ทัวร์เจ้าลาย...ไปเที่ยวแม่ริมกัน

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
เจ้าหญิงจันทรา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Racing Stripes (สมาชิกมีคนเดียว อิอิ)
Bike: เจ้าลาย (TREK4500)

Re: ทัวร์เจ้าลาย...ไปเที่ยวแม่ริมกัน

โพสต์ โดย เจ้าหญิงจันทรา »

คุณ ks ขอบคุณค่ะ งั้นมีความสุขต่อนะคะ :)

อิ่มแล้วก็ออกเดินทางต่อไป..
ระหว่างทางไปเจอสิ่งก่อสร้างแปลกประหลาดเข้าแห่งหนึ่ง ดูไม่ออกบอกไม่ถูกว่าเป็นอะไร
ป้ายบอกว่าเป็นเบียร์เฮาส์ เสียดายที่ไม่เปิด ไม่งั้นมีแวะย้อมใจ :lol:

บ้านเลขที่ 111/11 นี่เป็นเรื่องจริงรึเปล่าก็ไม่ทราบ
ไฟล์แนบ
IMG_4252.jpg (59 KiB) เข้าดูแล้ว 1521 ครั้ง
IMG_4254.jpg (62.13 KiB) เข้าดูแล้ว 1522 ครั้ง
Pain is temporary. Quitting lasts forever.
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Racing Stripes (สมาชิกมีคนเดียว อิอิ)

Re: ทัวร์เจ้าลาย...ไปเที่ยวแม่ริมกัน

โคลสอัพดอกไม้ที่หน้าประตูรั้วนิดนึงเพราะมีเรื่องอยากเล่าค่ะ :)
ตอนมาอยู่เชียงใหม่แรกๆ ยังไม่รู้จักดอกไม้ชนิดนี้ แต่เห็นอยู่บ่อยๆบนดอยสุเทพ
ครั้งนึงขี่จักรยานขึ้นดอยปุย แล้วเที่ยวเพลินจนลงจากเขาค่ำ
พอปั่นผ่านดงดอกไม้ชนิดนี้ซึ่งบางทีเป็นสีออกส้มๆ ก็ได้กลิ่นหอมลอยมาตามลม โดดเด่นออกมาจากกลิ่นป่า
ประทับใจจนต้องมาค้นข้อมูลในเน็ตได้ความว่าเป็น "ดอกลำโพง" หรือคนเหนือเรียก "มะเขือบ้า" (ประมาณว่าต้นดูคล้ายมะเขือแต่บ้าออกดอกไม่ออกลูก)
หอมและดูดีอย่างนี้ แต่ที่น่าตกใจคือดอก ยางและเมล็ดมีพิษรุนแรง อาจทำให้ถึงตายได้ :shock:

ช่วงกลางวันกลิ่นจะจางแทบไม่มี แต่ช่วงพลบค่ำนี่ถ้าอยู่รวมกันเยอะๆก็หอมได้ใจเหมือนกันค่ะ
Pain is temporary. Quitting lasts forever.
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ทราบป้ายบอกทางรุ่นไหน เห็นแล้วหลอนจับใจ
มันชันขนาดน้านนนนเลยเหรอเพ่ :shock:
ขาประจำ
ขาประจำ

ทางที่ผ่านมาจะเป็นทางหลักสายเดียวมาตลอดจนถึงตรงนี้ค่ะ
ทางเลี้ยวขวาไปอ่างเก็บน้ำห้วยตองคือทางผ่านบ้านแม่ปะ แม่ตุงติงไปสู่สะเมิงเหนือ
เป็นอีกเส้นทางนึงที่คิดไว้ว่าอยากจะไป จากตรงนี้ไปประมาณ 16 ก.ม (ถ้าจำไม่ผิด)
จะมีรีสอร์ทราคาไม่แพงกลางป่าสะเมิงชื่อ "กระท่อมแสงอรุณ" ไปนอนที่นี่ซักคืน
อีกวันนึงก็ปั่นเข้าป่าสะเมิงตามรอยเส้นทาง ATV ไปอาบน้ำแร่ที่น้ำพุร้อนโป่งกวาว
แล้วปั่นเข้าสะเมิงเพื่อกลับเชียงใหม่ น่าสนมั้ยคะ :D

