ประสบการณ์ปั่นในลาว

ผู้ดูแล: PANTHONG, เสือจง(ขอนแก่น)

กฏการใช้บอร์ด
"ชมรมจักรยานขอนแก่น"
ที่อยู่ 172/23 ถ.ศรีจันทร์ อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000
โทร 0896204739
หนุ่ม สีหราชเดโชไชย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819546321
team: KK Touring Bikes
Bike: ไอ้แดง TREK 3900
ตำแหน่ง: 427/3 ม.20 ต.บ้านไผ่ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น 40110
ติดต่อ:

ประสบการณ์ปั่นในลาว

โพสต์ โดย หนุ่ม สีหราชเดโชไชย »

ผมมีโอกาสได้ร่วมทริปกับชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสารคาม บ้านเกิดผมเอง http://www.mccthailand.com
โดยเฮียต้อม โกสุม เจ้าตำนานทัวริง แห่งบ้านรถถีบ นำทีม จึงเก็บภาพมาฝากพี่น้องที่อาจจะสนใจอยากไปมั่ง

เดินทางวันที่ 16 ก.พ. 56
ถึงเชียงของตอนเช้าวันที่ 17 ก.พ. 56 ข้ามไปฝั่งเมืองห้วยทรายแล้วต่อเรือไปนอนที่เมืองปากแบง
รุ่งเช้าวันที่ 18 ก.พ. 56 ต่อเรือไปจนถึงหลวงพระบาง นอนหลวงพระบาง 3 คืน 18-20 ก.พ. 56
ออกเดินทางกลับด้วยการปั่นจักรยานจากหลวงพระบางมุ่งหน้าสู่เวียงจันทน์ ผมเกิดความบ้าขึ้นมา แยกหนีจากกลุ่ม ยอมรับผิดในความประพฤติแย่ ๆ ครับ
แต่โอกาสแบบนี้ไม่ได้มีบ่อยครั้ง เพื่อท้าทายกับความกลัวในจิตใจ ประกอบกับมีกิจธุระต้องเตรียมตัวลงกรุงเทพฯ ต่อไป ภาพการเดินทางสวย ๆ
รอชมได้กับท่าน ผอ.ทวีศักดิ์ และที่เว็บไซต์ http://www.mccthailand.com สำหรับในส่วนของผมเชิญรับชมได้ ดังต่อไปนี้ครับ

ออกเดินทางจากขอนแก่นประมาณบ่ายสามวันที่ ๑๖ ก.พ. ๕๖ โดยรถตู้สองคัน แวะกินข้าวเย็นที่ร้านอาหารครัวเขาค้อ อาหารอร่อยครับ รับรอง
รูปภาพ

ถึงเชียงของตอนเช้ามืดวันที่ ๑๗ ก.พ. ๕๖ เข้าไปอาบน้ำที่รีสอร์ทซึ่งเจ้าของเป็นเพื่อนนักปั่นของเฮียต้อม กินข้าวเช้าเสร็จแล้วก็สะสมเสบียงสำหรับกินบนเรือครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

ดำเนินการทางด้านเอกสารผ่านแดน ประกอบรถเตรียมขนขึ้นเรือ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

แยกขึ้นเรือข้ามฟากจำนวนสองลำครับ แต่ตอนไปจอดนี่สิ ดันไม่จอดที่ท่า ก็ต้องขนรถลงจากเรือกันอย่างทุลักทุเล
รูปภาพ

นี่ครับ เฮียแป๊ะ บ้านรถถีบ อดีตนักกีฬายิงปืน มือกล้องคนสำคัญ
รูปภาพ
รูปภาพ

รอขึ้นเรือที่ห้วยทราย กว่าจะได้ออกก็เที่ยงไปแล้วครับ ที่นั่งคับแคบไปหน่อย ฝรั่งเต็มลำเรือ มีคนไทยเพียงพวกเรากลุ่มเดียว ๑๔ คน ส่วนรถจักรยานใส่บนหลังคาประทุนเรือครับ
รูปภาพ

เด็กฝรั่งฮอลแลนด์ น่ารักครับ ชื่อน้องไมโล ถูกใจอาจารย์เต้ยมาก แยกกันที่ปากแบง
รูปภาพ

ถึงปากแบงแล้วครับ เป็นเมืองสำหรับแวะพักผ่อนของนักเดินทางจริง ๆ เพราะระยะทางจากห้วยทรายไปหลวงพระบางต้องแวะที่นี่ ไม่สามารถเดินทางกลางคืนได้ครับ อันตราย
รูปภาพ

นำรถลงจากเรือ บางคนถูกลูกหาบแย่งไป นึกว่าใจดีมาช่วย ที่ไหนได้โดนไปคนละร้อย
รูปภาพ
รูปภาพ

บรรยากาศยามเย็นที่ปากแบง สายน้ำของที่อยู่ท่ามกลางหุบเขา
รูปภาพ

ไว้ค่อยมาต่อกันใหม่ครับ :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย หนุ่ม สีหราชเดโชไชย เมื่อ 26 ก.พ. 2013, 14:02, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
...ชีวิตของสัตว์ทั้งหลายในโลกนี้ ไม่มีเครื่องหมาย ใคร ๆ รู้ไม่ได้ ทั้งลำบาก ทั้งน้อย และประกอบด้วยทุกข์.
(สัลลสูตรที่ ๘ ว่าด้วยความธรรมดาของสัตว์โลก)
bird1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894180558
team: ชมรมจักรยานบึงทุ่งสร้างขอนแก่น
Bike: เทรค8900 commencal n3
ตำแหน่ง: 192/199 ต.ในเมือง อ.เมือง จว.ขอนแก่น

Re: ประสบการณ์ปั่นในลาว

โพสต์ โดย bird1 »

:lol: เห็นพี่เศกโลโซด้วย :lol:
มีสติทำเรื่องใหญ่ให้เป็นเรื่องเล็ก...
มีอคติทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่...

