CMBKK (Day) #6 วันที่ 20 พ.ย. 54 ปั่นไป ปัด กวาด เช็ด ถู

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

รูปประจำตัวสมาชิก
paravatee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: OTU OFT PSKR
team: cool70

CMBKK (Day) #6 วันที่ 20 พ.ย. 54 ปั่นไป ปัด กวาด เช็ด ถู

โพสต์ โดย paravatee »

รูปภาพ
ขอเชิญท่านที่มีจิตอาสาร่วมปั่นไป ปัด กวาด เช็ด ถู ด้วยกันนะคะ เนื่องจากที่ วัดเขมาภิรตาราม ตั้งอยู่ฝั่งตะวันออกของแม่น้ำเจ้าพระยา เป็นพระอารามหลวงที่เก่าแก่ยิ่งของเมืองนนทบุรี ซึ่งที่ผ่านมาถูกน้ำท่วมสูง และได้รับความเสียหายหนัก อีกทั้งยังมีคราบสิ่งสกปรกมากมาย ชุมชนคนใช้จักรยานแห่งชาติ ThaiNCC จึงใคร่เชิญชวนเพื่อน ๆ ทุกท่านปั่นไปทำความสะอาด ปัด กวาด เช็ด ถู ที่วัดด้วยกัน ได้ออกกำลังกายโดยการปั่นจักรยาน และได้ร่วมกันสร้างบุญสร้างกุศลด้วยจิตอันเป็นกุศลของเราโดยมิได้หวังสิ่งตอบแทน บุญกุศลจะช่วยชำระล้างจิตใจเราให้สะอาด ผิวพรรณสะอาดผ่องใส ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ มาตามนัดนะคะ วันอาทิตย์ที่ 20 พฤศจิกายน 2554 เวลา 07.00น. ที่สวนรถไฟค่ะ .... อนุโมทนาบุญทุกท่านค่ะ :P :P :P
แก้ไขล่าสุดโดย paravatee เมื่อ 14 พ.ย. 2011, 19:48, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
βlue$ushi™
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 612 9753,02 589 0804
team: กลุ่มรวมมิตร/LT BIKE/KUKOT/ThaiNCC
Bike: Jamie(Jamis XC2)/Jinny(Giant DS1 Warp)/Indy(JAVA Fit)/แม่บ้าน/LA Terrano หักไปแร้ววว/เสือเหมา(Mosso676)/BlueZombie(Asama Tandem)/TrinX TandeM 26"/น้องเอก(เขนก) Greenspeed Tadpole Recumbent Trike
ตำแหน่ง: หลัง ม.ธุรกิจฯ

Re: CMBKK (Day) #6 ปั่นไป ปัด กวาด เช็ด ถู

โพสต์ โดย βlue$ushi™ »

วัดเขมาภิรตารามราชวรวิหาร
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
รูปภาพ

วัดเขมาภิรตารามเป็นวัดโบราณ สร้างสมัยอยุธยาหรือก่อนสมัยอยุธยา พระเจ้าอู่ทองทรงสร้าง เป็นวัดหลวงในสมัยอยุธยาราวปี พ.ศ. 1893 ในสมัยรัตนโกสินทร์ วัดเขมาภิรตารามเป็นวัดที่อยู่ในสังกัดบัญชีกฐินหลวงของสมเด็จพระบวรราชเจ้า กรมพระราชวังบวรมหาเสนานุรักษ์ในรัชกาลที่ 2 เดิมเรียกว่า วัดเขมา บางครั้งเรียกว่า วัดเข็นมา

ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย สมเด็จพระศรีสุริเยนทราบรมราชินี โปรดให้สมเด็จเจ้าฟ้ามงกุฎพระราชโอรสซึ่งต่อมาได้เสด็จขึ้นครองราชสมบัติเป็นพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จไปเฝ้าสมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาเสนานุรักษ์ เพื่อกราบทูลขอวัดเขมาเป็นวัดสำหรับกฐินในสมเด็จพระศรีสุริเยนทรา บรมราชินี จากนั้นได้ทรงบริจาคพระราชทรัพย์บูรณปฏิสังขรณ์วัดเขมาและมีการฉลองใน พ.ศ. 2371 ต่อมา ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงบูรณปฏิสังขรณ์เพื่อฉลองพระคุณสมเด็จพระบรมราชชนนี แล้วพระราชทานนามเพิ่มว่า วัดเขมาภิรตาราม