แต่วันนี้เราจะตรงไปก่อนเพราะภารกิจบุกยึดร็อคทาวน์ยังรอเราอยู่
ทางจากตรงนี้ไปแคบลง ชันขึ้น ผิวทางเป็นกรวดลื่น ปั่นลำบากพอสมควรสำหรับขาอ่อน
ระบบโฟร์วีลไดรฟ์ก็เลยต้องทำงานหนักขึ้น :D
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ตีนดอยสุเทพฝนตกหนัก เน็ตหลุดแล้วหลุดเล่า ถ้าโพสไม่รอดจะมาต่อพรุ่งนี้นะคะ

ทางช่วงนี้ไต่ระดับไวมาก จากระดับความสูง 950 เมตรไปถึง 1400 กว่าเมตรในระยะทางไม่กี่กิโล
สองข้างทางเป็นแปลงผักและแปลงดอกไม้ที่ปลูกลดหลั่นไปตามเนินเขา อากาศก็เริ่มเย็นเยือกๆแบบอากาศในที่สูงแล้ว
ไฟล์แนบ
IMG_4262.jpg (58.13 KiB) เข้าดูแล้ว 1470 ครั้ง
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

บรรยายได้สุดยอดมากครับ

ผมก็ไปเชียงใหม่มาเหมือนกัน แต่ไม่ได้ผ่านเส้นทางนี้ ดูแล้วก็สวยมากครับ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณเอส-เมอร์ริด้า เส้นวงรอบเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนนี่ใฝ่ฝันเลยค่ะ
แต่ 600 กว่ากิโลเขานี่ ไม่แน่ใจว่าตัวเองจะใช้เวลากี่วัน ก็เลยได้แต่และเล็มใกล้ๆไปก่อน
วันหลังมาอีกสิคะ เดือนธ.คเห็นว่าจะมีปั่นขึ้นอินทนนท์ อยากไปอยู่เหมือนกัน :D
ขาประจำ
ขาประจำ

ทางจากแถวๆนี้ไปจนถึงบ้านหนองหอยใหม่หรือบ้านม้งหนองหอยสภาพไม่ค่อยดีค่ะ
บางช่วงเป็นแนวล้อรถมีร่องลึกตรงกลาง บางช่วงเรียบดีแต่ผิวทางลื่น
แต่ส่วนมากแล้วจะขรุขระ มีหลุมมีบ่อ เด็กอนุบาลก็ขี่ตกร่องตกรูจนต้องโดดลงมั่ง ปั่นมั่ง เข็นมั่งไปตลอดทาง
กว่าจะถึงบ้านหนองหอยใหม่ก็ปาเข้าไปสี่โมงเย็น
ขาประจำ
ขาประจำ

ดอยสะอาด...นึกว่าชื่อดอย ปรากฏว่าเป็นป้ายรณรงค์ของโครงการหลวง
มองลงไปเห็นหมู่บ้านหนองหอยใหม่อยู่ข้างล่างลิบๆ
เออนะ...ก็อุตส่าห์ขึ้นมาถึงจนได้ ทั้งๆที่ปั่นไปบ่นไปมาตลอดทาง ด้วยอาการปวดหลังแบบงงๆ
เพราะกับเจ้าลายก็ได้เสียกันมาเกือบสองเดือนแล้ว ขี่ไปไหนๆมาก็ยังไม่เคยมีอาการแบบนี้ซักหน
แต่เที่ยวนี้ไม่รู้ทำไมปวดหลังเหลือเกิน

พระอาทิตย์เริ่มคล้อยต่ำ ร็อคทาวน์อยู่ตรงไหนก็ยังไม่มีพิกัดและระยะทางที่ชัดเจน
เจ้าชายหมาดำเริ่มออกความเห็นว่า ปั่นอย่างพอเพียงดีมั้ย ประมาณว่าขึ้นมาแค่นี้ก็พอแล้วมั้ง น่าจะเริ่มคิดเรื่องลงเขาได้แล้ว เอาไงดีน้อ...
ไฟล์แนบ
IMG_4273.jpg (28.43 KiB) เข้าดูแล้ว 1374 ครั้ง
IMG_4275.jpg (25.52 KiB) เข้าดูแล้ว 1377 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