ผมรักพ่อหลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6222750
team: บึงแก่นนคร
Bike: TREK 4700 Giant TCR COMPOSITE 0
ตำแหน่ง: วราสิริ มิ่งเมือง

โพสต์ โดย jhonadison »

มารอชมครับ
มีโอกาสผมต้องไปให้ได้ครับ
GOTO NEXT STEP
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

อยากไปนำแต่บ่มีเวลาสวยมากคับพี่หนุ่ม
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 427/3 ม.20 ต.บ้านไผ่ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น 40110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่ม สีหราชเดโชไชย »

ต่อครับ

เช้าวันที่ ๑๘ ก.พ. ๕๖ ผมกับ ผอ.ทวีศักดิ์ ไปเดินตลาดเช้าเมืองปากแบง ส่วนอีกหลายท่านทดลองปั่นปีนเขาเล่นกัน ภาพสวย ๆ จะอยู่กับ ผอ.ทวีศักดิ์ นะครับ รอชม ส่วนภาพนี้ ถ่ายจากที่พักมองลงไปที่เรือซึ่งจอดรอพวกเราอยู่ เตรียมออกตอนสองโมงเช้า สังเกตว่า มีฝรั่งมากางเตนท์อยู่ข้างเรือ และผมจินตนาการไปว่า หินก้อนข้าง ๆ เรือเล็กนั่นเป็นจระเข้ตัวเขื่องกำลังหันหัวลงไปในน้ำ ดูสิครับ ใช่หรือเปล่า
รูปภาพ

มองไปทิศใต้ ทางที่เราจะเดินทางต่อไปยังหลวงพระบาง ท้องฟ้าวันนี้สดใส
รูปภาพ

อาหารเช้าวันนี้ ผอ.ทวีศักดิ์ ทดลองกิน "หมกไค" หรือสาหร่ายน้ำจืดที่พบได้มากในลำน้ำแถวนี้ รสชาติดี แต่ออกจะเลี่ยน ๆ นิดนึง
รูปภาพ

ผอ.ทวีศักดิ์ กินยาลดความหล่อ ส่วนเฮียต้อมก็แต่งภาพสวย ๆ ด้วย Application ในมือถือ พร้อมกับเล่าประสบการณ์ปั่นทัวริงนับสิบปี ใครเคยดูรายการ "คนค้นคน" เฮียต้อมคนนี้ล่ะครับเป็นพระเอกในตอน "มิตรภาพบนหลังเสือ" หาดูได้ใน Youtube ครับ
รูปภาพ

ทะยอยขนของลงเรือกันแล้วครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

วันนี้พวกเราจับจองที่นั่งแถวหน้า เอกสิทธิ์เฉพาะคนไทยกลุ่มนี้ หันหน้าเข้าหากัน ความบันเทิงจึงเกิดขึ้น ว่ากันด้วยเรื่องตัวเลข บางคนก็บาดเจ็บกันไป
รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพ

อ.ตู่ แอบงีบเอาแรง
รูปภาพ

ส่วนผมกับ ผอ.ทวีศักดิ์ ก็แอบมาพึ่งแม่ย่านาง ยึดหัวเรือ ชมวิวสองฝั่งโขง
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ถึงหมู่บ้านแห่งหนึ่ง ผมทำหน้าที่เป็นเด็กเรือลงไปช่วยผู้โดยสารขนของ ได้สัมผัสผืนทรายริมน้ำโขง สบายเท้าดีครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

นี่ก็เด็ก ๆ อีกกลุ่มหนึ่งที่ใช้โขดหินเป็นท่าเรือ การเดินทางทางเรือสะดวกที่สุดแล้วครับ สำหรับชีวิตริมน้ำ
รูปภาพ

มาเจอฝรั่งสองคนนี้ สุด ๆ จริง ๆ ทราบว่าฝรั่งที่มาแบบนี้มักจะซื้อเรือล่องไปเรื่อย ผจญภัยแบบหลุดโลก ถึงที่หมายก็ขายเรือ ได้รสชาติชีวิตกว่านั่งโดยสาร
เอ้อ ยังมีคนบ้าระห่ำแบบนี้อีกมากในโลกใบนี้
รูปภาพ

ผ่านถ้ำติ่งผมลืมถ่ายรูปไว้ แต่กับคนอื่นคงจะมี ใกล้จะถึงหลวงพระบางแล้วครับ พระอาทิตย์คงอายแอบไปหลบอยู่หลังม่านเมฆ
รูปภาพ

ถึงท่าเรือเมล์หลวงพระบางแล้ว มองเห็นเสือเด่นนั่งละเลียดเบียร์ลาวอยู่ข้างบนโน่น สบายอารมณ์ดีนะท่านพี่
รูปภาพ

ช่วยกันขนรถถีบลงจากเรือพร้อมด้วยสัมภาระ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รถส้มก็มาดักรอให้ความอร่อย เห็นแล้วก็เปรี้ยวปาก
รูปภาพ

