อยากได้สถานที่เที่ยวบ้านกรูดครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
เสือหม่อม
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 029932938

อยากได้สถานที่เที่ยวบ้านกรูดครับ

โพสต์ โดย เสือหม่อม »

อยากใด้สถานที่เที่ยวและการเดินทางโดยรถไฟไปที่บ้านกรูดจังหวัดประจวบคีรีขันครับ
"เรื่องของกำลังใจไม่ใช่จักรยาน"
manop1661
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กำแพงเพชร
ติดต่อ:

Re: อยากได้สถานที่เที่ยวบ้านกรูดครับ

โพสต์ โดย manop1661 »

เอาจักรยานไปปั่นด้วยหรือเปล่าครับ
ตารางเวลารถไฟ ไป-กลับบ้านกรูด
http://www.resortinthai.com/tabletrain.htm
คนดีสำคัญกว่าทุกสิ่ง
เสือหม่อม
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากได้สถานที่เที่ยวบ้านกรูดครับ

เอาจักรยานไปด้วยครับเสียเงินประมานเท่าไร
"เรื่องของกำลังใจไม่ใช่จักรยาน"
รูปประจำตัวสมาชิก
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-92039125
team: อิสระ
Bike: ฮาโร่ ที-6 /ดาฮอน (มดแดง2) / LA 24 นิ้ว
ตำแหน่ง: ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 บางพลัด กทม.

โพสต์ โดย oiltrips »

:o บังเอิญจริงๆ ได้เห็นข้อความอยากได้ข้อมูลอย่างนี้ ฉันยินดีให้แผนที่เที่ยวสำหรับใกล้ๆ บ้านกรูด-บ่อนอก ห่างเมืองประจวบฯ ไม่ไกล ทางรถไฟจะผ่านตรงนี้ค่ะ

รูปภาพ
แผนที่ท่องเที่ยวแถวบ้านกรูดก็อยู่ใกล้ๆ กุยบุรีไม่ไกลมาก (แผนที่นี้ได้มาจากโรงแรมที่เข้าพักจะแจกให้ค่ะ)
ลืมบอกว่า แผนที่นี้ มีระบุวัดระยะทางเป็นกิโลเมตร ชัดเจนมากค่ะ

ที่มาจากเรื่อง ปิดสัมมนาหนีปั่นเสือพับเที่ยวเมืองกุยบุรีใน 3-4 ชั่วโมง
รักการเดินทางเป็นรักชีวิตของตัวเองในสิ่งที่ชอบทำเป็นนักเดินทางผจญภัยที่เก่งกาจ กล้าหาญ และมีชื่อเสียงดี
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ฮาโร่ ที-6 /ดาฮอน (มดแดง2) / LA 24 นิ้ว
ตำแหน่ง: ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 บางพลัด กทม.

จักรยานไม่พับ คันใหญ่ก็เสียเงินนะ ไม่ถึงร้อยบาท และเสือพับได้รับยกเว้นไม่ต้องจ่ายเงินนะ ถ้าขึ้นสถานีรถไฟบางกอกน้อยค่ะ
รักการเดินทางเป็นรักชีวิตของตัวเองในสิ่งที่ชอบทำเป็นนักเดินทางผจญภัยที่เก่งกาจ กล้าหาญ และมีชื่อเสียงดี
ลุงพร
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือยิ้ม
Bike: giant

โพสต์ โดย ลุงพร »

เสือออย ไม่ใด้เจอกันนานเมื่อไรจะใด้ไปปั่นออกทิปสวยๆ ด้วยกันอีก
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงพร เขียน:เสือออย ไม่ใด้เจอกันนานเมื่อไรจะใด้ไปปั่นออกทิปสวยๆ ด้วยกันอีก
:shock: สวัสดีค่ะ ลุงสมพร สิงห์ยิ้ม จำได้ค่ะ

...ไว้จะไปกินกาละแมบ้านลุงสมพร หนูจะโทรไปบอกค่ะ
mr.jones
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897795828
team: In9er Bangsaphan

โพสต์ โดย mr.jones »

สรุปว่าได้มาบ้านกรูดรึยังครับ ถ้ายังจะจัดเตรียมที่ปั่นเที่ยวภูเขา น้ำตกและทะเลให้นะคร๊าบ ก๊วนผมอยู่บางสะพานใหญ่ครับชื่อก๊วน In9er BANGSAPHAN คร๊าบ
เสือหม่อม
สมาชิก
สมาชิก

