ปั่นเสือหมอบแล้วเป็นหยั่งงี้ (มันต้องถอน)งึกๆงักๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
trigon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0905652445
team: คนต้นทาง
Bike: เสือหมอบ,เสือภูเขา

ปั่นเสือหมอบแล้วเป็นหยั่งงี้ (มันต้องถอน)งึกๆงักๆ

โพสต์ โดย trigon »

ปั่นเสือหมอบแล้วเป็นหยั่งงี้(มันต้องถอน)

1.ตอนปั่นเสือภูเขาน้ำหนัก 80 กิโลกรัม หลังจากขายเสือภูเขาทิ้ง แล้วมาปั่นเสือหมอบ น้ำหนักเหลือ 55 กิโลกรัมลดเร็วมาก(เฟริมสุดๆ) แต่เพื่อนผมทักว่าเป็นโรคเปล่าวะ เฮ้ยไม่เป็น มันไม่เชื่อเลยพามันมาดูเสือหมอบสุดที่รักมันเลยพยักหน้า
2.ปั่นรอบขา 90-125 ขาจะเล็กเรียวสวยปานนางแบบบนแคทวอก (พยามยามอย่าใช้จานหนักกล้ามเหนือขาจะใหญ่เหมือนอาร์โนล)
3.ปั่นได้เร็วขึ้นปั่นเสือภูเขาความเร็ว 32 สูงสุดดีใจแทบแย่ พอมาปั่นเสือหมอบความเร็วช่วงสปริน 52 โอ้โหไม่น่าเชื่อ ไมค์เสียครับ
4.ไปได้ไกลขึ้นเคยปั่น 275 กิโล ไป 6 โมง กลับ บ้าน บ่าย 3 โมง พี่อีกคนกลับ 3 ทุ่มพักตามศาลาริมทาง (เหนื่อยมาก)แต่สะใจ (ไม่ต้องใช่รถเลยประหยัดค่าน้ำมันไปเยอะแต่ค่าขนมและค่าข้าวมากกว่าค่าน้ำมันอีก)
5.ไม่ค่อยเหนื่อยมากเพราะรถเบา ยางเล็ก จานใหญ่ (แต่คนปั่นต้องซ้อมถึงๆนะ)
6.ความอึดความทนทานเพิ่มขึ้นเพิ่มขึ้น (ผมยังไม่มีเมียเลยไม่รู้ว่าอึดมากน้อยประการใด)คำเตือนเด็กไม่ควรอ่าน(ผู้ใหญ่อ่านได้อ่านดีมีชัยไปกว่าค่อน
7.หล่อตลอดการเพราะไม่ได้ลุยอะไรเลยสะอาดเอี่ยม (เรี่ยมเร้เรไรมันเกี๋ยวกันหรือเปล่า)
8.ไม่ค่อยเมื่อยมือ เพราะตำแหน่งแฮนด์มีที่จับหลายตำแหน่ง แถมเวลาก้มเท่อีกต่างหาก (ถ้าเห็นสาวปล่อยมือโชว์เลยก็ได้)
9.ขึ้นเขาเร็ว (ดูที่ข้อ5)
10.ตั้งแต่ซื้อเสือหมอบมาแทบจะต้องไม่ต้องซ่อมเลย ยกเว้นยางในยางนอก โซ่ (และกิเลสอยากอัพๆ)
11.รถไม่ค่อยช้ำมากเพราะไม่ค่อยได้ลุย ซื้อแพงมากก็ไม่ต้องกลัว นอกเสียจากไปล้มเองหรือโดนคนอื่นชน
12.ปั่นแล้วผ่อนคลายดีมากโดยเฉพาะปั่นคนเดียวโดยใช้รอบขา หลังจากที่ปั่นหนักมาแล้ว(ถ้ามีเพลงฟังด้วยยิ่งเจ๋งแต่อย่าเปิดดังมากนักเดี๋ยวไม่ได้ยินรถคันหลัง)
