีบตะเกียบด้วยครับ
แกนปลดล้อถ้าเกินมาจะปล่อยไว้หรือตัดทิ้งก้อได้ครับ
##### สินค้าจักรยานสุด Cool !! โช้ค Fox 2011 อาน Italia Heart Rate Polar และอื่นๆมากมาย คลิก เพื่อเข้าชมครับ #####

http://www.bikecyber.com
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขอคิดแปลกนิดนึงนะครับ

ตะเกียบแคบ สามารถใส่แหวนรองด้านนอกได้หรือเปล่าครับ
เอาแค่ให้แกนปลดบีบได้พอดี
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
สมาชิก
สมาชิก

สรุปคือ สามารถเปลี่ยนเป็นแกนปลดได้

แล้วตัดแต่งแก้ไขตรงส่วนแกนหลอดแทนใช่ป่าวครับ
Enjoy Honda
46g
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 910 0287
team: -
Bike: สองล้อ

โพสต์ โดย 46g »

1.วัดความกว้างของตะเกียบเดิมว่ายาวเท่าไหร่ ริมนอก-ริมนอก
2.ซื้อแกนหลอดของล้อหน้ามาให้แน่ใจว่ายาวกว่าหรือเท่ากันตามข้อ 1
3.ขันน๊อตแกนล้อของเดิมออกและน๊อตตัวกดลูกปืนออกข้างเดียวแล้วถอดแกนออกมาหากลูกปืนหลุดมานำใส่กลับที่ดุมตรงจุดเดิมด้วย
4.นำแกนหลอดใส่โดยถอดน๊อตด้านข้างออกด้านหนึ่งตั้งอีกด้านให้เหลือปลายแกนหลอดเท่าความหนาของตะเกียบเสร็จแล้วขันน๊อตตัวกดลูกปืนและน๊อตล็อค(ต้องมีปะแจขันจี๋ถึงจะตั้งได้)
5a.นำลองใส่ตะเกียบดูหากหลวมคือเหลือช่องด้านในตะเกียบให้ทำตามข้อ3-4ใหม่แต่เพิ่มแหวนรองระหว่างน๊อตตัวกดลูกปืนกับน๊อตล็อคทำทั้งสองข้าง
5b.นำลองใส่ตะเกียบดูหากตะเกียบแคบไปมีสองทางคือจะง้างตะเกียบหรือหาน๊อตตัวกดลูกปืนแบบบางกว่าของเดิมมาใช้
6.เสร็จตามข้อ5 ค่อยมาจัดการปลายแกนหลอดอีกด้านหากยาวเท่ากันโอเค หากยาวกว่าอีกด้านต้องตัดให้เท่าและเมื่ใส่ตะเกียบแล้วต้องเสมอหรือโผล่ได้เล็กน้อยแล้วค่อยใส่แกนปลดเพื่อล๊อคให้แน่นครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”