ลองกำลังกันด้วยการปั่นขึ้นจากท่าเรือมาที่ถนนซึ่งชันมาก ๆ หอบแฮก ๆ
รูปภาพ

ผมปั่นตามหลังเฮียต้อมไป รู้สึกกระชุ่มกระชวยเมื่อถึงถิ่นหลวงพระบาง รู้สึกคุ้นเคยกับที่นี่อย่างบอกไม่ถูก
รูปภาพ

หลังจากเก็บของไว้ที่เฮือนพัก ทั้งคณะก็พากันมาเดินตลาดมืดซึ่งอลังการไปด้วยงานหัตถกรรมและของกิน
รูปภาพ
รูปภาพ

บางท่านมาติดใจเจ้าเสื้อเรืองแสง ไว้ใส่ปั่นตอนกลางคืนออกแนว ๆ
รูปภาพ
...ชีวิตของสัตว์ทั้งหลายในโลกนี้ ไม่มีเครื่องหมาย ใคร ๆ รู้ไม่ได้ ทั้งลำบาก ทั้งน้อย และประกอบด้วยทุกข์.
(สัลลสูตรที่ ๘ ว่าด้วยความธรรมดาของสัตว์โลก)
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่ ๑๙ ก.พ. ๕๖

เป้าหมายของการท่องเที่ยวหลวงพระบางวันนี้คือ น้ำตกตาดกวางสี อยู่ห่างจากตัวเมืองประมาณ ๓๐ ก.ม.
วันนี้แพ็คของไปไม่มากครับ มีแค่ชุดเตรียมเล่นน้ำเท่านั้น
รูปภาพ

ไปใส่บาตรกันครับ แต่ผมไม่มีภาพตอนใส่บาตร เสียดายครับ แต่รอชมกับท่าน ผอ.ทวีศักดิ์ ดีกว่าครับ สวย ๆ
ภาพนี้ แม่ค้าที่นำของมาขายให้คนใส่บาตร เป็นอาชีพที่เลี้ยงชาวหลวงพระบางได้อย่างดี
รูปภาพ

ถนนแทบทุกสายเป็นสายการบินทบาตครับ
รูปภาพ

มาเพิ่มพลังกันก่อนที่ร้านกาแฟ "ประชานิยม" (อยู่สามวันก็กินกันทั้งสามวัน) ผมรู้สึกเหมือนว่า ใช่เขาใส่ชูรสด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้
รูปภาพ
รูปภาพ

มาชมตลาดเช้า ดูวิถีชีวิตผู้คนยามเช้ากันครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ทีนี้มาแวะแลกเงินกัน บางท่านก็ซื้อซิมลาวไว้โทร.ทางไกล และเล่นเน็ต ซึ่งรวมถึงผมด้วย
รูปภาพ

แม่ค้าคนนี้ตื๊อจริง ๆ ครับ ด้วยความสงสาร จนสายป่านนี้แล้วก็ยังขายไม่หมด ก็เลยช่วยซื้อไปนิดหน่อย
รูปภาพ

แล้วพวกเราก็มุ่งหน้าสู่ตาดกวางสีครับ ผมทดลองดันเนินแรกด้วยวิธีการที่ซ้อมมาจากหินช้างสี ใช้เกียร์หนักค่อย ๆ กด มันก็ไปได้เร็วดีครับ และไม่เหนื่อย
ส่วนโน่น พี่ พ.ต.เกษม ตามผมมาทันเป็นคนแรก
รูปภาพ

ผอ.ทวีศักดิ์ ถามผมว่า "ได้ผลมั้ย" ผมตอบ "ได้ผลครับ" ไม่เหนื่อยและมาได้รอดได้
รูปภาพ
รูปภาพ

คนเสื้อขาวนี้คือ ดร.สมชาย แก้ววังชัย อาจารย์ มมส. ครับ ถามกันไปมาเป็นคนเกิดปีเดียวกัน ปีหน้าขอผูกเสี่ยวด้วยเลย เพิ่งปั่นได้ไม่นานเหมือนกันครับ
รูปภาพ

ปั่นผ่านโรงเรียนแห่งหนึ่ง จักรยานจอดเต็มเลยครับ เป็นพาหนะหลักของนักเรียนที่นี่
รูปภาพ

อ.ตู่ สัมภาษณ์คุณครูที่นี่ บอกว่า เป็นนโยบายของโรงเรียนและของรัฐ ห้ามนำรถจัก (รถมอเตอร์ไซค์) มาโรงเรียนเด็ดขาด
รูปภาพ

ถึงทางเข้าน้ำตกแล้วครับ เส้นทางที่ขึ้นน้ำตกสูงชันมาก แต่แค่นี้ทุกคนสบายครับ นี่ยังไม่ได้แบกสัมภาระนะครับ
รูปภาพ

ทุกคนต่างสนใจดูหมีกัน เห็นหมีแล้วก็พอใจ
รูปภาพ

น้ำตกมีหลายชั้น สีเขียวสวยงาม และมีบางชั้นที่อนุญาตให้ลงเล่นได้ คณะลงเล่นกันสนุกครื้นเครงกันใหญ่ เพราะมีสาว ๆ ชาวต่างชาติมาช่วยสร้างสีสัน
ผมถ่ายมานิดเดียว ส่วนภาพเด็ด ๆ ขอให้ติดตามได้ที่ http://www.mccthailand.com นะครับ รับรอง เด็ดจริง ๆ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เล่นน้ำกันเหนื่อยแล้วก็มากินข้าวเที่ยงกันที่ร้านตรงทางเข้า บอกตรง ๆ ว่า รสชาติอาหารที่นี่ไม่ค่อยประทับใจครับ สู้อาหารบ้านเราไม่ได้จริง ๆ
รูปภาพ