ทางที่เหลือจากนี้ไม่มีอะไรชันแล้วค่ะ ขึ้นนิดลงหน่อยเลาะสันเขาไปเรื่อยๆจนถึงบ้านหนองหอยทางขึ้นร็อคทาวน์
ไม่อยากเชื่อเลยว่าการปลูกผักจะสวยงามดูดีได้ถึงเพียงนี้ เมื่อมาชุมนุมกันอยู่บนเขา

แนวเขาที่ทอดตัวเรียงลดหลั่นเป็นจังหวะ สีเขียวนับร้อยเฉด เส้นลายของแนวแปลง กลางแสงแดดสีอุ่นๆยามเย็น
แม้จะไม่ใช่สิ่งมหัศจรรย์ของโลก แต่ในอารมณ์นี้ก็งดงามเหนือคำบรรยาย
ซึ่งเชื่อได้แน่นอนว่าถ้าควบรถยนต์มาเห็น คงไม่อินถึงเพียงนี้

ตั้งแต่ขี่จักรยานมาชอบที่สุดก็ตรงนี้แหละค่ะ ทุกเส้นทางที่เคยดูธรรมดาๆ เวลาขับรถผ่านไป
ไม่รู้ทำไมถึงได้ดูดี น่าค้นหามากขึ้นเมื่ออยู่บนหลังอาน คิดแล้วก็รักเจ้าลายมากขึ้นอีกร้อยเท่า :)
ไฟล์แนบ
IMG_4280.jpg (41.54 KiB) เข้าดูแล้ว 1352 ครั้ง
Charlie 02
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: DAHON VITESSE-BOARDWORK.

โพสต์ โดย Charlie 02 »

ถวายบังคม องค์หญิงจันทรา บังเอิญผ่านมาแถวนี้ เลยแวะมาเยือน วิวสวย อากาศดี เคยปั่นเลียบคลองชล เมื่อปีที่แล้ว โดยเฉพาะตอนเช้าๆ อากาศดีจริงๆ แต่ไม่เข้าใจ หมู่บ้านหนอง หอย ชื่อนี้ได้แต่ใดมาหนอแล
ขาประจำ
ขาประจำ

แล้วเราก็มาถึงบ้านหนองหอยโดยไม่รู้ตัว เห็นชาวบ้านกำลังนั่งคัดแต่งผักกันอยู่
ผักกาดแก้ว มะเขือเทศแถวนี้หน้าตาดูดีน่ากินมากค่ะ ว่าแล้วก็หิว...เลยแวะร้านค้าหาขนมหาน้ำกิน
คุยไปคุยมาก็เลยรู้ว่าเราปั่นผ่านทางแยกขึ้นร็อคทาวน์มาแล้ว จะย้อนกลับไปก็ไม่ได้ไกลนัก
แต่ทางขึ้นชันๆและผิวทางไม่เรียบอีก 4 กิโล กับเวลาเกือบห้าโมงก็ทำให้เจ้าชายเริ่มคิดหนัก

...ฝากไว้ก่อนมั้ย มาทริปเดียวเที่ยวหมด เดี๋ยวอดเที่ยวอีกนะ...
...กองทัพเค้ายังต้องมาตั้งรอก่อนบุกตี เรามาเหนื่อยๆบุกเลยเดี๋ยวจะเพลี่ยงพล้ำ...
...แต่ถ้าอยากไปจริงๆก็จะพาไปนะ แค่เป็นห่วงตอนลงเขามืดๆ ไม่ชินทาง ไม่เหมือนดอยสุเทพนะ...

เจ้าชายดักคอเพราะรู้ว่าเราชอบลงเขาตอนกลางคืนน่ะค่ะ แอบไปมาหลายหนแล้วในคืนวันเพ็ญ
แต่นั่นคือเส้นทางดอยสุเทพที่ขี่ขึ้นลงมาแล้วนับสิบหน และยังเป็นถนนอย่างดีขนาดใหญ่
สำหรับทางแคบๆ ผิวทางไม่ดีอย่างที่ผ่านมา ถ้าต้องขี่ลงมืดๆคงไม่ค่อยสนุกนัก

