ทริปสามัญประจำปี กรุงเทพ-หัวหิน จ่อคิวไว้เลยครับ

ผู้ดูแล: โจ้ จอยแอนด์แจม, โป้งสิบสองเสียง

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อชมรม : สังคม จอยแอนด์แจม/ Joy N' Jam Societั
ผู้ดูแ ล โ จ้ จอยแอนด์แจม โทร : 081 829 1027
รูปประจำตัวสมาชิก
โป้งสิบสองเสียง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Joy&Jam
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

Re: ทริปสามัญประจำปี กรุงเทพ-หัวหิน จ่อคิวไว้เลยครับ

โพสต์ โดย โป้งสิบสองเสียง »

หนูเหมียว เขียน:
1.ไปกับเขา หลุดนั่งสองแถว ไปรอจุดหมาย กลับกับเขา
2.ไปกันเอง ตั้งแต่วันเสาร์ ไปดักเขาที่หาดเจ้า ปั่นไปต่อที่หัวหิน แล้วกลับกับเขา
3.ไปกันเอง แต่ออกก่อนเขาสักหลายๆ ชั่วโมง จะได้ไปทันพร้อมเขา ไปให้ถึงหัวหิน
4...........................(แล้วแต่ใครจะต่อ จะเติม) เปิดประเด็นรอบทสรุป
ลืมไปว่าถ้าเลือกแบบที่2 เราจะเอาเสื้อผ้าไปยังไง อย่าบอกนะว่าใส่เป้ไป นรกนะนั่น :roll: :?:

ข้อ3 ก็เป็นไปไำด้มากทีเดียว แต่ข้อเสียคือไม่มีใครให้ดูด แรงตัวเองล้วนๆ แล้วก็ไม่หึกเหิมเหมือนไปกลุ่มใหญ่

ข้อ 1 ดีที่สุดในมุมมองสำหรับคนที่ไม่เคยไปอยากท้าทาย อยากรู้ว่าตัวเองไปกับกลุ่มใหญ่ได้หรือเปล่า

ข้อ 4 ผมเสนอว่าเพื่อนๆไปวันเสาร์ไปเตรียมของกินรอผมที่ชะอำจะดีที่สุด :lol:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

Re: ทริปสามัญประจำปี กรุงเทพ-หัวหิน จ่อคิวไว้เลยครับ

โพสต์ โดย ArtKorat »

แนะนำครับ โดยส่วนมากเราปั่นกันครั้งแรกจะไปหมดแรงกันตรงวัดอะไรซักอย่างที่เค้านัดจอดกันตรงนั้นนั่นแหละครับ ให้เราไปพร้อมกับพวกเค้าตอนออกตัว ไปกันกลุ่มใหญ่เลยครับ ส่วนเพื่อนๆที่ออกครั้งแรกผมแนะว่าให้ขึ้นรถตรงวัดไม่ต้องปั่นต่อในช่วงนี้เพราะว่าจะเหนื่อยมากเกินไปและจะง่อยก่อนจะสนุก พอขึ้นรถตรงวัดก็ให้พักขาดื่มนมไม่ต้องเอาเต้าไปด้วยหรอกครับ เดี๋ยวจะฮาไปหน่อย นมกล่องนี่แหละครับเราจะได้พักราวๆชั่วโฒงเศษๆ เพราะว่าออกจากวัดได้ซักพักก็จะเลี้ยวเข้าเส้นที่จะผ่านนาเกลือ ลมจะแรงปั่นไม่มันส์เอาเสียเลย

พอเค้าพักจุดที่สองจะแถวๆอบต เราก็เริ่มลงมาเป็นพระเอกปั่นแบบแรงเหลือๆกันสนุกๆไปจนถึงหาดเจ้าสำราญครับ กินข้าวเที่ยงแล้วเราก็ได้พักขออีกราวๆ1ชั่วโมง

จากนั้นก็ถึงเส้นทางที่จะต้องปั่น กัดฟันปั่นจากหาดเจ้าสำราญไปสุดที่หัวหิน ระยะทางประมาณ 50กว่ากิโลเมตร ถ้าเราตั้งสตินิ่งๆปั่นกัน25ผลัดกันลากเดี๋ยวก็ถึงภายในครึ่งชั่วโมงครับ แนะว่าตอนเที่ยงอย่าไปกินข้าวที่เค้าจัดมาให้มากนัก เพราะว่าของที่หนักขนาดนั้นจะย่อยช้า และร่างกายเราจะดึงพลังงานที่เหลือน้อยนิดไปทำการย่อยอาหาร ปั่นช้าก็ง่วงนอน ปั่นเร็วร่างกายก็จะอ๊วกเอาออกมา ขอให้ทานอะไรที่เป็นเหลือแร่สูง ย่อยง่าย ทำให้ร่างกายฟื้นเร็วจะดีที่สุดครับ แล้วเราก็ปั่นเป็นพระเอกหล่อเป้นกลุ่มเข้าเส้นชัยที่สวนราชีนี เล่นน้ำถ้าต้องการแล้วก็นั่งรถกลับครับ