ไปกลับมาแล้วครับ เดี๋ยวคุณแม่ผมจะมาอัปเดทข้อมูลครับ
เสือหม่อม
สมาชิก
สมาชิก

ไปกลับมาแล้วยังอยากไปอีก ประทับใจหลายอย่างมาก ทะเลสวย ไม่มีคน ชอบสุดๆ พี่ๆ ป้าๆ น้าๆ อาๆ ที่บ้านกรูดใจดีสุดๆ น้ำท่วมบ้าน ผมบอกแม่ว่าหนีไปอยู่ (เที่ยว)บ้านกรูดกันเถอะ แม่บอกว่า ใจเย็นได้ไปอีกแน่ แต่รอหน่อยนะ ผมเลยต้องหนีน้ำมาอยู่ชัยภูมิบ้านคุณตาคุณยาย ถ้าไปอี ผมจะติดต่อพี่ๆนะ ขอบคุณมากๆเลยครับ
เสือหม่อม
สมาชิก
สมาชิก

กลับมาแล้วค่ะ อันที่จริงก็กลับมาตั้งนานแล้ว แต่ยุ่งๆอยู่กับการสอน ช่วงปิดเทอมจะสอนโหดมากตั้งแต่เช้ายันมืดทุกวัน สอนยังไม่ทันจะจบคอร์สดี น้ำก็ดันมาท่วมไล่สะนี่ นี่ก็หนีมาอยู่ชัยภูมิ คิดสะว่าได้พักยาวๆ ทันสมัยไม่ตกเทรนด์ค่ะ อยู่มาได้เป็นอาทิตย์นึกได้ เอออยู่เฉยทำไมเนี่ย อัพเดทสรุปทริปดีกว่า 5555

ไปบ้านกรูดคราวนี้ประทับใจหลายอย่างค่ะ ต้องบอกว่าหลายอย่างจริงๆ เพราะมีทั้งแง่ดี และไม่ดี แบบที่เรียกว่าโหด เลวดีเลยหล่ะ เริ่มเลยดีกว่า

