สะพานพระราม7 สูงชันมากหรือเปล่าครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
somchaitu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB - ROAD BIKE
ติดต่อ:

สะพานพระราม7 สูงชันมากหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย somchaitu »

จะปั่นวันอาทิตย์นี้ ขึ้นสะพานพระรามเจ็ด
สะพานนี้เทียบกับสะพานข้ามเจ้าพระยาอื่นๆ
อย่างไรครับ ความยาว สูง ความปลอดดภัย ?

http://www.iamboon.bloggang.com
Do You Hear The People Sing....
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

Re: สะพานพระราม7 สูงชันมากหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย hisoft »

ไม่สูงเท่าไหร่ ไม่ชันมากครับ ผมปั่นข้ามไป/กลับทุกวัน เหนื่อยพอให้รู้ว่าเป็นสะพานข้ามเจ้าพระยา รถไม่ค่อยมากไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

Re: สะพานพระราม7 สูงชันมากหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

:D :D สะพานนี้ กว้างครับ..มีไหล่ทางให้นิดส์หน่อย รถขับเร็ว แต่การจราจร ไม่แออัดทุกเลน รถส่วนมากไปจะวิ่งเล่นกลาง เลนซ้ายมักจะเป็นรถบบรรทุก หรือ รถเมล์ที่วิ่งช้า..
..ถ้าข้ามไปฝั่งจรัญฯ ระวัง ทางเบี่ยงซ้ายด้วยนะครับ..ลงใช้ความเร็ว ตีนสะพานมันมีทางแยกสองทาง พยายามเกาะ เส้นแบ่งเลนไว้ มองข้างหลังให้เรียบร้อยว่า มีรถตามมาหลังเร็วหรือไม่..เพราะช่วงรถสะพาน รถยนต์วิ่งเร็วมากๆ..หรือไม่ก็ปั่นติดขอบข้างทางไปก่อน จนถึงทางแยกเบี่ยง..หันไปมอง ค่อยตัดออกมาเลน ที่ไปจรัล...เลยจากทางเบี่ยงออกแล้ว..ก็มีทางเบี่ยงเข้าอีก ระวังรถ วิ่งเข้าใช้เลนร่วม กับป้ายรถเมล์ ที่มักมีรถเมล์มาจอด รับผู้โดยสารจาก ใต้สะพานรถไฟ ราวๆ ห้าสิบเมตรครับ.. :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

โอ๊ตนนท์ เขียน::D :D สะพานนี้ กว้างครับ..มีไหล่ทางให้นิดส์หน่อย รถขับเร็ว แต่การจราจร ไม่แออัดทุกเลน รถส่วนมากไปจะวิ่งเล่นกลาง เลนซ้ายมักจะเป็นรถบบรรทุก หรือ รถเมล์ที่วิ่งช้า..
..ถ้าข้ามไปฝั่งจรัญฯ ระวัง ทางเบี่ยงซ้ายด้วยนะครับ..ลงใช้ความเร็ว ตีนสะพานมันมีทางแยกสองทาง พยายามเกาะ เส้นแบ่งเลนไว้ มองข้างหลังให้เรียบร้อยว่า มีรถตามมาหลังเร็วหรือไม่..เพราะช่วงรถสะพาน รถยนต์วิ่งเร็วมากๆ..หรือไม่ก็ปั่นติดขอบข้างทางไปก่อน จนถึงทางแยกเบี่ยง..หันไปมอง ค่อยตัดออกมาเลน ที่ไปจรัล...เลยจากทางเบี่ยงออกแล้ว..ก็มีทางเบี่ยงเข้าอีก ระวังรถ วิ่งเข้าใช้เลนร่วม กับป้ายรถเมล์ ที่มักมีรถเมล์มาจอด รับผู้โดยสารจาก ใต้สะพานรถไฟ ราวๆ ห้าสิบเมตรครับ.. :D :D
ทางแยกฝั่งจรัญนี่ผมมึนเลยวันแรก ผ่านมาสองสัปดาห์นี่ก็ยังเผลอ ๆ อยู่เลยครับไม่ชิน - -"
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

