ทางแยกใหญ่ที่มีสะพานยกระดับ ควรปั่นขึ้นไปมั้ย?

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ทางแยกใหญ่ที่มีสะพานยกระดับ ควรปั่นขึ้นไปมั้ย?

โพสต์ โดย Dhandranunda »

อยากถามท่านผู้ใช้จักรยาน ถ้าเราปั่นไปถึงทางแยก จะเป็นสี่แยกห้าแยก มีสะพานยกระดับไขว่ักันไปมา มีสะพานกลับรถหรือรถจะเลี้ยวขวาก็ต้องขึ้นสะพาน
จักรยานถ้าปั่นคันเดียวสมควรจะขึ้นไปมั้ยครับ หรือว่าควรตรงไปแล้วยกรถขึ้นสะพานลอยเอา
ผมไม่แน่ใจว่าแยกแบบนี้ถนนทางข้างล่างจะมีไฟเขียวไฟแดงให้หยุดรอเลี้ยวขวารึเปล่า?

หรือแม้แต่ ห้าแยกลาดพร้าว ที่จะตรงไปวิภาวดีรังสิต หรือเลี้ยวเข้าพหลโยธิน หรือถ้าจะไปลาดพร้าวก็ยังจะมีสะพานกลับรถที่สวนสมเด็จตรงข้ามเซ็นทรัลพลาซ่าอีก ไม่ทราบว่าปลอดภัยหรืออันตรายกรณีจักรยานปั่นขึ้นไปครับ

ส่วนตัวไม่กล้าปั่นขึ้นไปซักที ต้องยกรถข้ามสะพานลอยคนข้ามหลายซับหลายซ้อน...เหนื่อย!
ขวด

The Power Of Slow Ride
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

Re: ทางแยกใหญ่ที่มีสะพานยกระดับ ควรปั่นขึ้นไปมั้ย?

โพสต์ โดย Yajokkung »

ถ้าไม่มีป้ายห้ามจักรยานแปะไว้ ผมก็ขึ้นครับ (ยามจำเป็น) สะพาน5แยกลาดพร้าวนี้ผมขึ้นลงประจำเลย - -

ถ้าไม่ชินจริงๆผมไม่แนะนำพี่ขึ้นไปครับ(ทั้งฝั่งลงไป รังสิต กับ ลาดพร้าว)

ฝั่งลงตรงไปรังสิต ตอนช่วงลงนี่เล่นไป 41-42 มันอาจจะไม่เร็วสำหรับบ้างคนแต่ที่อันตรายคือ
รถที่จะมาจากทางซ้ายครับ แล้วจังหวะที่เราลงก็เร็วอยู่แล้ว การที่เราจะเอามือซ้ายขอทางแล้วบังคับมือเดียวในสภาพที่ลงมาเร็วไม่พอแถมพื้นถนนที่มหาrough (ลองคิดเจ้าKHSพับพี่ลงไวๆดูครับ)
แล้วจังหวะเจอรถบางที เจอพวกวินรถตู้เนี่ยแหละครับตัวดี ชอบปาดเรา แล้วบางทีเจอรถขวามาประกบเราด้วย - -

ส่วนที่จะไปเซ็นทรัล ไม่อยากแนะนำครับอันตรายตอนลง แนะนำให้ลอดใต้สะพานแล้วไปฝั่งsaint johnแล้วหิ้วเดินหน่อยดีกว่า :D
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ทางแยกใหญ่ที่มีสะพานยกระดับ ควรปั่นขึ้นไปมั้ย?

โพสต์ โดย Dhandranunda »

Yajokkung เขียน:ถ้าไม่มีป้ายห้ามจักรยานแปะไว้ ผมก็ขึ้นครับ (ยามจำเป็น) สะพาน5แยกลาดพร้าวนี้ผมขึ้นลงประจำเลย - -

ถ้าไม่ชินจริงๆผมไม่แนะนำพี่ขึ้นไปครับ(ทั้งฝั่งลงไป รังสิต กับ ลาดพร้าว)

ฝั่งลงตรงไปรังสิต ตอนช่วงลงนี่เล่นไป 41-42 มันอาจจะไม่เร็วสำหรับบ้างคนแต่ที่อันตรายคือ
รถที่จะมาจากทางซ้ายครับ แล้วจังหวะที่เราลงก็เร็วอยู่แล้ว การที่เราจะเอามือซ้ายขอทางแล้วบังคับมือเดียวในสภาพที่ลงมาเร็วไม่พอแถมพื้นถนนที่มหาrough (ลองคิดเจ้าKHSพับพี่ลงไวๆดูครับ)
แล้วจังหวะเจอรถบางที เจอพวกวินรถตู้เนี่ยแหละครับตัวดี ชอบปาดเรา แล้วบางทีเจอรถขวามาประกบเราด้วย - -

ส่วนที่จะไปเซ็นทรัล ไม่อยากแนะนำครับอันตรายตอนลง แนะนำให้ลอดใต้สะพานแล้วไปฝั่งsaint johnแล้วหิ้วเดินหน่อยดีกว่า :D
นั่นสิครับ กำแพงกันเสียงด้านซ้ายมือยิ่งทำให้รู้สึกเหมือนถูกบีบยังไงพิกล
ขวด

The Power Of Slow Ride
sompond
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: Giant

โพสต์ โดย sompond »

อยู่ข้างล่างครับ ช้าๆ แต่ชัวร์
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

ส่วนมาก ถ้าไม่รีบอะไร ก็ปั่นรอสัญญาณไฟข้างล่าง..แต่ ถ้า เร่งรีบจริงๆก็คงขึ้นสะพานข้ามแยกเอา..ถ้า..ไม่มีป้ายห้ามจักรยานขึ้นน่ะครับ.. :geek: :geek:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”