อาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2559 ประเพณีปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์ ครั้งที่ 9( ปิดรับสมัครแล้ว )

ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
กฏการใช้บอร์ด
ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kangmtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0926934346
team: สัตหีบ2010
Bike: trek4500.6000.8500.Specialized e5

Re: อาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2559 ประเพณีปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์ ครั้งที่ 9( ปิดรับสมัครแล้ว )

โพสต์ โดย kangmtb »

ผมออกstart 07.40oน.ไปถึงจดFinishเวลา15.00น.เพราะต้องคอยถ่ายวีดีโอไปด้วย
แต่ทีมงานไม่มีรถบริการขาลงต้องรอจนถึง18.30น.และต้องทนกลับความหวานกับเพื่อนๆนักปั่นประมาณ500กว่าคนอุณหภูมิตอนนั้น11องศา
ผมต้องยอมเสียคิวรอช่วงต้นๆเพื่อมาด้านนอกเพื่อมาหาเหมารถ2แถวเอาเองเพราะรอไม่ไหวจริงๆตั้ง3ชม.
ขาลงผมเห็นรถ6ล้อของทีมงานประมาณ5คันวิ่งสวนขึ้นมาแต่คนข้างบนมีประมาณ500ซึ่งไม่พอแน่นอน จนผมลงถึงตีนเขาเวลา19.20น.ก็ยังไม่มีรถขึ้นมาอีกเลยไม่รู้เพื่อนๆข้างบนจะเป็นอย่างไรบ้างสงสารมากๆ
ฝากทีมผู้จัดงานด้วยครับว่าถ้ารับสมัคร5000คนคุณก็ต้องมีแผนการจัดการที่ดีไว้ก่อนแล้วไม่ใช่รับก่อนแล้วค่อยมาจัดการที่หลัง
ซึ่งมันไม่เป็นผลดีเลย
kengmtb
สุทธิพร
สมาชิก
สมาชิก
team: บ้านฟ้า
Bike: ฺBianchi
ตำแหน่ง: 71/169 ม.4 ต.บึงคำพร้อย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี

Re: อาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2559 ประเพณีปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์ ครั้งที่ 9( ปิดรับสมัครแล้ว )

โพสต์ โดย สุทธิพร »

ผมทำบัตรปชช หล่นหาย ประชาสัมพันธ์ประกาศเจอให้มารับตอนเช้า แต่ออกจากจุดStartไปเอาไม่ได้ ตอนบ่ายๆกลับไปที่โรงเรียน ติดต่อจนทไม่ได้แล้วครับ มีท่านใดทราบบ้างครับ ชื่อ สุทธิพร ธรรมโสภณ ขอบคุณครับ
namonikon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย namonikon »

จัดการงานได้ดี แต่ถ้าปีหน้าเยอะแบบนี้ ผมจะลงรุ่น 16 พอ ขึ้นไปถึงถ่ายรูป แล้งลงเลย เพราะว่ารุ่น 50 คนไปถึงหลังๆ จูงอย่างเดียว ไม่ใช่ไม่มีแรงนะ มันไม่มีที่ปั่นเลย รถเยอะมากกกกกกก ขึ้นไปต้องมาลุ้นอีกว่าจะได้ลงกี่โมง
pkcfac1
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย pkcfac1 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ต้องรอรถถึง3ชั่วโมง อากาศตอนเย็นลมแรงและอากาศหนาว 11-14 องศา การบริหารรอบรถและการติดต่อประสานงานไม่ดีเท่าที่ควร ไม่มีคณะผู้จัดมาดูแลเลย มีแต่พี่ๆทหารคอยดูเแลและติดต่อกับคณะผู้จัดให้ ซึ่งต้องขอบคุณพี่ๆทหารทุกท่าน รวมถึงเพื่อนๆนักปั่นที่คอยให้กำลังใจกัน หวังว่าคณะผู้จัดจะนำไปป้องกันในครั้งหน้าครับ
e20oqz
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บ้านแพ้ว
Bike: Bianchi Jab, Bianchi Sempre Pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย e20oqz »

:roll: :ugeek:
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nbt »

เรื่องรูปงานนี้ รอหน่อยนะครับ ทีมงานเวบจัดช่างภาพอาชีพ+สมัครเล่นไป4จุด ถ่ายมามากกว่าหมื่นรูป ติดภาพทุกท่านแน่นอน คงค้นหาภาพตัวเองกันลำบากแน่นอน ถ้าลงในกระทู้ก็จะกิน bandwidth สูงมาก