13.พวกเสื้อผ้า รองเท้า หมวกไม่ค่อยพัง เพราะปั่นอยู่ทางพื้นราบตลอด(ดูข้อ7)
14.ความแข็งแรงเพิ่มขึ้น วันแรก 40 กิโล ต่อมา 80 ต่อมา 160 ต่อมา 275 กิโล(ต่อมานี้ไม่ใช่วันต่อไปนะครับเป็นเดือนเป็นปีกว่าจะปั่นได้ขนาดนี้) ถ้าพึ่งปั่นวันแรกได้ 275 กิโล ศาลา 3 แน่ ครับ หรือไม่ก็พี่ปอ
15.ปั่นเป็นกลุ่มใหญ่สนุก(ตามภาษาเสือหมอบ) มีหนี มีไล่ ตั้งกลุ่มไล่ ซุก หัวลาก กล้วยเชื่อม หม้อน้ำแตก ปล่อยให้เฉาตาย ดูด อีกเยอะจำได้ไม่หมด (ความจำไม่ค่อยดีเพราะคิดจะหนีตลอด)
16.ปั่นใช้เวลาน้อยแต่ไปได้เร็วและไกลขึ้น(กลับมากินข้าวเย็นกลับแฟนทันแน่ครับ)นอกจากยางรั่ว หรือไปแวะหากิ๊กอันนี้ตัวใครตัวมัน (แนะนำถ้าไปหากิ๊กแต่บอกแฟนว่าไปปั่นจักรยานพอใกล้ถึงบ้านให้ใช้น้ำเทราดหัวประหนึ่งว่าไปปั่นมาเหนื่อยมากเหงื่ออกเต็มเลย) คำเตือนเด็กและสตรีคนชราไม่ควรอ่าน (คนชราในที่นี้ถ้าได้เบี้ยคนชราถือว่าเป็นคนชราหมดครับ
:mrgreen: 17.ขี้ระแวง เห็นคันหน้าไม่ได้ต้องไล่ เหลียวกลับดูคันหลังตามมาไม่ได้ต้องหนี เห็นรถพ่วง พ่วงข้าง ซาเล้งไม่ได้ต้องดูด
18.เห็นพุ่มไม้ข้างทางไม่ได้ต้องยิงไม่ใช่ยิงหนีนะครับ (ยิงกระต่ายนะ)(ดูข้อ15)
19.เห็นกล้วยเชื่อมไม่ใช่กล้วยเชื่อมกลุ่มให้ติดนะครับ (เวลาหิวนะ)(ดูข้อ15)
20.ฝันว่าปั่นเสือหมอบหยั่งงี้เข้าขั้นหลังคาแดงชัวร์แต่ผมฝันแค่ไม่กี่ครั้งคงยังไม่ต้องไปรักษา (หยั่งงี้มันต้องถอน)
21.ห้ามอ่านเกินวันละ 2 ครั้ง เดี๋ยวจะเหมือนผม
22.รถเสือหมอบยามขึ้นควบแล้วทำให้รู้สึกกับมาเป็นหนุ่มอีกครั้ง(พูดยังกับตัวเองแก่)เพราะด้วยรูปทรงที่เพรียวบางและความคมของวงล้อและยางที่เล็กทำให้รู้ได้ว่า ถนนเส้นนี้จะไปที่ไหนมันพร้อมไปกับเราเสมอถ้ามีแรงและมีใจ+ เงินนิดหน่อยอย่าลืมโทรศัพท์ด้วยอันนี้สำคัญ (ยกเว้นไปทางสามจังหวัดชายแดนมีเสียว)
23.ยิ่งผู้ขึ้นควบหุ่นเพรียวบางปานนายแบบมีกล้ามเนื้อเล็กน้อยพอสวยงาม ยิ่งยามก้มหมอบ หรือยืนโยกขึ้นเขา เท่สุดๆ
สังเกตให้ดีสาวๆ ชอบมองกลุ่มเสือหมอบมากกว่า อาจจะเป็นท่วงท่าขี่อันสง่างามยิ่งปั่นเป็นฝูงยิ่งสะใจยิ่งได้รถสวยๆ+เครื่องแต่งกายเท่ๆ อาจจะได้กิ๊กเพิ่มขึ้นสักคน 2 คน นะเอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม
24.การเข้าโค้งลงเขาก็ว่องไวปานสายน้ำ (พูดยังกับหนังจีนกำลังภายใน) ยิ่งโค้งลงเขาเอาตัวหัวไหล่เข้าทั้งตัวบันไดใกล้ถนนมีมันแต่อย่าลงตอนฝนตกนะสไลด์ (ไม่ใช่หมูสไลด์นะ)ดูวงเล็บข้อ 25
25.ยามสปริ้นก็ว่องไวประดุจลูกธนูออกจากแล่ง(แต่อย่าไปเกี่ยวกันนะมีหมูแดงหมูกรอบนะจะบอกให้)
26.สูตรลดน้ำหนักง่ายๆตามวิธีของผม ตอนเช้ากินให้มากหน่อยพยายามเลี่ยงของหวานหรืไม่กินเลย เที่ยง ทานแต่พออิ่ม เย็นไปปั่นสัก1-2ชั่วโมง เน้นใช้รอบขานะครับ เย็นก็ไม่กินแล้วกินแต่น้ำเปล่าไม่ใช่น้ำถอนนะครับ ถ้าทนไม่ไหวแอฟเปิ้ลสัก 1 ลูก หรือถั่วลิสงสัก 10- 20 เม็ด ซื้อเป็นกิโลนะครับ (เท่านี้ท่านก็จะมีน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นไม่ใช่ครับลดลงครับ)
27.นึกไม่ออกเดี่ยวขอไปถอนก่อนนะครับ (ถอนในที่นี้ไม่ได้ไปดื่มนะครับ ไปปั่นเสือหมอบเพื่อถอนพลังงานที่เหลือๆออกจากร่างกายก่อนนะครับ) เจอกันใหม่ในข้อ 28 ครับ
28.ปั่นหมอบสนามแข่งน้อยไม่ต้องเสียเงินค่าสมัครลงสนามแข่งบ่อยครับ เหลือเงินไว้อัพรถเยอะครับ
29.เวลาขี่เป็นกลุ่มใหญ่สวยงามมากครับ ยิ่งเป็นแถวเรียง 1 แล้วยิ่งสวยงามครับ ถ้าไม่แถวเรียง1 อาจโดนสิบล้อคาบเอาไปกินก็ได้ครับ
30.พูดไม่ออกครับเสือหมอบมันให้อะไรกับผมมากครับให้ค้นพบสัจธรรมครับ ได้ทั้งเพื่อน หิว เหนื่อย ทรมาน ร้อน เย็น สุข ถ้าไม่ออกแรงปั่นก็กลับไม่ถึงบ้านครับ (นอกเสียจากโบกรถครับ ) คติโบกฟรีไม่ว่าขออย่าให้ข้าเสียเงิน :mrgreen:

**************************ขอขอบคุณทุกท่านที่หลงกลข้าพเจ้าเข้ามาอ่านครับ*****************
รูปประจำตัวสมาชิก
trigon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0905652445
team: คนต้นทาง
Bike: เสือหมอบ,เสือภูเขา

Re: ปั่นเสือหมอบแล้วเป็นหยั่งงี้ (มันต้องถอน)งึกๆงักๆ

โพสต์ โดย trigon »

ขอโทษด้วยนะครับตั้งกระทู้ขึ้นมาซ้ำกัน 2 กระทู้ติดกันครับ มันไปคลิกซ้ำกันครับ เพราะมือมันสั่นครับเพราะยังไม่ได้ถอนครับ
ต้องขอตัวไปถอนก่อนครับ งึกๆงักๆ :roll:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”