แล้วก็ได้เวลากลับ ไอ้แดงคันนี้ ให้เท่าไรก็ไม่ขายครับ
รูปภาพ

รถ พ.ต.เกษม ยางรั่วครับ เลยได้เรียนวิชาตาบยางกัน
รูปภาพ

กลับถึงหลวงพระบางก็เหนื่อยกันต่อด้วยการปีนไปชมพระอาทิตย์ตกที่วัดพระธาตุพูสี สูงด้วยบันไดหลายขั้น
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

แล้วก็ได้เวลากลับ ไอ้แดงคันนี้ ให้เท่าไรก็ไม่ขายครับ

จริงหรอพี่ผมให้1ล้าน :lol: :lol: :lol: :lol:
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
tasawan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0803111733
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสารคาม, Green Bike MSU, MSU staff cycling club, love strong
Bike: surly: troll, Bianchi: infinito cv
ตำแหน่ง: ภาควิชาเคมี คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม ต.ขามเรียง อ. กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม 44150
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tasawan »

เสียดายที่เสือหนุ่ม รีบไปก่อน เลยได้ทำความรู้จักกันได้ไม่มาก ทริปหน้าชวนกันด้วยนะครับ

ฝากรูปปิดทริปให้ครับ

รูปภาพ

อย่าลืมเสี่ยวคนนี้ด้วยแระกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

คันนี้ของผมให้เท่าไหร่ก็ไม่ขายเช่นกัน

รูปภาพ

รูปภาพ
สมชาย แก้ววังชัย
ภาควิชาเคมี คณะวิทยาศาสตร์
มหาวิทยาลัยมหาสารคาม ต.ขามเรียง
อ.กันทรวิชัย จ.มหาสารคาม 44150
tommasi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-7396280
team: -
Bike: Dahon Dream
ตำแหน่ง: เลขที่ 44 หมู่ 14 ถ. ศรีจันทร์ ต.บ้านเป็ด อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tommasi »

รอชมภาพตอนบุกเดี่ยวครับ :o
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

leeyongpeaw เขียน:แล้วก็ได้เวลากลับ ไอ้แดงคันนี้ ให้เท่าไรก็ไม่ขายครับ

จริงหรอพี่ผมให้1ล้าน :lol: :lol: :lol: :lol:
เสือเพียวครับ ผมคิดว่าคงไม่มีใครอยากได้ เพราะไอ้แดงผมมันราคาถูกมาก ๆ แต่ที่ผมไม่ขายเพราะมันคือเพื่อนยากของผมจริง ๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

tasawan เขียน:เสียดายที่เสือหนุ่ม รีบไปก่อน เลยได้ทำความรู้จักกันได้ไม่มาก ทริปหน้าชวนกันด้วยนะครับ

ฝากรูปปิดทริปให้ครับ

รูปภาพ

อย่าลืมเสี่ยวคนนี้ด้วยแระกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

คันนี้ของผมให้เท่าไหร่ก็ไม่ขายเช่นกัน

รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพสวยมากครับ ดร. ไว้ทริปหน้าจัดไปด้วยกันอีก ผมสนใจนำเสนอเข้าทางท่าแขกแล้วเลยไปเวียตนามครับ คราวหน้าผมสัญญาไม่แอบหนีเพื่อน ๆ ไปไหนอีกครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่ ๒๐ ก.พ. ๕๖ เป็นการปั่นเที่ยวทั่วเมืองหลวงพระบางครับ

เริ่มต้นจากตลาดโพสี ตลาดเช้า บรรยากาศย้อนยุค แต่ป๋าต้อยบ่นอุบ เพราะกลิ่นตลาดแรงไปหน่อย
รูปภาพ

ผมกับ ผอ.ทวีศักดิ์ ได้ลิ้มลองข้าวเกรียบปากหม้อ รสชาติดีครับ แต่บรรยากาศรอบข้างค่อนข้างอบอวลไปด้วยกลิ่นตลาด
ลองนึกภาพสมัยเมื่อยี่สิบปีก่อนที่บ้านเรา อย่างไรก็อย่างนั้นครับ
รูปภาพ

ผมนับถือพี่สาวสองเสือสาวนี้จริง ๆ ครับ อยากให้ที่รักผมมามั่ง จะได้ไม่ต้องห่วงกัน
รูปภาพ

ตอนนี้เป็นช่วงที่ป๋าต้อยกำลังบ่นเรื่องตลาดโพสี ถ้ารู้ว่าจะมาประชานิยมอีกคงไม่ต้องหาของกินแถวนั้น รับกลิ่นไม่ไหว
รูปภาพ

ส่วนภาพต่อไปนี้ พี่เสือเด่นกรุณากดชัตเตอร์ให้เห็นบรรยากาศการละเลียดกาแฟเช้า ร้านประชานิยม
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

จากนั้น พวกเราก็ได้เดินทางไปที่บ้าน "ผานม" ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องหัตถกรรมพื้นบ้านจำพวก ผ้าทอมือและเครื่องเงิน
ดร.สมชาย ได้ของไปฝากคนทางบ้านเยอะเลย ส่วนเสือต้นก็ติดใจผ้าขาวม้า ซื้อแล้ว...ซื้ออีก
รูปภาพ
รูปภาพ