เราเดินทางวันศุกร์ที่ 23 กันยา หลังจากคิดสระตะแล้วเราก็สรุปว่าจะส่งจักรยานเดินทางไปก่อนโดยรถไฟ เราก็ว่าเราเช็คข้อมูลแล้วนะว่า ถ้าเอาจักรยานไปพร้อมคนก็คันละ 90 บาท ถ้าไม่พร้อมคนก็ 150 บาท แต่พอไปถึง รถจอดปุ๊บ ก็มีพนักงานของเขาเดินเข้ามาถาม จะทำอะไร ส่งไปไหน ส่งหมดนี่เลยเหรอ (10 คัน) เคยส่งหรือยัง (ยัง) มาดูราคาก่อนนะ (โอเค) ..... 1800 บาท (หือ...เออ เอาค่ะ) เอาจักรยานไปชั่ง คันเดียวพอ ตีเฉลี่ยเลย (13 กิโล) 10 คัน 130 กิโล ค่าระวาง คันละ 100 บาท ........ ทั้งหมด 2300 บาท (หา....งงค่ะ ทำไม 2300) ก็ต้องมีค่าขนขึ้น เนี่ยไม่ได้ขนรอบเดียวนะ พอขนออกมาถ้าขบวนนี้ขึ้นไม่ได้ก็ต้องขนไปเก็บ รอขบวนใหม่มาแล้วก็ต้องขนออกมาใหม่ ถ้าขึ้นไม่ได้ก็ต้องขนไปเก็บอีก ต้องทำอย่างเงี่ยตั้งหลายเที่ยว (เอ...เขาทำงานกันแบบนี้เหรอทำไมไม่เช็คของแต่ละเที่ยวว่าจะมีอะไรไปไหนบ้างแล้วค่อยจัดเหรอ (ได้แต่คิด ไม่กล้าพูด เพราะตลอดเวลา เจ๊แกจะโวยวายด่าโน่น ด่านี่ ลอยๆประมาณว่าด่าตูเปล่าเนี่ย เช่น ไม่รู้อะไรกันนักหนา ส่งของรถไฟเนี่ยถูกๆสุดๆแล้ว ตะโกนพูดขึ้นลอยๆ ไม่ได้มองหน้าเรา เสร็จแล้วก็หันกลับมาพูดกับเราว่าส่งไปรษณีย์เนี่ยคันละสองพันกว่านะ แล้วก็หันไปโวกเวกโวยวาย ด่าโน่น ด่านี่ต่อ สารพัด น่ากลัวค่ะ ทำนองว่าขู่ๆ อย่าเรื่องมากนะแก จะส่งก็ส่งตามนี้ ไม่งั้นก็ไปซะ เชอะ ประมาณนี้เลยหล่ะ) คิดค่าขนขึ้นคันละ 50 บาท (โห เหนื่อยเนอะ น่าเห็นใจ (เห็นใจตัวเองมากกว่า เพราะรู้ว่าเขาโกหกซึ่งๆหน้า ก็เราเห็นนะ พอเราสรุปว่าส่ง เขาก็จับจักรยานโยนๆขึ้นรถเข็นอย่างไม่ปรานีปราศรัย ทับซ้อนๆกัน ขนาดว่าห่อไปอย่างดีแล้วนะ ยังถลอกปอกเปลือกหมดเลย แถมรถเราล้อเบี้ยวกลับมาด้วยหล่ะ แล้วเขาก็จอดทิ้งไว้ข้างรางรถไฟนั่นหล่ะ แล้วก็รอการยกขึ้นแค่นั้น เราขอยกเองก็ไม่ได้นะ) อ้าว แล้วค่าอะไรอีกหล่ะ ค่าธรรมเนียม คันละ 50 บาท (ก็ไม่รู้เหมือนกันค่าธรรมเนียมอะไร ) แล้วก็ค่าขนระหว่างทางอีกคันละ 30 บาท (หา ค่าขนระหว่างทางคืออะไร) ก็พอรถจอดสถานีต่างๆ แล้วเรายังไม่ลงมีของอื่นจะลงก่อน ก็ต้องเอาของเราออกมาเพื่อขยับหนี แล้วพอเอาของอื่นออกมาแล้วก็ต้องเอาของเรากลับเข้าไปใหม่ เนี่ยต้องทำแบบนี้ไม่รู้กี่เที่ยว (โอ้ว้าว วิธีทำงานเป็นแบบนี้เหรอ ทำไมฉลาดจัง ไม่จัดคิวของก่อนเหรอ เชื่อเขามั้ยหล่ะว่าเป็นแบบนี้จริง เราไม่เชื่อหรอก แต่ทำไงได้ ยอม) นี่ยังไม่รวมค่าขนลงนะ ค่าขนลงคันละเท่าไหร่ไม่รู้ขึ้นอยู่กับคนขนที่บ้านกรูด (งง อีกแล้วมันไม่มีมาตรฐานอะไรเลยเหรอ) ตาเหลือบไปเห็น ป้ายอัตราค่าขน ของไม่เกิน 20 กิโล ชิ้นละ 20 บาท (จำไม่ค่อยได้แล้ว ประมาณนี้) พอถาม เหมือนเดิม ทำเป็นยุ่ง โวยวาย ตะโกนด่าโน่น ด่านี่ แล้วก็ตอบว่า ไม่ใช่อันนั้นสำหรับคนไปกับของ (เอ้า เอาก็เอา เราไปเถียงสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่เคย ไม่มีข้อมูลปึกพอ แถมเจ๊โวยตลอด น่ากลัวมาก) สุดท้ายออกใบเสร็จมาให้แบบเป็นทางการ 1500 บาท เป็นค่าระวาง 1000 บาท และค่าธรรมเนียมอีก 500 บาท แล้วก็เขียนเลขเป็นลายมือไว้ว่า 1800 แต่เก็บเงินเรา 2300 บาท ก็ต้องจ่ายเขาไปแบบยังงงๆ และคาใจมาก แต่ยังไม่รู้จะทำยังไง ส่งไปแล้ว....ตัดตอนมาถึงบ้านกรูด ค่าขนลงคันละ 15 บาทรวมเป็น 150 บาทมีใบเสร็จเรียบร้อย รวมค่าส่งจักรยานขาไปเที่ยวเดียว 2450 บาท ตกคันละ 245 บาท เราถ่ายรูปเอกสารไว้หมดเลยนะ แต่เอาขึ้นเว็บไม่เป็น แล้วจะลองพยายามดูนะ หรือใครทำเป็นแนะนำหน่อยนะคะ