เมื่อยอมจำนนต่อหลักการและเหตุผล ก็เลยต้องอาฆาตร็อคทาวน์ไว้ก่อน...แล้วคราวหน้าเจอกัน
ไฟล์แนบ
IMG_4291.jpg (39.18 KiB) เข้าดูแล้ว 1338 ครั้ง
IMG_4292.jpg (45.82 KiB) เข้าดูแล้ว 1218 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย เจ้าหญิงจันทรา เมื่อ 24 ต.ค. 2008, 16:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Charlie 02 เขียน:ถวายบังคม องค์หญิงจันทรา บังเอิญผ่านมาแถวนี้ เลยแวะมาเยือน วิวสวย อากาศดี เคยปั่นเลียบคลองชล เมื่อปีที่แล้ว โดยเฉพาะตอนเช้าๆ อากาศดีจริงๆ แต่ไม่เข้าใจ หมู่บ้านหนอง หอย ชื่อนี้ได้แต่ใดมาหนอแล
เดี๋ยวถามคนเชียงใหม่ให้ค่ะ คนลำพูนที่บ้านบอกไม่รู้ ไม่เคยอยู่แถวนี้
มันคงจะมีหนองน้ำ ที่เคยมีหอยอยู่ดกดื่นมาก่อนมั้งคะ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

นักปั่นต่างถิ่นที่มาเที่ยวเชียงใหม่และอยากปั่นรถเล่นระยะทางใกล้ๆในหนึ่งวัน ลองมาทางนี้ดูได้นะคะ
รวมระยะทางจริงๆจากแยกแม่ริมถึงร็อคทาวน์แค่ประมาณ 34-35 โล บวกระยะทางจากตัวเมืองเชียงใหม่อีกแล้วแต่มาจากไหนแต่ก็ไม่น่าเกินอีก 20 โล
ถ้าขาแรงปั่นจากเชียงใหม่มาเลยแป๊บเดียวก็ถึง เพราะเคยได้ยินมาว่าขาแรงแถวนี้เขาปั่นไปปายกันแค่ 4 ช.ม ฟังแล้วจะเป็นลม
ถ้าขาอนุบาลอย่างเรา ขี่ไปเรื่อยๆ อย่าแวะบ่อย ออกเช้าๆหน่อย ครึ่งวันก็น่าจะถึงค่ะ
ส่วนขากลับสบายเพราะลงอย่างเดียว จะลงทางเดิม หรือจะลงไปทางโป่งแยงแบบที่เรากำลังจะไปก็ได้ค่ะ
ถ้าลงทางโป่งแยงก็ประมาณ 7-8 ก.ม ทางเรียบแต่แคบหน่อย ทิ้งอย่างเดียว เพลินมาก
พอถึงถนนแม่ริม-สะเมิง ก็เลือกเอาว่าจะเลี้ยวซ้ายเข้าเชียงใหม่ทางแม่ริมเหมือนเดิมด้วยทางลงเขาแสนสบาย
หรือจะเลี้ยวขวาไปวัดใจกับเจ็ดพับอันลือลั่นบนเส้นทางไปสะเมิง ถ้าขาแรงน่าลองเส้นนี้ค่ะ ขากลับมีวัดต้นเกว๋นให้แวะอีก
แต่ขาอนุบาลแนะนำให้กลับทางแม่ริมจะดีกว่า เดี๋ยวทริปวันเดียว จะกลายเป็นทริปสองวันแบบไม่ได้ตั้งตัว

ภาพนี้ถ่ายจากหน้าร้านค้า ร็อคทาวน์คือยอดเขาที่เห็นอยู่หลัดๆตรงหน้านั่นแหละค่ะ ดูก็ไม่สูงเนอะ
ทางขึ้นจะเป็นแยกอยู่ทางซ้ายก่อนเข้าตัวหมู่บ้านนิดเดียว ขึ้นไปแล้วจะเป็นลานหน้าผาหิน ที่ชมวิวได้รอบทิศแบบ 180 องศา
อันนี้จุดเทียนเล่า เพราะยังไปไม่ถึง แต่เท่าที่ฟังคนอื่นว่ามาก็น่าจะสวยดี
ลุงก๊อก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0959191542
Bike: เสือหมอบเก่าๆ เสือภูเขาแก่ๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงก๊อก »

ขอบคุณครับ :D
ภาพสวย
อ่านเพลิน
เค้าแอบอ่านสองรอบด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”