ภาพนี้ถ่ายที่หน้าร้านช่างตีเงินครับ ผมชอบร้านนี้ตรงคนขายน่ารักดีครับ สวยซึ้ง นัยน์ตาเศร้า (อ้าว...หลุดอีกแล้ว) ไม่ได้ภาพมา ไปดูกันเอาเองครับ
รูปภาพ

ภาพนี้ผมพบติดอยู่ผนังของร้าน ถามยายเจ้าของร้านบอกว่าเป็นภาพเจ้ามหาชีวิตลาว ถ่ายกับในหลวง ตอนไหนก็ไม่รู้
มันทำให้รู้สึกเหมือนกับว่า ไทยกับลาว เราคือเชื้อสายเดียวกัน
รูปภาพ

จากนั้นคณะได้พากันมาเที่ยวชมพระธาตุมะโม
มีคำสอนภาษาลาวติดอยู่ตามต้นไม้ ภาพนี้ใครอ่านไม่ออกผมจะแปลให้ "คติเตือนใจ จำดีกว่าจด จำไม่หมดจดไว้ดีกว่าจำ"
รูปภาพ

ได้เวลาสร้างภาพกันอีก อย่าลืมติดตามได้ที่ http://www.mccthailand.com นะครับ
รูปภาพ

ชอบทัวริงแล้วล่ะครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

แวะมาดูสะพานไม้ไผ่ข้ามแม่น้ำคาน ได้ความรู้สึกดี ๆ น่าจะดีกว่าถ้าเรามาตอนเช้า ๆ
รูปภาพ

มาวัดเชียงทอง ผมไม่ได้เข้าครับ เป็นความชอบส่วนบุคคล รอดูภาพอีกเช่นกันนะครับ
รูปภาพ

มาพิพิธภัณฑ์แห่งชาติ ซึ่งเดิมเคยเป็นวังมาก่อน ผมไม่ได้เข้าดูข้างในอีกเช่นกัน
รูปภาพ
รูปภาพ

ขอปลีกตัวออกมาปั่นเที่ยวให้รอบเมืองหลวงพระบางอีกครั้ง ยังไม่ทั่วเลยครับ
ไปทางค่ายทหารและสนามบินแล้วแวะไปดูสถานีขนส่งสายเหนือ
รูปภาพ
รูปภาพ

ชอบสะพานตรงนี้มากครับ ปั่นไปปั่นมาตั้งสามรอบ มันทำให้รู้สึกว่า จักรยานเราใหญ่คับถนนเลย เพราะมอเตอร์ไซค์ที่ตามหลังมาต้องตามเราต้อย ๆ แซงไม่ได้
รูปภาพ

งานเลี้ยงส่งท้าย คืนสุดท้ายก่อนอำลาหลวงพระบาง อาหารก็ยังคงรสชาติไม่ผ่านอีกเช่นเคย
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่ ๒๑ ก.พ. ๕๖
งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา ต้องจำใจจรจากหลวงพระบางทั้งที่ยังอาลัย ผมรู้สึกเหมือนได้สัมผัสกับ "ความสุขแห่งอดีตกาล"
มีความคุ้นเคยกับวิถีชีวิต บรรยากาศ ผู้คน ราวกับว่าครั้งหนึ่งเราเคยอยู่ที่นี่ (อะไรจะขนาดนั้น)

และพลาดไม่ได้กับ ร้านประชานิยม ร้านกาแฟ-ขนมคู่ (ปาท่องโก๋) ซึ่งน่าจะเป็นแห่งเดียวในเมืองนี้
รูปภาพ

แวะมาทำธุระที่เฮือนพัก ได้มาพบภาพนี้ ภาพที่หาดูได้ที่นี่ที่เดียวในโลก
รูปภาพ

เสร็จธุระ ตระเตรียมข้าวของแล้ว พวกเราก็มุ่งหน้าสู่ทางหลวงหมายเลข ๑๓
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ผมปั่นโดยใช้เกียร์หนักมาเรื่อย ๆ แต่ไม่ได้ออกแรงกดจนเมื่อยนะครับ ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป แต่ดูเหมือนมันจะมางุด ๆ ยังไงก็ไม่รู้
มันจำเป็นครับเพราะไม่สามารถใช้รอบขาจัด ๆ ได้ ถ้าทำก็จะปวดหัวเข่าขึ้นมาอีก จนมาพบสองตายายกำลังเดินไปสวน ผมก็ปั่นไปด้วยคุยกับแกไปด้วย
ดูเหมือนเขาจะน้อยใจว่าบ้านเขามีแต่ภูเขาสูง ๆ ทำนาก็ไม่ค่อยได้ ไม่เหมือนเมืองไทย "เมืองลาวนี่ดินบ่เพียงคือเมืองไทยดอกมีแต่เขา"
รูปภาพ

ทางกลับมีแต่ขึ้นกับขึ้น ไม่มีจุดลงให้ได้พักแรงบ้างเลย ต้องปั่นไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะถึงยอด หรือไม่ถ้าอยากพักก็ต้องลงจอด
ปั่นมาถึงยอดเขาตรงนี้เป็นจุดชมวิว ผมแวะคุยกับคนขับรถตู้ซึ่งพาฝรั่งมาเที่ยว สักพัก รุ่นพี่สัสดีของผมคือ พ.ต.เกษม ก็ตามมาทัน
พี่เกษมเพิ่งปั่นได้ไม่นานเช่นกัน แต่ดูท่านมีความสุขกับการปั่นมาก
รูปภาพ
รูปภาพ

