ขอความรู้ เรื่อง ภาวะ endwall หน่อยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

ขอความรู้ เรื่อง ภาวะ endwall หน่อยครับ

โพสต์ โดย Giman »

อยากทราบถึง สาเหตุ และ วิธีแก้ไข หรือ ป้องกัน ที่ไม่ให้เกิด ภาวะ endwall หรือ การชนกำแพง คือ หยุดกึก ไม่มีแรงปั่นต่อ ทั้งๆที่ระยะทาง ยังสั้นๆ รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมเคยเปิดเจออยู่ครั้งนึง แต่ตอนนั้นไม่ค่อยได้สนใจ มาตอนนี้ สนใจ กลับดันหาไม่เจอ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณสำหรับการแนะนำความรู้จากทุกท่านอย่างสูงครับ :D
อั่นแน่...อั่นแน่
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

Re: ขอความรู้ เรื่อง ภาวะ endwall หน่อยครับ

โพสต์ โดย woodyvuth »

เคยอ่านผ่านตามาแต่นานแล้ว เกิดจากร่างกายเอาไกลโคเจน(คาร์โบไฮเดรดที่สะสมไว้ในร่างกาย เพื่อใช้เป็นพลังงาน)มาใช้จนหมด อาการจะหนาวๆ คล้ายๆจะเป็นลม ไม่มีแรงควบคุมจักรยาน หรือวิ่งต่อไปได้ ตัวเองรู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ แต่ก็เหมือนเคลิ้มๆ...จึงเป็นที่มาของคำว่า " วิ่งชนกำแพง" :mrgreen:
และนี่ืคือสาเหตุให้นักกีฬาทั้งหลาย ก่อนออกกำลังกายหนักๆ จะต้องมีการโหลด "คาร์โบ" ก่อนเข้าแข่งขันประมาณ 1 อาทิตย์ เพื่อสำรองไกลโคเจนไว้ในร่างกายให้เพียงพอ
จะได้ไม่เกิดการขาดไกลโคเจนในขณะเข้าแข่งขัน
http://www.patrunning.info/show.php?Cat ... rd&No=2230
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ติดต่อ:

Re: ขอความรู้ เรื่อง ภาวะ endwall หน่อยครับ

ผมไม่ได้โหลดคาร์โบ เลยครับ พึ่งรู้ครับ ขอบคุณมากเลยครับ มีแข่งคราวหน้า ต้องโหลดคาร์โบ ก่อน 1 อาทิตย์ ขอบคุณครับ แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างอื่นที่นอกเหนือจาก การโหลดคาร์โบ รึป่าวครับ
เอ.....แต่ว่า ช่วงตอนผมซ้อมขี่ตอนเย็นกับกลุ่มผมก็มีอาการปกติ ไม่มีการชนกำแพง แต่ตอนซ้อมทางที่ใช้แข่ง และวันแข่ง มีอาการครับ หยุดกึกไปดื้อๆ ประมาณ 2-3 นาทีได้ครับ แล้วพอมีแรงขี่ไปต่อ ซักพัก ก็เจ็บกล้ามเนื้อ ช่วงก่อนขี่ผมมีอาการตื่นเต้นนิดหน่อยด้วยนะครับ อยากรู้ว่า ซ้อมปกติไม่เป็น แต่ซ้อมทางแข่ง และแข่งกลับมีอาการ เป็นเพราะอะไรอะครับ :)
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

เท่าที่พอรู้คือ ก่อนแข่งขัน2-3 วัน จะไม่มีการปั่น และการออกแรงหนักๆ เพื่อพักกล้ามเนื้อ และ สงวนไกลโคเจนเอาไว้ใช้ตอนแข่ง ส่วนเวลาซ้อมกับแข่งจริงนั้น ปัจจัยมีหลายอย่าง เช่นเรื่องของเวลาที่เราซ้อมประจำ เช่น ปั่นซ้อมกลางคืนมาตลอด แต่พอมาปั่นวันแข่งต้องปั่นกลางวัน กลางแดดร้อนๆ ปั่นแบบกระชาก ความเร็วไม่คงที่ ความตื่นเต้น ...เหล่านี้ทำให้ระบบของร่างกายรวน และอาจเป็นเหตุให้การเผาผลาญพลังงานไม่ดีพอก็ได้...สังเกตูดูจากนักกีฬาต่างๆเค๊าต้องไปหาที่ซ้อม ที่มีสภาพใกล้เคียงสนามแข่งมากที่สุด
เพื่อปรับสภาพร่างกายก่อนการแข่งจริงเป็นอาทิตย์ๆ จริงๆแล้ว น่าจะลองฝึกกับตัวเองดู เพราะข้อจำกัด และประสิทธิภาพของนักปั่นในการนำไกลโคเจนมาใช้ แต่ละคนไม่เหมือนกัน...
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

woodyvuth เขียน:เท่าที่พอรู้คือ ก่อนแข่งขัน2-3 วัน จะไม่มีการปั่น และการออกแรงหนักๆ เพื่อพักกล้ามเนื้อ และ สงวนไกลโคเจนเอาไว้ใช้ตอนแข่ง ส่วนเวลาซ้อมกับแข่งจริงนั้น ปัจจัยมีหลายอย่าง เช่นเรื่องของเวลาที่เราซ้อมประจำ เช่น ปั่นซ้อมกลางคืนมาตลอด แต่พอมาปั่นวันแข่งต้องปั่นกลางวัน กลางแดดร้อนๆ ปั่นแบบกระชาก ความเร็วไม่คงที่ ความตื่นเต้น ...เหล่านี้ทำให้ระบบของร่างกายรวน และอาจเป็นเหตุให้การเผาผลาญพลังงานไม่ดีพอก็ได้...สังเกตูดูจากนักกีฬาต่างๆเค๊าต้องไปหาที่ซ้อม ที่มีสภาพใกล้เคียงสนามแข่งมากที่สุด
เพื่อปรับสภาพร่างกายก่อนการแข่งจริงเป็นอาทิตย์ๆ จริงๆแล้ว น่าจะลองฝึกกับตัวเองดู เพราะข้อจำกัด และประสิทธิภาพของนักปั่นในการนำไกลโคเจนมาใช้ แต่ละคนไม่เหมือนกัน...

ปกติผมซ้อมจะซ้อมความเร็วยืนพื้นแบบคงที่ครับ ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณอย่างสูงครับ :D :D :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”