ใครเคยเจออะไรแบบนี้บ้างมั้ย เล่าสู่กันฟังบ้างสิ ยังไม่หมดนะ แล้วจะมาเล่าอีก เรื่องมันๆกับการรถไฟ กลโกงเยอะจริงๆ มิหน้าหล่ะการรถไฟไทยถึงไม่เจริญสักที
เสือหม่อม
สมาชิก
สมาชิก

เรามาต่อกันดีกว่า

วันเสาร์ ถึงวันเดินทางของพวกเราแล้ว เช้ามืด ตื่นๆจ้า ตื่นได้แล้ว เราต้องไปถึงหัวลำโพงประมาณ 7 โมงเช้า (เจ้าหน้าที่การรถไฟบอกให้ไปถึงอย่างน้อย 1 ชั่วโมงก่อนรถออก รถไฟออก 8 โมง คุณพ่อตื่นเร็ว โอย... โอย... คุณพ่อเป็นอะไร อ้าวตัวร้อนจี๋เลย ไปไม่ได้ อดไปเลย (มาปรากฏภายหลังว่าเป็นอีสุก อีใส ดีนะที่ไม่ไปเป็นที่บ้านกรูด ออกอาการซะก่อน ไม่งั้นคงแย่กว่านี้ โชคดีจัง) งั้นเราต้องเปลี่ยนแผนคงไม่ขับรถตู้ไปทิ้งไว้แล้ว (ตอนแรกจะขับรถตู้ไปจอดไว้ที่หัวลำโพง เพราะคุณพ่อจะไปแค่สองวันแล้วกลับ จ่ายค่าที่จอดรถเหมาเป็นวัน ถูกกว่าค่าแท็กซี่) เราเลยต้องหารถออกจากซอยเพื่อมาขึ้นแท็กซี่ (บ้านเราอยู่ลึกเข้าไปจากถนนใหญ่สี่กิโล) ในที่สุดก็มาถึงหัวลำโพง ตอนเจ็ดโมงนิดๆ เสียค่าเดินทางตอนเช้านี้ไปร่วมๆพัน แล้วตั๋วรถไฟไปกลับของคุณพ่อทำยังไง คงต้องทิ้งละมั้ง ชั่งมัน ก็ทำไงได้หล่ะ เข้าไปข้างในกันเถอะ เอ๊ะนั่นเคาเตอร์คืนตั๋ว ไปถามเขาดีกว่า เดินทางเช้านี้คืนได้มั้ยคะ คืนไม่ทันแล้วครับ แล้วขากลับคืนได้มั้ยคะ ขอดูหน่อย คืนได้ครับ แต่ได้เงินไม่เต็มนะครับ ไม่เป็นไรค่ะ ขอบัตรประชาชนด้วยครับ นี่ค่ะ เรียบร้อย ขอตั๋วขาไปคืนค่ะ เอาอย่างนี้ครับ ฝากไว้กับผมก่อน เดี๋ยวผมช่วยขาย เผื่อมีใครมาซื้อ 100 200 ก็ขายเถอะเนอะดีกว่าไม่ได้อะไร เดี๋ยวใกล้ๆรถออกมาถามนะครับ โอเค ขอบคุณค่ะ ........ใกล้รถออกแล้วไปถามดีกว่า ....โอ้ขายไม่ได้เลยครับ เอางี้ผมช่วย จะซื้อไว้ 140 ขายมั้ย (ค่าตั๋วรถสปรินเตอร์ 800 กว่าบาท ถ้าจำไม่ผิด 895 บาท)เผื่อมีคนมาซื้อในเวลาที่เหลือ อ้าวแล้วถ้าขายไม่ได้หล่ะ พี่ก็เดือดร้อนสิ ไม่เป็นไรครับผมลองเสี่ยงดู อ้อหรอคะ เอาก็เอา ขอบคุณค่ะ ...งง ...ตอนอยู่ตรงเคาเตอร์ก็ประมาณนะจังงัง โอ้ดฮคนอะไรใจดีจัง แต่พอเดินออกมาคิดดูอีกที จริงเหรอใครจะยอมเสียเงิน 140 ฟรีๆ สมัยนี้ นี่นะ ยังมีคนดีแบบนี้รึ ลองดูกันสิว่าขึ้นไปบนรถไฟแล้วจะมีคนมานั่งข้างเรามั้ย (เล่าให้เด็กๆฟัง เด็กๆก็โอ้โฮเค้าดีจังเลยนะ ซื่อ (บื้อ) พอกันทั้งครูทั้งนักเรียน ไม่เป็นไรมีเรื่องที่ต้องเรียนรู้อีกเยอะในโลกใบนี้).......