เทคนิกการซ้อมที่จะปั่นระยะทาง170ิโลเมตรเดี๋ยวมาว่ากันทีหลังครับ เอาแค่ตั้งใจว่าจะไป รวมคน ที่เหลือเดี๋ยวมาว่ากัน
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

จะปั่นให้ถึง170กิโลไม่จำเป็นต้องปั่นให้ถึง170กิโลจริงๆ เราปั่นกันให้ได้ระยะทาง 100 กิโลก็จะไปถึง170กิโลได้ไม่ยากเย็นนัก เพียงแต่ว่าจะไม่ใช่ปั่นไปพักไป เดี๋ยวหยุดเดี๋ยวจอดกิน มันจำเป็นครับที่จะต้องปั่นยาวๆ4ชั่วโมงให้ได้โดยไม่ต้องจอด คำถามอยู่ตรงที่เราพร้อมที่จะปั่นแบบนั้นกันหรือยัง การไปปั่นเป็นกลุ่มใหญ่ๆเค้าจะไม่จอดให้เราเหมือนกับที่เราไปกันเอง ดังนั้นจำเป็นที่เราจะต้องมีระบบแอโรบิกและแอโรบิกเอ็นดูรานส์ที่ดีพอครับ ทุกวันนี้เราปั่นกันจริงๆก็ไม่เกินสิบนาทียี่สิบนาทีก็เริ่มห่อนเริ่มมองหาที่พักกันแล้ว อย่างดีก็หนึ่งชั่วโมงแล้วก็เล็งหาที่จอดกัน เราจะต้องหักให้ร่างกายปั่นถึง4ชั่วโมงโดยไม่หยุดพักถึงจะทำให้เราสามารถปั่นได้ 170กิโลเมตรได้

ให้วางแผนการซ้อมเป็นเวลา6เดือนจากนี้ โดยปั่นวันละ30นาทีแบบไม่พัก 3 ครั้งต่ออาทิตย์ และวันอาทิตย์ปั่นยาวแบบไม่พัก2ชั่วโมง ทำความเร็วเฉลี่ยไว้ที่ไม่ต่ำกว่า 25กิโลเมตรต่อชั่วโมง และไม่ควรเกิน 30กิโลเมตรต่อชั่วโมง ปั่นแบบนี้เป็นเวลา 1เดือน

เดือนที่สองจะเป็นการซ้อมปั่นแบบหนักขึ้นในระหว่าอาทิตย์ โดยจะเป็นการปั่นแบบอินเทอร์วาวล์ 3 ครั้งต่ออาทิตย์ (การปั่นอินเทอร์วาวล์คือการปั่นที่ทำให้เราเหนื่อยโดยปั่นเหนื่อยมาก3นาทีแล้วปั่นเบาๆ3นาที ทำจำนวน10รอบ) และวันอาทิตย์เพิ่มการปั่นเป็น 2:30 นาที

เดือนที่สามจะเพิ่มความหนักในระหว่างอาทิตย์ขึ้นไปเป็นอินเทอร์วาวล์ 45 นาที อาทิตย์ละ3ครั้ง และวันอาทิตย์เพิ่มเป็น 3 ชั่วโมง

เดือนที่4เพิ่มความหนักระหว่างอาทิตย์เป็น 1 ชั่วโมง อาทิตย์ละ3วัน และวันอาทิตย์ปั่นไกล 3.5 ชั่วโมง และเดือนที่5-6ก็จะปั่นวันอาทิตย์เป็น 4 ชั่วโมง

ร่างกายจะคุ้นเคยกับการปั่นที่ต้องการความทนทานของกล้ามเนื้อ ระยะทางซ้อมเดือนท้ายๆจะอยู่ประมาณ100-120กิโลเมตร แต่ถึงวันจริงๆเราจะไปได้ถึง170กิโลเมตรแบบว่าไม่ใช่ถึงแบบใจแทบขาด แต่จะถึงแบบว่ามีแรงเดินเล่นดูชายหาด

ขอให้โชคดีครับทุกท่าน (ขอให้ปลอดภัย เพราะว่าอุบัติเหตุเยอะมากครับ)
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๊ก »

ขอปั่นกระทู้หน่อย
อีก 4 เดือนนะพี่น้อง แต่ผมเที่ยวนี้ได้อีหมอบมาขี่แล้ว ไปถึงชิวๆ แหละครับ
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

โอ๊ก เขียน:ขอปั่นกระทู้หน่อย
อีก 4 เดือนนะพี่น้อง แต่ผมเที่ยวนี้ได้อีหมอบมาขี่แล้ว ไปถึงชิวๆ แหละครับ
ไหน...เอามาให้ดูหน่อยพี่โอ้ก :P
KeawZila
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0914292410
team: ไม่มี
Bike: VooDoo
ตำแหน่ง: 41 ซ อ่อนนุช 56 ก.ท.ม