ทางเวบกำลังจะเปิดคอลัมภ์ใหม่ "ภาพงานปั่น" ขึ้นมาโดยเฉพาะ โดยจะแสดงภาพตามพิกัดในแผนที่ และค้นหาภาพได้
nuekpr
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nuekpr »

รุ่น 50 กม.
ผมล้ม 1 ครั้ง จาก ข้างหน้าจอดเฉยเลย ชนท้ายปลดไม่ทัน
ไม่มีที่ปั่นจริงๆ หรือ ผมไปอยู่ในสถานการณ์ตรงนั้นพอดี.
ฝากขอเพื่อนนักปั่นที่จูง กรุณาเรียงเดี่ยว อย่าจูงสองแถวคุยเพลิน นึกถึงเพื่อนปั่นด้วย เพราะมันแคบมากๆ อีกอย่าง พวกซิกแซก เพื่อนใช้พื้นที่มากไปนะ.
โดยรวมงานคนเยอะขนาดนี้ ทำได้อย่างนี้ก็รับได้ มีจุดแก้ไขบ้างไว้คราวต่อไป นับวันคนจะนิยมกันมาก ยิ่งผู้บรรยายบอกว่าหากใครปั่นผ่านดอยอินทได้ถือว่าเป็นนักปั่นโดยสมบูรณ์ เหมือนครอบครู ทำให้เหล่าผู้ชื่นชอบการปั่นยิ่งกระตุ้นจำนวนมากขึ้น.
ผมว่าลองเช็คเสียงดูว่าถ้าเกินหมื่นคน ขออนุญาตปิดไม่รับ นทท.จัดเฉพาะงานปั่นจะได้ไหม ขอกันเลย 1 วัน.บางท่านบอกว่าหากปิดดอยปั่นได้ ค่าสมัครจะขึ้นอีกก็รับได้.
การปล่อยตัวถ้าทยอยปล่อย ตามหมายเลขสมัคร ใครเลขอะไรอยู่โซนไหนทำผังไว้ รุ่นละ 5 นาที น่าจะลดการแออัดบ้าง เว้นแต่เหตุฉุกเฉินและบังเอิญ

ผมไปครั้งแรก สองปีก่อนพลาด รู้สึกประทับใจอยากไปอีก.ทั้งที่ที่พักไม่มีต้องนอนเต๊นแต่ก็ผ่านด้วยดีขับรถไปเองจากสระบุรี อีกวันไปนอนเชียงใหม่ขับกลับ สาหัสครับเรื่องเดินทาง เจตนาไปปั่นอย่างเดียว อั๊ปรถเพื่อขึ้นดอยเฉพาะกิจ คชจ.เดินทาง 7000 บ.มีครอบครัวไปเป็นกำลังใจอีกสองคน.
ถามว่าเข็ดไหม ไม่ครับ จะไปซ่อมเพราะจูงที่เนินสุดท้าย ฝากไว้ก่อนเถอะ.ปีหน้าเจอกัน
ขอบคุณผู้จัด และเพื่อนนักปั่น ผมสายครื้นเครง 5.ชม.ผมก็ดีใจแทบปิดซอยฉลองแล้ว :D
zealstat
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย zealstat »

ผมคนนึงก็ติดอยู่ข้างบน 3 ชั่วโมงกว่าครับ
สิ่งที่เสียความรู้สึกนิดนึงคือ ช่วงที่ไปรอรถกันตรงบริเวณทางออกประมาณ 6โมงกว่าๆ ข้างนอกไม่มี ทีมงานสักคนเก็บของกลับไปหมดแล้ว เหมือนโดนทิ้งยังไงไม่รู้
บอกตามตรงนะครับ ถ้าผมรออีก ครึ่งชม ผมก็คงจะไหลลงแล้วละครับ
แล้วช่วงก่อนเข้าเส้นชัย รถเยาะมากต้องปลดคลีทปั่นขาเดียวจนเข้าเส้นอะครับ
ถ้าเป็นไปได้ให้ปิดถนนเลยตั้งแต่ กิ่วแม่ปาน อะครับ
ส่วนเรื่องรถที่ใช้ขนรถลง ผมอยากให้มีกระดาษลังติดไว้ในรถสักหน่อยก็ดีครับ เพราะเวลาลงมารถกระแทกกันจนเป็นรอยหลายแผลเลยครับ เสียดายรถอยู่อะครับ
Soradeja58
สมาชิก
สมาชิก
team: OV58 Cycling
Bike: Trek Domane 5.9