คุยกับพี่เกษมสักพัก ผมก็ต้องไปต่อ พักนานไม่ได้เดี๋ยวความขี้เกียจจะถามหา ก็มาพบคู่รักคู่นี้ มาจากประจวบ แต่ผู้หญิงบอกว่าเคยเรียนที่กัลยาณวัตร
พวกเขาปั่นมาจากเวียงจันทน์แล้วรอบนึง แล้วนี่ก็จะปั่นกลับ โอ้...สุดยอด ยอมรับในความมุ่งมั่น และชื่นชมในความสัมพันธ์ที่พวกเขามีต่อกัน
มาด้วยใจ มาด้วยจักรยาน
รูปภาพ

หลังจากคุยกับคู่รักนักปั่นแล้ว ผมก็ปั่นมาอีกเรื่อย ๆ หันกลับไปข้างหลัง มองลงจากยอดเขาไปเบื้องล่าง ไม่เห็นวี่แววของคณะเราเลย ความคิดบ้า ๆ มันก็เกิดขึ้น
"เสือเด่นแกก็มาคนเดียว หลาย ๆ คนก็ชอบปั่นคนเดียว ดูเวลาแล้วถ้าเราปั่นตามโปรแกรมนี่มันห้าวัน ไปเตรียมตัวเดินทางลงกรุงเทพฯ ต่อ คงจะขลุกขลักเป็นแน่"
เลยตัดสินใจขอไปคนเดียว ดูทีรึว่ามันจะไปได้ไหม ถ้าปั่นตามที่วางแผนไว้คืนก่อนที่ขอดูแผนที่กับ ผอ.ทวีศักดิ์ น่าจะใช้เวลาสักสามวันถึงหนองคาย เอาล่ะ
เป็นไงเป็นกัน ลุยเลย
รูปภาพ

มาถึงตรงนี้จำได้ว่าคือ บ้านกิ่วมะนาว มีสะพานยาว ๆ เลยฝากจดหมายน้อยไว้กับแม่ค้าขายเฝอคนสวย
รูปภาพ
รูปภาพ

มาแวะกินข้าวเที่ยงที่นี่ นอนพักสักประมาณครึ่งชั่วโมง เสือต้นตามมาทัน แม๊...สุดยอดจริง ๆ น้องคนนี้ พร้อมกับบอกว่าได้รับจดหมายน้อยของผมจากแม่ค้าคนสวยแล้ว
ก็สบายใจแล้วครับว่า คณะรู้แน่แล้วว่าผมขอล่วงหน้าไปก่อน เลยกล่าวลาเสือต้น โอกาสหน้าพบกันใหม่
รูปภาพ
รูปภาพ

มาพบเด็ก ๆ อยู่ตามหมู่บ้าน ตามเส้นทางเด็กเล็กเยอะมากครับ ร้องทักเรา "สบายดี" ตลอดเลยครับ เหมือนกับเขาสอนกันไว้หรือเปล่า
แต่ทันทีที่เด็ก ๆ เห็นเราก็จะแสดงอาการดีใจ บางคนก็แบมือขออะไรก็ไม่รู้ บางคนก็ทักเรา "เฮลโล" เราก็บอกว่า "สบายดี" เราเป็นคนไทยเด้อ
มีขนมที่ซื้อมาจากแม่ค้าเฝอคนสวย เลยแบ่งให้เด็ก ๆ ไปครับ
รูปภาพ

ช่วงหลวงพระบางมาพูคูนนี่ ทางโหดจริง ๆ ครับ ขึ้นสุดลงสุด คือเวลาขึ้นเขามันจะขึ้นแบบต่อเนื่องไม่มีแวบลงมาบ้างเลย เวลาเจอโค้งผมก็จะมองตามแนวสายไฟว่า
มันจะเบนขึ้นหรือเบนลง เพื่อเดาว่า ข้างหน้ามันน่าจะลง แต่ที่ไหนได้ พอสุดโค้งแล้วมันก็ยังขึ้นต่อไป ต้องมองยอดเขาครับ ถ้าตราบใดเรามองไปข้างหน้าไม่มีเขาที่สูงกว่า
แสดงว่าเราอยู่จุดสูงสุดแล้วครับ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

คณะคงจะพักที่กิ่วกะจำ ซึ่งผมไปถึงเมื่อประมาณบ่ายสองโมงครึ่ง แต่ผมไม่แวะ พอมาถึงหมู่บ้านนี้หกโมงแล้ว กำลังมืด แต่พูคูนยังอยู่อีกตั้งกว่า ๒๐ ก.ม.
จอดพักเหนื่อย เด็ก ๆ มามุงดูผม บางคนก็ขู่ว่า ระวังโจรจี้เด้อ แต่งตัวแปลก ๆ อ้าว...เล่นเราซะแล้ว ยิ่งเสียว ๆ อยู่ด้วย เอาล่ะวะ ตายเป็นตาย
ติดไฟเปลี่ยนแบตแล้วก็ลุยต่อจนถึงพูคูนมืดสนิท ถึงประมาณทุ่มครึ่ง กินข้าวแทบไม่ลง มีสาวฝรั่งเศสคนสวย อัธยาศัยดี เข้ามาคุยด้วยพักนึงด้วยความสนใจ
ทำไมนะ ผมจึงลืมถ่ายรูปเธอเอาไว้ หรือมัวแต่ตะลึงความสวย คืนนี้พักพูคูน ได้ระยะทาง ๑๓๕ ก.ม. มีเสียงคอนเสิร์ตหนวกดู แต่ก็หลับลงได้
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่ ๒๒ ก.พ. ๕๖

