จากอ.ศรีเชียงใหม่ข้ามไปเวียงจันทน์

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
pentzila
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897936996

จากอ.ศรีเชียงใหม่ข้ามไปเวียงจันทน์

โพสต์ โดย pentzila »

ผมวางแผนจะปั่นจะเชียงคานไปเวียงจันทน์ 2คน ช่วงปลายเมษาครับ
ตอนแรกก็จะเข้าไปหนองคายแล้วข้ามไปลาว
แต่พอดูแผนที่แล้วเห็นว่าถ้าข้ามจากอ.ศรีเชียงใหม่เข้าไปจะไม่ต้องอ้อมอีกหลายสิบกิโล
ขอถามว่า

1.อยากทราบว่าจากอ.ศรีเชียงใหม่มีทางข้ามไปเวียงจันทน์ได้มั้ยครับ แบบเอาจักรยานข้ามไปด้วย
แล้วถ้าไม่มีพาสปอร์ทต้องทำใบผ่าน ทำที่อ.ศรีเชียงใหม่ได้มั้ยครับ

2.อากาศช่วงปลายเมษาแถวนั้นเป็นยังไงบ้างครับ มีโอกาสเจอฝนมั้ยครับ?

3.ระหว่างทางจากเชียงคาน เห็นมีน้ำตกธารทิพย์ กับน้ำตกธารทอง เข้าไปน้ำตกลำบากมั้ยครับ ต้องเข้าไปลึกมากมั้ยครับ

กราบขอบพระคุณครับ :D :D
รูปประจำตัวสมาชิก
C wanchai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: independent
Bike: Peugeot
ตำแหน่ง: BKK

Re: จากอ.ศรีเชียงใหม่ข้ามไปเวียงจันทน์

โพสต์ โดย C wanchai »

1.อยากทราบว่าจากอ.ศรีเชียงใหม่มีทางข้ามไปเวียงจันทน์ได้มั้ยครับ แบบเอาจักรยานข้ามไปด้วย
แล้วถ้าไม่มีพาสปอร์ทต้องทำใบผ่าน ทำที่อ.ศรีเชียงใหม่ได้มั้ยครับ
เท่าที่ทราบ...ไม่น่าได้

2.อากาศช่วงปลายเมษาแถวนั้นเป็นยังไงบ้างครับ มีโอกาสเจอฝนมั้ยครับ?
น่าจะร้อน.....ถึงร้อนมาก ฝนไม่แน่แต่เตรียมเสื้อกันฝนดีกว่า

3.ระหว่างทางจากเชียงคาน เห็นมีน้ำตกธารทิพย์ กับน้ำตกธารทอง เข้าไปน้ำตกลำบากมั้ยครับ ต้องเข้าไปลึกมากมั้ยครับ
อยากรู้เหมือนกัน
มองหา..สิ่งใหม่ๆ ให้กับตัวเอง
รูปประจำตัวสมาชิก
pickcom
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0868881198
team: ท่าบ่อ(หนองคาย), Love Ride Bike(กทม.)
Bike: สองล้อ
ติดต่อ:

Re: จากอ.ศรีเชียงใหม่ข้ามไปเวียงจันทน์

โพสต์ โดย pickcom »

1. ไม่ได้ครับ ที่ อ.ศรีเชียงใหม่ เป็นด่านชั่วคราว ข้ามแบบไม่ต้องใช้พาสปอร์ตได้ โดยเช้าไปเย็นกลับเท่านั้น
2. มีโอกาสเจอ และมักจะมาเป็นพายุเลยครับ เป็นพายุฤดูร้อนที่จะมาช่วงนั้นของทุกปีเมื่อเปลี่ยนฤดู
3. น้ำตกธารทิพย์ ทางไม่ลำบาก แต่เข้าไปลึกหน่อยครับ ไม่แนะนำ ...ส่วนน้ำตกธารทองจะเราจะปั่นผ่านเลยครับ โดยถ้าออกมาจาก อ.สังคม ได้ประมาณ 10 km. จะขึ้นเขาชันประมาณ 500 m. พอลงเขาสุดทาง (ลงแบบชัน) จะข้ามสะพาน ...สะพานดังกล่าวเป็นสะพานข้ามน้ำตกธารทอง บริเวณตีนสะพานทั้งสองฝั่งสามารถลงไปเล่นน้ำตกได้เลยครับเอาจักรยานลงไปด้วยได้ ...เลยสะพานจะเป็นป้อมตำรวจและบริเวณขายของ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”