hisoft เขียน:
โอ๊ตนนท์ เขียน::D :D สะพานนี้ กว้างครับ..มีไหล่ทางให้นิดส์หน่อย รถขับเร็ว แต่การจราจร ไม่แออัดทุกเลน รถส่วนมากไปจะวิ่งเล่นกลาง เลนซ้ายมักจะเป็นรถบบรรทุก หรือ รถเมล์ที่วิ่งช้า..
ทางแยกฝั่งจรัญนี่ผมมึนเลยวันแรก ผ่านมาสองสัปดาห์นี่ก็ยังเผลอ ๆ อยู่เลยครับไม่ชิน - -"
:D :D จำไม่ค่อยได้ว่า ทางแยกเบี่ยง ตรงกลางมันมี ลอนๆลูกปูน เป็นแถวๆ บนพื้นถนนหรือเปล่า.. จำได้ลางๆว่า มันมี แต่ว่ามันแตก พังไปเกือบหมดยังเหลืออยู่หน่อยนึง.. เบี่ยงออก ไปเส้นจรัล นอกจากมองหลังก่อนแล้ว ระวัง ลูกระนาด พวกนี้ด้วย.. เสื้อภูเขาปั่นยังเป๋ๆ เลย ถ้าไปสดุด มัน ยิ่งใช้รถพับ ล้อเล็ก อู้ว..สะเทือนไข่แท้... :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
nu0001nu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0635328953
ตำแหน่ง: บางพลี สมุทรปราการ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nu0001nu »

ระวังหน่อยนะครับรถเยอะพอสมควรเลย
พรสวรรค์ต้องมาพร้อมกับการฝึกฝน
moo84
ขาประจำ
ขาประจำ
team: >_<
Bike: FUJI NEVADA

โพสต์ โดย moo84 »

ผมใช้รถพับเคยปั่นข้ามไปถนนจรัญฯ เพื่อไปสะพานพระรามแปดครับ ตัวสะพานไม่ชันมากครับรถพับของผมขึ้นได้ครับ ตอนนั้นปั่นเช้าวันอาทิตย์ช่วงหกโมงครึ่ง รถยังไม่มากครับ แต่ก็ต้องระวังด้วยครับเพราะขาลงจากสะพานแล้วจะมีรถจากทางซ้ายเลี้ยวมาร่วมเส้นทางเข้าถนนจรัญฯ ร่วมกับเราด้วย :D :D
A LIFE WITHOUT A FRIEND IS A LIFE WITHOUT A SUN
A FRIEND IN NEED IS A FRIEND INDEED.
ดื่มสุราพันจอกก็ไม่เมา ถ้าดื่มกับเพื่อนที่รู้ใจ
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

ให้ระวังแค่ช่วงเร่งรีบครับ เพราะรถจะวิ่งเต็มทุกช่อง ไหล่ทางก็เป็นช่องทางพิเศษ
ถ้าไม่เคยลงถนนใหญ่แนะนำให้เลี่ยงช่วงแออัดครับ แต่ถ้าลงถนนใหญ่บ่อยก็ปกติครับ ไม่ชัน เคยเป็นวงเลี้ยวองศาแคบ ถ้าวิ่งจากพระนครเหนือขึ้นสะพาน
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
I'm クワン虎 *__''
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ขอปิด pm เพราะลำคาญ
team: >_<" MANU.FC
Bike: จักรยาน 2 ล้อ ครึ่ง
ตำแหน่ง: mtb.com

โพสต์ โดย I'm クワン虎 *__'' »

ความสูง ความชัน ความยาว ไม่เท่าไหร่ครับ :D
ผมว่าความสูงไม่ต่างกันมากนักกับสะพานอื่นๆ
แต่ความปลอดภัยนี่แหละสำคัญ ไม่ว่าสะพานไหนๆ ก็ระวังนิดนึง ในช่วงเวลาที่รถไม่ติดนี่แหละอันตราย
ถ้ารถติดๆไม่ใช่ปัญหา :mrgreen:
*-*มิตรภาพ ต้อง รักษา ไว้ มีน้ำใจต้องแบ่งปัน
อดีตเก็บไว้ให้จดจำ จงอย่าทำผิดอย่างอดีตที่ผ่านมา

หมวกแบบนี้มีใบเดียว>>http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=133583
tomaxe191
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864039488
Bike: giant propel advance
ตำแหน่ง: 38/10 moo 13 chokchai4 ladprol bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tomaxe191 »

สำหรับผมขึ้นชื่อว่าสะพาน มันเหมือนจะเป็น สัตรูกับผมมาตลอดจริงๆ ไม่ค่อยรอด
อย่าจุดเดี๋ยวหมดแรง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”