โพสต์ โดย Soradeja58 »

ขอขอบคุณคณะกรรมการจัดงานที่จัดงานได้ดีทีเดียว พร้อมกับให้โอกาสนักปั่นจำนวนมากได้มีโอกาสเข้าร่วมกิจกรรมจักรยานที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของประเทศไทยเลยก็ว่าได้ เป็นกิจกรรมที่สนุกมาก ผมขอฝากความเห็นให้คณะกรรมการจัดงานไว้พิจารณาสำหรับปีหน้าด้วยนะครับ

1. จุดปล่อยตัวหน้าที่ว่าการอำเภอจอมทองสะกวดและกว่างขวางกว่าปีก่อนที่หน้าวัดพระธาจุจอมทองมาก คณะกรรมการน่าจะใช้แบริเออร์กั้น2ข้างเป็นแนวยาวไปตลอดเพื่อไม่ให้นักปั่นแทรกเข้าจุดปล่อยตัวจากด้านข้าง ทางคณะกรรมการควรจะจัดกลุ่มให้ชัดเจนตั้งแต่ขั้นตอนการสมัครว่านักปั่นท่านใดอยู่กลุ่มใด ณ จุดสตาร์ทก็ควรจะมีช่องเช็คอินว่ากล่มใดเข้าทางไหน เช่น กลุ่ม2-3ชั่วโมงเข้าช่อง1, กลุ่ม 3-4ชั่วโมงเข้าจุด2 แต่ถ้าไม่จัดกลุ่ม ทุกคนควรจะเข้ามายังจุดสตารณ์ทจากท้ายแถว เข้าก่อนก็อยู่หน้าเข้าทีหลังก็อยู่หลัง

2. หากจำนวนนักปั่นยังมีจำนวนมากเหมือนเช่นปีนี้ ผมแนะนำว่าน่าจะปิดถนนห้ามรถวิ่งระหว่างการจัดงานเพื่อความปลอดภัยของทุกฝ่าย โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วง5กมสุดท้ายที่เป็นช่วงที่อันตรายมาก ทางแคบผิวถนนไม่ดี รถก็พยายามเบียดแทรกจักรยานไปข้างหน้าให้ได้ ผมคิดว่าคณะกรรมการฯและทางอุทยานน่าจะทำความเข้าใจกับประชาชนในท้องถิ่นได้ว่าทำไมจึงต้องปิดถนน กิจกรรมแบบนี้ส่งผลดีให้แก่ท้องถิ่นเป็นอย่างมาก มีผู้คนจำนวนมากมาท่องเที่ยวและจับจ่ายใช้สอยในท้องถิ่นก่อให้เกิดรายได้และสร้างชื่อเสียงแก่ชุมชนไม่น้อย

ปีนี้คณะกรรมการฯปิดถนนช่วง 12 กมแรกก็ช่วยบรรเทาความคับคั่งช่วงขึ้นเนินก่อนถึงด่านตรวจที่1จนผ่านกิ่งคอช้างไปได้โดยสะดวก แต่หลังจากนั้นบรรดานักปั่นต้องเสี่ยงภัยเอาเอง โดยเฉพาะช่วงไต่เนินชันและยาว ทั้งนักปั่นจำนวนมากที่กำลังไต่เนินไปข้างหน้าด้วยความเร็วที่ช้ามากๆ บวกกับรถยนตร์ที่พยายามจะเบียดแทรกไปข้างหน้าให้ได้ทั้งขึ้นและลง มันอันตรายจริงๆครับ รถบางคันก็ขับแบบไม่บันยะบันยังเลย ที่กม33 ผมโดนนักปั่นคันอื่นขี่ปาดไปปาดมาตอนไต่เนินจนล้ม พยายามหลบแล้วแต่ก็ไม่รู็จะหลบไปทางไหน ข้างหน้าก็จักรยาน ทางขวาก็รถกระบะ เนินก็ชันแถมมีรถมาติดกันอยู่ตรงนั้นอีก มาถึงกม44 ถนนแคบกว่าช่วงก่อนหน้านั้นพอสมควร ผมกำลังไต่เนินชันเนินสุดท้ายก่อนถึงสำนักงานทีโอที มีรถกระบะคันหนึ่งแซงขวาแล้วปาดหน้าผมเข้ามาเลนซ้าย แล้วเบรคทันทีทำให้ผมต้องหยุดกึ้กไปต่อไม่ได้ ผลลัพธ์คือพอรถกระบะไปแล้ว ผมก็ไม่สามารถขึ้นรถปั่นต่อได้ ต้องเข็นไปจนสุดเนินถึงจะขึ้นรถปั่นต่อได้ ยังดีที่ไม่มีอุบัติเหตุเกิดขึน ทั้งสองครั้งทำให้เสียเสียเวลาไปพอสมควร