วัดเขมาภิรตาราม อยู่ฝั่งตะวันออกของแม่น้ำเจ้าพระยา เป็นพระอารามหลวงที่เก่าแก่ยิ่งของเมืองนนทบุรี สร้างขึ้นสมัยกรุงศรีอยุธยาเรียกว่า “วัดเขมา” ในสมัยรัชกาลที่ 2 สมเด็จพระศรีสุริเยนทรามาตย์ทรงปฏิสังขรณ์อีกครั้งหนึ่งพร้อมกับอัญเชิญพระพุทธรูปหล่อเก่าแก่จากวังจันทรเกษมที่ อยุธยามาประดิษฐาน เป็นพระประธานในพระอุโบสถ และโปรดพระราชทานสร้อยนามว่าวัดเขมาภิรตาราม และที่วัดนี้เองที่ จอมพล ป. พิบูลสงคราม เคยเรียนหนังสือในสมัยเด็ก
แก้ไขล่าสุดโดย βlue$ushi™ เมื่อ 02 พ.ย. 2011, 13:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

Re: CMBKK (Day) #6 ปั่นไป ปัด กวาด เช็ด ถู

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

:o :o ใกล้บ้านผมเลย..ห่างจากวัดเขมา ไม่ราวๆ ห้ากิโลเอง.. :oops: :oops: เสียดายไม่ได้อยู่ไทย :mrgreen: :mrgreen:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
chatdy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ThaiNCC, Cool 70
Bike: Merida Matt, Gear Box, Yeah, Bianchi Nirone7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chatdy »

ปักไว้ก่อนนะจ๊ะ
เยี่ยมบ้าน cool 70
http://www.cool70.com
HuggyBeary
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือซิงซิง ณ กรุงเทพฯ
Bike: Fuji Lifestyle Sunfire 2.0
ตำแหน่ง: ฝั่งธนฯ ย่านตลาดบางปะกอก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HuggyBeary »

:!: :!:
สำหรับเพื่อนสมาชิก ที่ตราประทับครบถึง 5 ครั้งแล้ว(นับครั้งนี้ด้วยเลย) แจ้งล่วงหน้าด้วยนะครับ ได้กะเตรียมของ ไปถูกว่าจำนวนเท่าใค
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย HuggyBeary เมื่อ 01 พ.ย. 2011, 10:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตันซ่งไช้
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCC
Bike: Trek / Dahon / Chevrolet / LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตันซ่งไช้ »

ถ้าแห้งทันก็ไปคร้าบ
βlue$ushi™
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร/LT BIKE/KUKOT/ThaiNCC
Bike: Jamie(Jamis XC2)/Jinny(Giant DS1 Warp)/Indy(JAVA Fit)/แม่บ้าน/LA Terrano หักไปแร้ววว/เสือเหมา(Mosso676)/BlueZombie(Asama Tandem)/TrinX TandeM 26"/น้องเอก(เขนก) Greenspeed Tadpole Recumbent Trike

โอ๊ตนนท์ เขียน::o :o ใกล้บ้านผมเลย..ห่างจากวัดเขมา ไม่ราวๆ ห้ากิโลเอง.. :oops: :oops: เสียดายไม่ได้อยู่ไทย :mrgreen: :mrgreen:
ก็กลับมาอยู่ไทยซะทีซิน้องเอ้ยยย :P :P :P

ตันซ่งไช้ เขียน:ถ้าแห้งทันก็ไปคร้าบ
ถ้าไม่แห้ง...เราก็ไปช่วยกันเช็ดให้แห้งครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

βlue$ushi™ เขียน:
โอ๊ตนนท์ เขียน::o :o ใกล้บ้านผมเลย..ห่างจากวัดเขมา ไม่ราวๆ ห้ากิโลเอง.. :oops: :oops: เสียดายไม่ได้อยู่ไทย :mrgreen: :mrgreen:
ก็กลับมาอยู่ไทยซะทีซิน้องเอ้ยยย :P :P :P
:oops: :oops: มีข่าวอยู่สองข่าว ที่ผมเพิ่งจทราบได้ไม่นาน....คือ...ข่าวแรก...แม่ผม ย้ายบ้านแล้วครับ..เจ้าของบ้าน เขาจะขายที่เลยให้ออกไปอยู่ที่อื่น..แต่ก็คงไม่ไกลจากที่เดิมมากนัก...ผมเองกลับไทยก็ไปไม่ถูกหรอกว่าบ้านแม่อยู่ตรงไหนแล้ว.... :lol: :lol:
..อย่างที่สอง..ข่าวจากพี่ชาย น้ำท่วมเข้าตลาดปากซอยบ้านแม่แล้วครับ..เมื่อหลายวันก่อน...ตอนนี้ก็คงไปแวะถึงหน้าห้องแม่แล้วหล่ะครับ.... :oops: :oops:
..ข่าวนี้ปิดท้าย..ย่านบ้าน พ่อ กำลังโดนจ่อโดยน้องน้ำ..เพราะพื้นที่ใกล้คลองเลยครับ... :? :? ฝังธนก็โดนนะเนี่ยะ.. :oops: :oops:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
jimmymtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816419753
team: กำลังหาครับ
Bike: Giant XTC 27.5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jimmymtb »

