ขอความรู้เรื่องมีด และรวมพลคนรักของคมครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
meng
สมาชิก
สมาชิก
Bike: haro,challenger,jaguar
ติดต่อ:

Re: ขอความรู้เรื่องมีด และรวมพลคนรักของคมครับ

โพสต์ โดย meng »

อีก link หนึ่งของคนไทยครับ
มีกระทู้ อังกฤษ ด้วย
www.konrakmeed.com
ลอง click ดู
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 - 892 3746
team: เสือสำออย
Bike: เสือภูเขาเก่าๆ

Re: ขอความรู้เรื่องมีด และรวมพลคนรักของคมครับ

โพสต์ โดย เสือสมัน »

meng เขียน:อีก link หนึ่งของคนไทยครับ
มีกระทู้ อังกฤษ ด้วย
http://www.konrakmeed.com
ลอง click ดู
ขอบคุณครับ เวปนี้เคยเข้าไปดูครับ มีดสวยๆก็เยอะครับ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

เห็นผลงานล่าสุดของ ซุ้มป่าสัก แล้วร้องอู้หูเลยครับ งานสวย สร้างด้วยความรักและเข้าใจในงานร้อนจริง ๆ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ota_hay เขียน:เห็นผลงานล่าสุดของ ซุ้มป่าสัก แล้วร้องอู้หูเลยครับ งานสวย สร้างด้วยความรักและเข้าใจในงานร้อนจริง ๆ
เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดครับ ยิ่งดูงานนานวันเข้าก็ต้องขอยกให้เป็นงานระดับครูเข้าลึกถึงจิตวิญญาญของมีดมากขึ้น งานในซุ้มสะท้อนถึงแรงใจและทุ่มกายให้กับผลงาน ประหนึ่งจะเป็นของชิ้นสุดท้ายแห่งเชิงช่างที่ขอฝากไว้ในพื้นดิน เทพลังทั้งหมดให้กับชิ้นงานในวันนั้นจนสุดแรง

แต่พอต่อมาอีกเช้าหนึ่งในกาลหน้า กลับสร้างผลงานที่สูงขึ้นไปอีกอย่างไม่สิ้นสุดและนับวันนเจิดงดงามมากยิ่งขึ้นเป็นอยู่เยี่ยงนี้ไม่จบสิ้น ทั้งงานของช่างสุพัท หรือโรงมีดของช่างปุ้ม รักษ์วนา ที่รังสรรค์งานดุจเทพโลหะศาสตราเสกสร้าง สวยมากครับ

ลองดูตัวอย่างมีดแบบพื้นๆ ของช่างซุ้มนี้เมื่อหลายปีก่อนครับ หลายคนทำนานว่า อีกหน่อยช่างสำนักนี้อาจจะกลายเป็นเรนดอลแห่งสยามก็เป็นได้

เหล็ก SK 4 ด้ามแก่นไม้ประดู่ ลายจัดนัก
รูปภาพ

รูปภาพ

คมมีด พอกโคลนพร้อมเผาทำลวดลายแบบฮามอน งามขนาด
รูปภาพ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

ฝีมือช่างไทยหัวคิดใหม่ เก่ง ๆ เยอะครับเปิดรับเทคโนโลยี จนเข้าใจเรื่องเหล็กมากกว่าแต่ก่อนเยอะ

ผมชอบมีดทรง dagger เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เจอผลงานเล่มนี้ของซุ้มป่าสักเข้าไป ใจละลายเลย
รูปภาพ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ota_hay เขียน:ฝีมือช่างไทยหัวคิดใหม่ เก่ง ๆ เยอะครับเปิดรับเทคโนโลยี จนเข้าใจเรื่องเหล็กมากกว่าแต่ก่อนเยอะ

ผมชอบมีดทรง dagger เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เจอผลงานเล่มนี้ของซุ้มป่าสักเข้าไป ใจละลายเลย
รูปภาพ

สุดยอดดดดดด ต้องบอกว่าละลายทั้งตัวจ้าาาาา
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ขออัพหน่อยครับ เผื่อพี่ๆท่านใดมีภาพสวยๆ หรือมีดดีๆอยากมาแบ่งปันภาพให้ชมก็ขอเป็นวิทยาทานครับ
ipzakka
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0884460187
Bike: Bridgestone Anchor

โพสต์ โดย ipzakka »