3. ระหว่างทางผมเห็น Marshal จัดการจราจรน้อยมาก แทบจะไม่เห็นเลยด้วยซ้ำ ตลอดระยะทาง50กมจากที่ว่าการอำเภอจองทองถึงยอดดอย มีเนินชัน5ชุดใหญ่ แต่ละเนินยาวประมา3-5กม ก่อนถึงที่ทำการอุทยาน2ช่วงและหลังจากที่ทำการอุทยานไปแล้วอีก3ช่วง ช่วงเนินชันเหล่านี้น่าจะมี Marshal มาควบคุมการจราจรเพื่อความปลอดภัยของนักปั่น อย่าปล่อยให้รถวิ่งแบบตามใจฉันเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ปีหน้าจะมาอีกแน่นอน
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

เห็นด้วยและเจอปัญหาเพื่อนนักเข็นเช่นกันครับ ยังไงจะเข็นจะจูงถือว่าเป็นการพักขา พักหัวใจ จูงแถวตอนยาวพยายามไม่เข็นแซงในทางแคบนะครับ ท่านขาแตะพื้นมีหลักมั่นคงกว่าพวกที่อยู่บนอานเยอะครับ เกี่ยวกันขึ้นมา เพื่อนที่ปั่นอยู่ขวาก็อาจล้มและบาดเจ็บได้

ขอเสนอให้ระบายคนจากยอดเขาให้เร็วที่สุด รอบรถบรรทุกจักรยานในช่วงนี้ใช้ถี่หน่อย ระบายจากยอดมาลงตรงที่ทำการอุทยาน (จุดปล่อยตัว 16กม) จัดรถถี่ๆ ช่วงนี้ถี่ๆ เลยครับ จัดจุดฝากจักรยาน ห้องน้ำห้องท่าไว้ จุดทานอาหาร เผื่อหลายคนปั่นเสร็จอยากเดินเที่ยว ช็อปปิ้งในอุทยานซักหน่อย (เงินทองจะได้สะพัด) พอได้พักแล้ว เพื่อนผูงมากันครบจะ จัดทีมปั่นลงไป รีสอรท หรือที่พักหรือในอำเภอ 30 กว่า กม. ในเส้นทางลงก็ทำได้และไม่อันตรายเกินไป คือจัดรถระยะทางสั้นเยอะๆ และถี่ๆ ครับ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
Somdej
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817245703
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Somdej »