โพสต์ โดย KeawZila »

:mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

เวลาใกล้เข้ามาแล้ว ตกลงมีใครไปบ้างส่งเสียงหน่อยสิ :mrgreen:
หนูเหมียว
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย หนูเหมียว »

ยังอยากไป ใจอยากถึงด้วย แต่ร่างกายที่อ่อนซ้อมนี่ดิจะเอื้ออำนวยป่าว :roll:

ถ้าสามารถ สงสัยจะแค่จุดพักหนึ่งเหมือนเดิม จะมีเพื่อนร่วมจุดพักหนึ่งไหมนี่ ;)
น้ำปั่น1
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ล้อหมุน "ล้อหมุน"
ตำแหน่ง: ก.ท.ม

โพสต์ โดย น้ำปั่น1 »

:lol: :lol:
ไฟล์แนบ
IMG_0025.jpg (93.5 KiB) เข้าดูแล้ว 435 ครั้ง
nopest
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: Trek / Giant XTC

โพสต์ โดย nopest »

ปีนี้ ไม่พลาด ;) ;) ;)
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมอยากไปด้วยครับ แต่ยังใช้รถพับล้อ 20 นิ้วอยู่เลย

สงสัยว่าช่วงน้ำท่วมน่าจะทำให้หลายคนต้องปรับแผนในการปั่นการซ้อม หลายท่านวางเป้าว่าจะซ้อมหนักแต่กลับกลายเป็นว่าต้องซ้อมขนของหนีน้ำ ซ้อมวิดน้ำ วางกระสอบทราย ตอนนี้ก็ซ้อมขัดสีฉวีวรรณบ้านเรือนตัวเอง จักรยานอาจไม่ได้แตะเลยก็มี ที่ขาแรงอาจกลายเป็นขาอ่อนไปในช่วงเดือนที่น้ำท่วม

อยากไป ยังไม่รู้ว่าจะสังกัดกลุ่มอะไรดี แต่คิดว่าไปจอยกับสมาคมฯ ก็น่าจะดีนะเพราะรถหลากหลาย คงไม่ปั่นกันเร็วมากนัก
แต่ถ้าไปกับ joy&jam ได้ก็น่าจะดีกว่า..ว่างั้นนะ เห็นในกลุ่มก็มีรถพับอยู่ khs ด้วยนี่ใช่มั้ยครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

รถเน่า แรงน้อย ขอห้อยไปกับพี่หนูเหมียวละกันครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

โพสต์ โดย HerO No.9 »

รถห่วย คนเหี้... เหี้ยม แต่ชอบต้วมเตี้ยม ตามไปที่เดิมละกัน... :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย HerO No.9 เมื่อ 27 ธ.ค. 2011, 11:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
หนูเหมียว
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย หนูเหมียว »

น้องหนึ่ง เขียน:รถเน่า แรงน้อย ขอห้อยไปกับพี่หนูเหมียวละกันครับ
ขอใช้สิทธิ์พาดพิงหน่อยครับ อิอิ

รถปกติ คนธรรมดา ถ้าได้ไป ขอใช้มุกเดิมๆ :roll:
ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:ผมอยากไปด้วยครับ แต่ยังใช้รถพับล้อ 20 นิ้วอยู่เลย

สงสัยว่าช่วงน้ำท่วมน่าจะทำให้หลายคนต้องปรับแผนในการปั่นการซ้อม หลายท่านวางเป้าว่าจะซ้อมหนักแต่กลับกลายเป็นว่าต้องซ้อมขนของหนีน้ำ ซ้อมวิดน้ำ วางกระสอบทราย ตอนนี้ก็ซ้อมขัดสีฉวีวรรณบ้านเรือนตัวเอง จักรยานอาจไม่ได้แตะเลยก็มี ที่ขาแรงอาจกลายเป็นขาอ่อนไปในช่วงเดือนที่น้ำท่วม

อยากไป ยังไม่รู้ว่าจะสังกัดกลุ่มอะไรดี แต่คิดว่าไปจอยกับสมาคมฯ ก็น่าจะดีนะเพราะรถหลากหลาย คงไม่ปั่นกันเร็วมากนัก
แต่ถ้าไปกับ joy&jam ได้ก็น่าจะดีกว่า..ว่างั้นนะ เห็นในกลุ่มก็มีรถพับอยู่ khs ด้วยนี่ใช่มั้ยครับ
ก็ไปกับพวกเรานี่ล่ะครับ บางคนก็จบครึ่งทางมีเพื่อนกลับอยู่แล้ว ส่วนผมคงไปโดยทิ้ง (ใครทิ้งใครกันแน่ :lol: )
ส่วนใครจะไปให้ถึงหัวหินแต่ยังไม่มีรถกลับก็ใช้บริการของ TCHA ก็ได้ เดี๋ยวคงมีกระทู้ประชาสัมพันธ์
:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จอยแอนด์แจม”