รถวิ่งไปสาม สี่สถานี ยังไม่มีคนมานั่งกับเรา มาอีสักแป๊บ ยังไม่ทันออกจากกรุงเทพหรอกสถานีอะไร ตอนนี้ก็จำไม่ได้แล้ว (ตอนแรกยังจำได้อยู่เลย คนมันแก่.....)มีผู้ชายคนหนึ่งถือตั๋วโดยสารขึ้นมา ดูตั๋วแล้วก็เดินตรงแน๋วมาที่เราเลย ใช่อย่างที่คิดมั้ยเนี่ย ใช่มั้ย ปิ๊งป่อง ใช่จริงๆด้วย นั่งข้างเราเลย ในใจเราคิดสารพัดเลย โดนหรอกอีกแล้วนะเรา ต้องรู้ให้ได้ ..หาโอกาสเหมาะๆ ถามดีกว่า พี่ไปไหนเหรอ บางสะพาน (เราลงบ้านกรูด เขาลงเลยเราไปสถานีเดียว) พี่ซื้อตั๋วมาเท่าไรน่ะ แปดร้อยกว่า (โอ้โฮ) อีกคำถามให้แน่ใจ พี่เพิ่งซื้อตั๋วใช่มั้ย ...ใช่ ไม่คิดหรอกว่าจะได้ตั๋ว (555 ประทับใจอีกหนึ่งดอก) เลยเล่าให้พี่เขาฟัง ก็ได้แค่เล่าสู่กันฟังนะ .....พนักงานตรวจตั๋วมา เขาดูตั๋ว แล้วดูในใบของเขา แล้วเขาก็ถามเราว่าตอนแรกพี่ซื้อตั๋วนี้ใช่มั้ย ได้ทีเลยเล่าให้เขาฟัง พนักงานคนนี้ถ้าจะเป็นคนดีนะ เขาก็ซักโน่นนี่ เช่น พนักงานคนนั้นชื่ออะไร ไอ้เราก็ไม่ทันได้จำชื่อ เขานั่งเคาเตอร์ที่เท่าไหร่ อย่างงี้มันโกงนะพี่ ต้องเล่นงาน แล้วเราก็เลยเล่าเรื่องส่งจักรยานให้เขาฟัง เขาก็ว่ามันโหดเกินไป พอเดินผ่านไปผ่านมา ระหว่างทาง เวลาผ่านไปนานพอดู เขาเดินมาแถวที่เรานั่งอยู่ แล้วตำรวจรถไฟก็เดินมา เขาเลยฟ้องให้เราทั้งสองเรื่องเลย แต่ตำรวจรถไฟคนนี้ไม่สนใจ พูดเฉไฉไปโน่นนี่ (คงเป็นคนประเภทเดียวกัน) ตอนหลังเขาเลยมากระซิบบอกว่าพี่ต้องไปร้องเรียนกับนายสถานีแล้วหล่ะ .... เออ ขอบใจ ที่ทำให้เรารู้สึกว่าอย่างน้อยก็ยังพอจะมีคนที่พอจะมีดีอยู่บ้าง........เจ้าหน้าที่การรถไฟที่บ้านกรูดก็ดีนะ ตอนขากลับเราส่งจักรยานกลับมา เขาก็คิดค่าส่งคันละ 100 ค่าธรรมเนียมคันละ 50 และค่าขนขึ่นคันละ 20 ตามกำหนดเปะ มีใบเสร็จ เขียนรายละเอียดให้เราทุกอย่าง เราเลยขอเขาถ่ายรูปใบเสร็จขาส่งมา (ตอนแรกไม่ทันคิดถ่าย) เขาก็เอามาให้เราถ่าย แล้วบอกว่าเล่นมันซะบ้างพี่ พวกนี้มันโกง โหด แล้วค่อยมาเล่าใหม่นะ เมื่อยแล้ว อย่าเพิ่งหงุดหงิด เสือหกเข็มกำลังจะมาแล้ว อดใจรอนิด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”