เมื่อคืนผมพักที่บ้านหลังนี้ครับ เจ้าของน่าจะเป็นคนจีน แต่จีนเผ่าไหนก็ไม่แน่ใจครับ ไม่เหมือนคนจีนในบ้านเรา พูดลาวก็ไม่ค่อยชัด
ข้างบนบ้านเขาแบ่งเป็นห้องเช่า มีฝรั่งนักปั่นจักรยานมาพักด้วยหลายคน แต่ผมตื่นตั้งแต่ตีห้า มาเตรียมข้าวของแล้วก็ขนลงมาไว้หน้าร้าน
ปรากฏว่าเจ้าของร้านยังไม่ตื่น รอจนหกโมงครึ่งถึงตื่นมาเปิดร้าน ผมจึงเอาไอ้แดงออกมาได้
รูปภาพ

สามแยกพูคูน จากจุดนี้ ทางซ้ายไปหลวงพระบาง แต่ถ้าเลี้ยวขวาไปเชียงขวาง หรือทางไปทุ่งไหหินครับ โอกาสหน้าต้องมาให้ได้ "ทุ่งไหหิน"
รูปภาพ
รูปภาพ

ปั่นออกจากพูคูนมาแล้วพักหนึ่ง มันก็ยังต้องไต่เขาอีกแล้วครับ ไต่มันไปเรื่อย ๆ จนเห็นก้อนเมฆลอยขวางทางอยู่ข้างหน้า บ๊ะ..นี่ เราอยู่สูงเทียมเมฆเลยรึ
รูปภาพ

มาพบร้านอาหารแห่งหนึ่งชื่อ "พูคูนเพียงฟ้า" สมชื่อจริง ๆ เลยแวะเติมพลังก่อน
รูปภาพ

ดูสภาพตัวเองซิ อืมมม โทรมจริงไรจริง
รูปภาพ

ไม่น่าเชื่อว่ากล้องมือถือ SAMSUNG Candy ของผมจะเก็บภาพนี้มาได้
รูปภาพ

มื้อนี้ อาหารสิ้นคิด ข้าวราดกะเพราหมูไข่ดาว ราคา ๒๗,๐๐๐ กีบ หรือประมาณ ๑๐๘ บาท
รูปภาพ

หลังจากเนินเขา พูคูนเพียงฟ้า แล้ว ลงเนินตลอดครับ มองจากร้านอาหารลงไปทางไปเมืองกาสี เป็นเส้นทางที่คนปั่นมาจากทางด้านนู้นคงต้องน้ำตาซึม
ส่วนภาพนี้ ผ่านเนินนั้นมานานแล้ว ผมเห็นกระท่อมหลังนึงอยู่ข้างลำธาร มันช่างเป็นบรรยากาศที่น่าอิจฉานัก
รูปภาพ
รูปภาพ

ใกล้ถึงเมืองกาสี มีบ่อน้ำร้อนอยู่แห่งหนึ่ง
รูปภาพ

มาเจอเขาลูกนี้ข้างทางครับ ไม่ได้อยู่ขวางข้างหน้า ถ้าอยู่ขวางล่ะเศร้าเลยครับ มันสูงมาก แล้วก็ชันมากด้วย มองไปนี่ขนาดสายแล้วพระอาทิตย์ยังอยู่แค่ยอดเขา
มันดูสวยแต่ก็น่ากลัว พาให้จินตนาการไปว่า ข้างบนนั้นเป็นที่อยู่ของเทวดาหรือเปล่านะ
รูปภาพ

ถึงเมืองกาสีแล้วครับ แวะตลาดหาซื้อมีดสักเล่มไว้ป้องกันตัว แต่ไม่ถูกใจเลย ตลาดก็เล็ก ๆ ครับ ข้าวของดูเยอะจนรกและวุ่นวาย
พวกเจ้าหน้าที่ลาวน่าจะเป็นทหารก็มองผมแล้วก็จ้องเหมือนจะกินตับ ก็ไม่อยากอยู่นาน เลยไปดีฝ่า
รูปภาพ

นาน ๆ มาเจอสะพานสักที ตรงนี้ฉากสวย ด้านหน้าสะพาน ไกลออกไปนู่นเป็นทิวเขาสลับซับซ้อน เสียดายไม่มีกล้องคุณภาพ
รูปภาพ

ผ่านไปเจอโรงเรียนบางแห่งก็ปล่อยเด็กกลับบ้านแล้วทั้งที่ยังไม่เที่ยงเลย เด็ก ๆ ร้องทัก "สบายดี" แทบทุกคนที่ผมผ่านไป
รูปภาพ

อีกประมาณ ๒๐ ก.ม. จะถึงวังเวียง ผมแวะกินข้าวเที่ยงที่นี่ กับซื้อส้มกินให้ชุ่มคอ แต่ราคาแพงนะครับ โลละ ๒๐,๐๐๐ กีบ เลยซื้อแค่ครึ่งโล รสดีอยู่นะ
รูปภาพ