สวัสดีครับเพื่อนนักปั่นพิชิตดอยอินทนนท์ ครั้งที่ 9 ทุกๆคน ขออภัยที่ผมเข้ามาอ่านกระทู้ช้า เพราะยังมึนไม่หาย ทั้งภาคภูมิใจที่ทำให้หลาย ๆ ท่านมีความสุข แต่ก็เสียใจที่ยังมีข้อบกพร่องในการทำงาน ทีมงานขอน้อมรับข้อบกพร่องทั้งหมด ไม่ขอแก้ตัว แม้ว่าเราจะวางแผนมาดีแสนดี แต่ก็ยังพลาด ขอโทษจริงๆครับ โดยเฉพาะในเรื่องการจราจร การขนส่ง 2 เรื่องที่แสนสาหัส ขอโทษจริง ๆ ครับ ปีนี้ผมไม่ได้ขึ้นไปบนดอยเลย ทำหน้าที่พิธีกร และ ปล่อยตัว และออกรายการถ่ายทอดสด ผมเดินมาสนามหน้าอำเภอ เห็นรถบรรทุก 6 ล้อ จอดเรียงราย 20 กว่าคัน ตกใจ ว่าทำไมมาจอดที่นี่ เขาบอกผมว่าวิ่งครบแล้ว และยังไม่มีใครสั่งให้วิ่งขึ้นไป ผมแทบลมจับ ผมจึงโทรไปหาทีมงานที่อยู่บนดอย มีเพื่อนนักปั่นตกค้างอีก ประมาณ 600 คน ทุกคนรอรถ แต่คนรถก็รอคำสั่ง มันเกิดอะไรขึ้น เป็นความบกพร่องของเราเอง ยอมรับความผิดพลาด ผมขอให้รถขึ้นทันที รวม 19 คัน เลขาชมรมจักรยาน รอส่งเพื่อนนักปั่นลงดอยเป็นคนสุดท้าย (อุณหภูมิขณะนั้น 9 องศา เพื่อนๆ มีแต่ชุดนักปั่น )ผมก็รอรถที่จะกลับมาถึงหน้าอำเภอ จนคันสุดท้ายเช่นกัน ประมาณ 2 ทุ่ม ทุกคนเริ่มกลับบ้าน ผมก็จะกลับบ้าน แต่มีพี่นักปั่นท่านหนึ่งมาจากอุตรดิษฐ์ เดินมาหาผม แล้วบอกว่า กรรมการครับ มีรถให้เหมาไปอินทนนท์ไหม จะไปเอารถยนต์จอดไว้ที่ อุทยาน บนดอย ณ เวลานั้นคงไม่มีใครขับรถขึ้นดอยเป็นแน่ ผมจึงอาสาขับรถไปส่ง ไปถึง 3 ทุ่ม ครึ่ง ดีใจที่ทำหน้าที่ส่งเพื่อนเป็นคนสุดท้าย ผมหาอาหารเย็นตอน 4 ทุ่ม ในหมู่บ้านขุนกลาง ระหว่างนั้นเกิดลมแรงมาก หนาว หนาว ขับรถลงดอยไม่ได้เด็ดขาด กิ่งไม้ ลมแรง ผมจอดรถไว้หน้าอุทยาน รอลมสงบ นาน นาน จนหลับในรถ ตื่นมาอีกที 23.30 น ลมสงบ จึงค่อยๆ ขับรถลงดอย เข้าบ้าน ตี 1...สรุปงานนี้ผมกลับเป็นคนสุดท้าย จริง ๆ......(วันนี้ขออนุญาติ บรรยายแบบนิทานครับ)
Somdej
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817245703
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Somdej »

เพื่อน ๆ ครับ ขอเชิญทุกท่าน ที่ไปปั่น กรุณาแนะนำ ชี้แนะ ข้อบกพร่องต่าง ๆ ระบายอย่างไรก็ได้ ทางทีมงานจะได้รวบรวมข้อมูล เพื่อปรับปรุงการทำงานในโอกาสต่อไป ขอบคุณครับ จากใจจริง Somdej
เสือทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868393421
team: เพิงหมาแหงนกรุ๊ป ชลบุรี
Bike: สับถังFUJI ทะลุมิติRITบรรทุก สนุกเร้าใจไปกะKHSคาร์บอน
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย เสือทะเล »

ขอคารวะความอดทนของเพื่อนๆบนดอยอินทนนท์ที่รอรถบรรทุกในช่วงดวงตะวันใกล้ลับยอดไม้หลายร้อยฅน ท่ามกลางความหนาวเย็น ยิ่งมีลมพัดมาอุณหภูมิยิ่งลดไปอีก ตอนนั้นไม่มีรถ ไม่มีคณะจัดงาน เคว้งคว้าง...เดี๋ยวเพื่อนๆที่ปั่นเสร็จลงมาก่อนจะนึกสภาพไม่ออก ใครเก็บภาพตอนนั้นไว้มั่งน่าเอามาแชร์กันหน่อย
ไฟล์แนบ
10856.jpg (58.78 KiB) เข้าดูแล้ว 273 ครั้ง
15760.jpg (64.68 KiB) เข้าดูแล้ว 273 ครั้ง
15762.jpg (51.87 KiB) เข้าดูแล้ว 273 ครั้ง
มั่นหมาย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813044404
team: ชอบปั่นเดี่ยวๆ
Bike: SCHWINN moab

โพสต์ โดย มั่นหมาย »

ถ้าจะให้ดีมากกว่านี้...ผมเห็นว่าควรพิจารณาเรื่องเกี่ยวกับการจราจรเป็นเรื่องหลักๆเลยครับ....นอกนั้นรับได้คับ