หนีน้ำมาอยู่สุพรรณฯ ได้ระยะหนึ่งแล้วครับ ถ้ากลับไปทัน ไปด้วยคนครับ
....jimmy/Dindaeng......Line ID : 0816419753
ฝาก ร้านขนมปังแบบญี่ปุ่นด้วยครับ...Facebook.com/hanabachi.bkk
βlue$ushi™
ขาประจำ
ขาประจำ

โอ๊ตนนท์ เขียน:
βlue$ushi™ เขียน:
:oops: :oops: มีข่าวอยู่สองข่าว ที่ผมเพิ่งจทราบได้ไม่นาน....คือ...ข่าวแรก...แม่ผม ย้ายบ้านแล้วครับ..เจ้าของบ้าน เขาจะขายที่เลยให้ออกไปอยู่ที่อื่น..แต่ก็คงไม่ไกลจากที่เดิมมากนัก...ผมเองกลับไทยก็ไปไม่ถูกหรอกว่าบ้านแม่อยู่ตรงไหนแล้ว.... :lol: :lol:
..อย่างที่สอง..ข่าวจากพี่ชาย น้ำท่วมเข้าตลาดปากซอยบ้านแม่แล้วครับ..เมื่อหลายวันก่อน...ตอนนี้ก็คงไปแวะถึงหน้าห้องแม่แล้วหล่ะครับ.... :oops: :oops:
..ข่าวนี้ปิดท้าย..ย่านบ้าน พ่อ กำลังโดนจ่อโดยน้องน้ำ..เพราะพื้นที่ใกล้คลองเลยครับ... :? :? ฝังธนก็โดนนะเนี่ยะ.. :oops: :oops:
พี่ช่วยเอาไปรายงานที่นี่แล้วนะ
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 0#p5784010
βlue$ushi™
ขาประจำ
ขาประจำ

jimmymtb เขียน:หนีน้ำมาอยู่สุพรรณฯ ได้ระยะหนึ่งแล้วครับ ถ้ากลับไปทัน ไปด้วยคนครับ
เด๋วก็ลดแล้วครับพี่...แต่บ้านผมมันขึ้นทุกวัน :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
paravatee
ขาประจำ
ขาประจำ

ถึงอย่างไรต้องได้ไปทุกท่านแน่นอนค่ะ รวมทั้งน้าจิมมี่ของหลานด้วย ไปร่วมบุญด้วยกันนะคะ วิกฤติอย่างนี้เรา้ต้องเร่งสร้างบุญสร้างกุศลด้วยก้นค่ะ จะได้สุขใจค่ะ แฮ่ๆ :P :P :P
paravatee
ขาประจำ
ขาประจำ

ตันซ่งไช้ เขียน:ถ้าแห้งทันก็ไปคร้าบ
สวัสดีค่ะเฮีย เป็นอย่างไรบ้างคะ ที่้บ้านหลานแฝดหนูเป็นอย่างไรบ้างคะ หนูขอโทษที่ไม่ได้เข้าไปดูเลย พอดีที่โรงงานสีพ่นฯ ของน้าเขยต้องให้เข้าไปดูแลด่วน ตอนนี้หนูก็ร่อนไปร่อนมานอนบ้านญาติคนโน้นทีคนนี้ที เพราะทั้งงานและหลาย ๆ อย่าง เลยไม่ได้เข้า้้บ้านที่้ำโดนน้ำท่วม เลยต้องลำบากเฮียหนูเลยอ่ะ กราบขอบพระคุณสำหรับข่าวสารเรื่องน้ำท่วมบ้านหนูนะคะ ขอบคุณค่ะ แฮ่ๆ :) :) :)
HuggyBeary
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือซิงซิง ณ กรุงเทพฯ
Bike: Fuji Lifestyle Sunfire 2.0
ตำแหน่ง: ฝั่งธนฯ ย่านตลาดบางปะกอก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HuggyBeary »

ใครมีรูปล่าสุดของท่านวัดมั้ยครับได้เอามาแชร์ดูกันว่าสถาพวัดตอนนี้เป้นยังไงบ้า่ง ถ้าไม่มีจะได้ถ่ายอัฟเดทสถานที่ซะหน่อยไม่รู้ ปั่นเข้าไปได้รึยัง
βlue$ushi™
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”