จะถึงวังเวียงแล้วครับ ตรงนี้ปั่นได้ครบ ๑๐๐ ก.ม. พอดี เลยแวะเติมน้ำ พูดคุยกับยายเจ้าของร้านอยู่ตั้งครึ่งชั่วโมง มาชั่งใจว่า จะพักที่นี่ดีหรือเปล่า หรือจะไปต่อ
ถ้าพักก็จะกลับช้าไปอีกหนึ่งวันแน่
รูปภาพ
รูปภาพ

ปั่นเข้าไปในตลาดวังเวียง หาซื้อมีดพกได้เล่มหนึ่ง และซื้อยาไว้นวดตอนกลางคืน
รูปภาพ
รูปภาพ

ดูทิวทัศน์เมืองวังเวียงก็สวยงามดีครับ น่าพักผ่อน ฝรั่ง (ชาวต่างชาติ) เยอะครับ ส่วนสาววังเวียงไม่ค่อยนุ่งผ้าซิ่นผ้าถุงเหมือนสาวหลวงพระบาง
ไว้โอกาสหน้าผมจะมาอีก คราวหน้าต้องเที่ยวที่นี่ให้เต็มที่
รูปภาพ

แวะดูตลาดแลง ตรงทางออกประตูเมืองครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

แบบนี้ไม่น่ากินมันเลย น่าสงสารออก อย่างอื่นก็มีให้กินทำไมไม่กิน
รูปภาพ

ซื้อเมี่ยงไว้กินระหว่างทางดีกว่า
รูปภาพ

ออกมาได้พักนึงเจอแม่ค้าขายหวย แต่ไม่ได้สนใจหวยครับ ผมสนใจกล้วยสองหวีนั้นมากกว่า เลยซื้อมาหวีนึงตั้งหกพันกีบ
รูปภาพ

มาถึงเมืองหรือหมู่บ้านอะไรจำไม่ได้ เด็ก ๆ กำลังเลิกเรียน เด็กเยอะมาก รถหลีกกันแทบไม่ได้ ไปได้หน่อยนึง ผมก็เลยท้าแข่งกับเด็กวัยรุ่นที่กำลังปั่นกลับบ้าน
ฮ่า ฮ่า แพ้ผมราบคาบ
รูปภาพ

อ้าว...งานเข้าครับ ก่อนถึงบ้านท่าเรือ ตรงทางแยกไปเขื่อนน้ำงึม ๒ เขากำลังราดยางมะตอยใหม่ ๆ เลย ถ้าปั่นไปล่ะก็ กระเป๋าผมเละแน่ เลยแบกมันซะเลยครับ
รูปภาพ

บางช่วงพอเหลือไหล่ทางบ้างก็ปั่นเลียบ ๆ ไป
รูปภาพ

ถึงบ้านท่าเรือ บริเวณจุดขายของฝาก อาหารประเภทปลาแห้งเยอะมากครับ และแมลงวันก็เยอะด้วย แวะเติมน้ำ แม่ค้าชวนให้พักที่น้ำงึม ไว้พรุ่งนี้ค่อยไปต่อ
มันจะค่ำแล้วนะ ผมมันคนหัวดื้อ ขอไปต่อละกัน
รูปภาพ
รูปภาพ

ถึงตรงนี้ก็โพล้เพล้แล้ว เหลือขนมอยู่สองชิ้น เลยให้เด็กสองคนนี้ไป
รูปภาพ

มาถึงตรงนี้ประมาณหกโมงครึ่งครับ มืดแล้วด้วย แต่แสงยังพอมีทำให้ภาพออกมาสว่าง แต่ที่จริงน่ะมืดจนต้องติดไฟแล้วครับ
แวะกินเฝอและตำบักหุ่ง แม่ค้าแถมข้าวเหนียวให้ไม่คิดเงิน เฝออร่อยมาก ๆ ชื่อบ้านอะไรก็จำไม่ได้ครับ อยู่ก่อนถึงเมืองหินเหิบประมาณ ๕ ก.ม.
แม่ค้าบอกว่ามันมืดแล้วอยู่ในหมู่บ้านก็มีเฮือนพัก แต่คนมันหัวดื้อ คืนนี้ต้องไปนอนโพนโฮงให้ได้
รูปภาพ

ถึงโพนโฮงแล้วครับ เวลาประมาณสองทุ่มครึ่ง มืดตื้อ ระหว่างทางไม่กล้าแวะไหนครับ เพราะจากหมู่บ้านที่ผมแวะลงมาจะมีสะพานยาว ๆ ข้ามแม่น้ำ
ถ้ามาตอนกลางวันคงสวยดี แต่ถัดจากนั้นมารู้สึกจะเป็นป่าช้า มันเสียวสันหลัง วูบ ๆ วาบ ๆ บอกไม่ถูก ตั้งหน้าตั้งตาปั่นอย่างเดียว รวดเดียวเลยครับ
โชคดีที่เป็นช่วงลงเขา ไม่งั้นอาจมีคนมาช่วยเข็น บรื๋อ.... :? :? :?
รูปภาพ
รูปภาพ

ส่องดูไมล์ โอ้โห..วันนี้เราปั่นมาถึง ๑๙๖ ก.ม. เป็นสถิติการปั่นต่อวันที่ไกลที่สุดเท่าที่เคยทำได้เลย บ้าไปแล้ว
รูปภาพ

เข้าพักที่เฮือนพัก "มนีวง" โชคดี ห้องสะอาด แอร์เย็นสบาย หลับสบายดีครับ
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนี้ขอไปเตรียมตัวเดินทางก่อน ไว้กลับจากกรุงเทพจะมาโพสต์ใหม่นะครับ :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานขอนแก่น”