แต่ว่ามันอยากมากๆเลยนะครับที่จะไปห้ามไม่ให้เขาขึ้นไป รู้ๆกันอยู่ (ขนาดตำรวจเขียนไปสั่งยังรั้น แล้วนี่แค่โดนตำหนิ...รับได้..555)
>>>มีความสุขกับการได้ปั่นจักรยานไปทุกที่ที่ใจอยากจะไป<<<
>>>ความเร็วผมยอมแพ้ แต่ความอึดผมไม่ยอมใคร...555<<<
....กระทู้ผมครับ...http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=234732
chon_k
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือแม่แตงเพื่อสุขภาพ
Bike: Giant Talon 3, TCR Advanced SL ISP

โพสต์ โดย chon_k »

ขอชื่นชมในความตั้งใจของคณะทำงานทำงานทุก ๆ ท่าน ที่เริ่มตั้งแต่การรับสมัครผ่านออนไลน์จนถึงวันลงทะเบียนปั่นที่มีความรวดเร็วและเรียบร้อย ประทับใจเป็นอย่างยิ่งครับ
** ผมเคยปั่นขึ้นอินทนนท์ ๒ ครั้ง ขึ้นเองครั้งนึงรวมกับปั่นร่วมงานครั้งนี้ เป็นความภาคภูมิใจยิ่งที่ปั่นไปได้เรื่อย ๆ โ่ดยไม่เข็น ไม่จูงทั้งสองครั้ง มีความเห็นว่าการปั่นเองยังสะดวกกว่ามากแม้ว่าจะต้องระวังรถนักท่องเที่ยวขับแซงไปตลอดเวลาก็ตาม ส่วนการปั่นร่วมงานฯ นั้นได้บรรยากาศและความประทับใจ แต่สิ่งที่เป็นอันตรายที่สุดคือการจราจรทั้งต้องระวังรถยนต์นักท่องเที่ยว รถผู้ติดตามที่แออัดรวมกับเพื่อน ๆ นักปั่นที่จูงจักรยานกีดขวางเพื่อนนักปั่นคนอื่น ๆ ที่กำลังใช้เกียร์ต่ำและช้าที่สุด จนถึงกับเกียวกันล้มหลาย อันตรายจริง ๆ ครับ
มีข้อสังเกตุและเสนอแนะครับ...
๑. ควรเพิ่มจุดรับอาหารเช้าควรหลากหลายและมีให้มากจุดเพียงพอกับจำนวนนักปั่น
๒. จุด start ควรจัดแบ่งเป็นกลุ่มให้ผู้ลงทะเบียนได้รับทราบตั้งแต่ตอนลงทะเบียนแล้ว เพื่อทุก ๆ ท่านจะได้เข้าจุดได้ถูกต้องและเป็นระเบียบเรียบร้อย
๓. ถ้าเป็นไปได้ควรปิดถนนจริง ๆ ตลอดเส้นทางปั่น ถ้าคำนึงถึงรายได้ของนักท่องเที่ยวก็รับจำนวนนักปั่นให้เพิ่มขึ้นได้เพื่อชดเชย
๔. กรณีถ้ายังมีนักท่องเที่ยวควรห้ามนำรถขึ้นยอดดอยและทางผู้จัดมีรถรับส่งให้เท่านั้น เนื่องเพราะมีรถนักท่องเที่ยว ฯลฯ ติดแออัดเป็นอันมากประกอบกับจักรยานที่กำลังปั่นขึ้นเห็นเกี่ยวกับล้มไปหลายราย
๕. ควรมีเจ้าหน้าที่อำนวยการ ปชส.และการจราจรให้เพียงพอทั้งจุดปล่อยตัวระหว่างทางและจุดเข้าเส้นชัย
๖. รถใหญ่ที่ขนส่งจักรยานควรเพิ่มจำนวนให้มากขึ้นให้เหมาะสมกับจำนวนนักปั่น ที่จุดจอดรับขนส่งจักรยานควรมีเจ้าหน้าที่จัดการให้เพียงพอ (ตอนผมลงเห็นมีอยู่คนเดียวจริง ๆ)
...เสน่ห์ของอินทนนท์ยังคงมนต์ขลังอยู่เสมอ ปีหน้าผมอาจจะกลับมาร่วมปั่นอีกครั้งครับ...
...............................................
เพื่อสุขภาพดี Early มาปั่นจักรยาน
...............................................
https://twitter.com/kaknetwork
https://www.facebook.com/chonsgt
https://www.endomondo.com/profile/21312526
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ประชาสัมพันธ์ งานปั่น/งานแข่ง”