ใครมีมีดที่ตีจากแหนบรถยนต์หรือตีจากใบรถเกรดดินมั่นครับอยากได้ตัวอย่าง :D :D :D
BALL Team : Bangsaen Road Bike
a.k.a. IPZAKKA I Like SKA reggae.
mail : sonthay_a@hotmail.com / ipzakka@facebook.com
Tomm's Quick! Auto part Auto repair & racing car service
Tel : 088-446-0187
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

UP :arrow: :arrow: :arrow:
kjeera2013
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085-053-4831
team: อิสระ
Bike: จักรยานมือสอง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kjeera2013 »

ชอบมากกับท่านทั้งหลาย ที่ให้ความรู้เรื่อง มีด
อยากเห็นมีด และ รับรู้เรื่องราวต่างๆ
ขอบคุณ จ้า
flea.exsports
ขาประจำ
ขาประจำ
team: garmin forrunner 910xt
Bike: Eastern Mothra 2012(เหลือง), Trek 6000 2012(ฟ้า-ดำ)

โพสต์ โดย flea.exsports »

เสือสมัน เขียน:เล่ม4 เป็น BUCK เหล็กตัวสูงหน่อย ไม่ใช่ 420 ตามสไตล์บั๊คทั่วๆไป เล่มนี้เป็นเหล็ก S30V
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตัวนี้เราคาเท่าไหร่หรอครับ ไม่เคยมีมีดเป็นของตัวเอง ครับ เห็นตัวนี้ สวยดี เรียบๆ น่าพกจัง
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

Buck Vantage Pro Large ประมาณ 2,xxx ครับ
http://www.knifearmchair.com/store/prod ... 23-th.html
sathatapi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0848218142

โพสต์ โดย sathatapi »

"หากจะหามีดสักเล่ม ก็แนะนำว่าให้หามีดที่ชอบครับ" จะขอบอก ถ้าคนชอบแล้วมันไม่สักเล่มหรอกครับ หุ..หุ.. เต็มบ้านนั่นแหละ ผมนี่ก็บ้ามีด ไปเห็นที่ชอบซื้อมาใหม่ มานั่งชื่นชมอยู่ กรูได้ของสวยมาใหม่ ใครจะมีอย่างกรูบ้าง ลูกชายมาเรียก พ่อ ๆ ไอ้แบบนี้เห็นพ่อซื้อมาตั้งสองเล่มแล้ว พร้อมกับไปคว้ามาให้ดูนี่ไงพ่อเหมือนกันเปี๊ยบเลย.........โอ....อู....อ๋อไอ้นั่นมันรุ่น ปี95 น่ะลูก ที่พ่อซื้อมาใหม่นี่ มันรุ่นล่าสุด ปี13 หุ..หุ..เมียทำกับข้าวอยู่ในครัวมันเคาะตะหลิวโป๊ก ๆ.....ปากด่าพอได้ยิน.....ไอ้บ้าเอ๊ยย......
เสือสมัน
ขาประจำ
ขาประจำ

sathatapi เขียน:"หากจะหามีดสักเล่ม ก็แนะนำว่าให้หามีดที่ชอบครับ" จะขอบอก ถ้าคนชอบแล้วมันไม่สักเล่มหรอกครับ หุ..หุ.. เต็มบ้านนั่นแหละ ผมนี่ก็บ้ามีด ไปเห็นที่ชอบซื้อมาใหม่ มานั่งชื่นชมอยู่ กรูได้ของสวยมาใหม่ ใครจะมีอย่างกรูบ้าง ลูกชายมาเรียก พ่อ ๆ ไอ้แบบนี้เห็นพ่อซื้อมาตั้งสองเล่มแล้ว พร้อมกับไปคว้ามาให้ดูนี่ไงพ่อเหมือนกันเปี๊ยบเลย.........โอ....อู....อ๋อไอ้นั่นมันรุ่น ปี95 น่ะลูก ที่พ่อซื้อมาใหม่นี่ มันรุ่นล่าสุด ปี13 หุ..หุ..เมียทำกับข้าวอยู่ในครัวมันเคาะตะหลิวโป๊ก ๆ.....ปากด่าพอได้ยิน.....ไอ้บ้าเอ๊ยย......
:lol: :lol: :lol: + 1 ครับ
flea.exsports
ขาประจำ
ขาประจำ
team: garmin forrunner 910xt
Bike: Eastern Mothra 2012(เหลือง), Trek 6000 2012(ฟ้า-ดำ)

โพสต์ โดย flea.exsports »

ไม่เคยมี มีดครับ แต่ชอบ ทรงแบบนี้ เล็กๆ สั้นๆ ใครเหลือใช้ ขอราคาแบ่งปั่นมาใช้บ้างนะครับ
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”