ขอความเห็นเรื่องเส้นทางดนตรี สวนหลวงร. 9 มุ่งเขาชนไก่ครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

ขอความเห็นเรื่องเส้นทางดนตรี สวนหลวงร. 9 มุ่งเขาชนไก่ครับ

โพสต์ โดย a lone wolf »

อายุสี่สิบสาม แต่อยากไปดูเทศกาลดนตรี "มันไก่มาก" ที่เขาชนไก่ จังหวัดกาญจนบุรี
จากสวนหลวงร. 9 กะว่าจะหาทางไปนครชัยศรี โดยขี่มาทางราชดำเนิน ข้ามสะพานพระปิ่นเกล้า เลี้ยวเข้าจรัญฯแล้วหาทางโผล่ที่เส้นคู่ขนานบรมราชชนนีแบบไม่ต้องขึ้นสะพานเส้นก๋วยเตี๋ยวตรงจุดที่ข้ามคลองบางกอกน้อย
งานนี้เปิดกูเกิลแล้วเชื่อว่าจะเป็นทริป เกินสองร้อย ทริปแรกของตัวเองแน่นอน
กะออกกันตั้งแต่ตีสี่ครึ่งครับ
ขี่เลาะบรมราชชนนีขึ้นสะพานตีโค้งไปลงหน้ามหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา เพราะไม่ต้องการใช้เส้นปิ่นเกล้านครชัยศรีช่วงถนนแคบ เสียวเกินไปเนื่องจากแทบไม่มีไหล่ทางเลย
จากหน้าม.มหิดล จะขี่อ้อมเส้นหลังไปโผล่ที่อำเภอนครชัยศรี
คำถามข้อที่หนึ่ง จากนครชัยศรี ถ้าจะไป อำเภอเมืองนครปฐม โดยไม่ใช้เส้นเพชรเกษม (ไม่ชอบขึ้นสะพานรถข้ามที่จะตีลงเพชรเกษมน่ะครับ) มีทางอื่นไปนครปฐมอีกไหมครับ
สมมติว่าผมไปถึงนครปฐม ก็จะมีคำถามข้อที่สอง
ผมคาดว่าวันนั้นรถจะเยอะ เพราะจะมีเด็กวัยรุ่นเป็นหมื่นๆคนเดินทางช่วงกลางวันเพื่อไปร่วมคอนเสิร์ตตอนห้าโมงเย็นที่เขาชนไก่
ถ้าไปเมืองกาญ กูเกิลบอกมีสองทาง ทางแรกเน้นเส้น 323 ที่เชื่อมกับเพชรเกษม ซึ่งคาดว่ารถจะใช้เยอะสุด กลั๊วกลัวพวกเด็กวัยรุ่นที่ขับรถแซงซ้าย เส้นนี้เส้นทางใกล้สุด
เส้นทางที่สอง ซึ่งเล็งไว้ แต่ไกลกว่าเส้นแรก เป็นเส้นจากอำเภอเมืองนครปฐมไปทางกำแพงแสนโดยเส้น 321 และจากกำแพงแสนไปพนมทวนโดยใช้เส้น 346 จากพนมทวนตัดล่างลงมาเมืองกาญจนบุรี แล้วค่อยไปหาทางแยกตัดขึ้น 3199 เส้นผ่านหน้าเขาชนไก่อีกที เส้นนี้ผมไม่เคยไปเลยครับ มันชันมันเปลี่ยวเกินไปไหมครับ
คำถามข้อที่สองจึงสรุปว่า ควรใช้เส้นหลักจากนครปฐม ไปกาญ หรือใช้เส้นรองไปทางกำแพงแสน เข้าพนมทวน แล้วตัดลงเมืองกาญ ดีครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นและข้อชี้แนะครับ :)
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

Re: ขอความเห็นเรื่องเส้นทางดนตรี สวนหลวงร. 9 มุ่งเขาชนไก่ครับ

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

ผมขอแนะนำช่วงแรกก่อนนะครับ จากนครชัยศรีมานครปฐม เส้นทางดีๆ รถวิ่งน้อย ให้มาทางวัดศรีษะทอง จะอยู่เลยสถานีรถไฟมานิดนึง

แล้วตรงกำแพงข้างวัดด้านตะวันตกจะมีทางไปเชื่อมต่อกับต้นสายคลองชลประทานขนาดเล็ก ปั่นยาวมาจนถึงสามควายเผือก จะเลือกเส้นทางได้อีกครับ

จะเลือกมาทางบ้านโป่ง .... ให้เลี้ยวซ้ายแยกคลองมาทางสถานีรถไฟต้นสำโรง - นครปฐม - บ้านโป่งก็ดูไกลไปหรือเปล่า

หรือถ้าจะปั่นตรงไป เลือกพะเนียงแตก - หนองงูเหลือม - ห้วยกระบอก - ดอนชะเอม - ท่าเรือ - เมืองกาญฯ ก็ดูจะใกล้สุด ถ้าไม่หลงครับ

สำหรับเส้นกำแพงแสน - พนมทวน ไม่แน่ใจว่ามีรถบรรทุกวิ่งกันเยอะหรือเปล่า

ว่าแต่จะพอมีเรี่ยวแรงดูคอนเสิร์ตจนจบหรือเปล่าครับ ....... สนุกและปลอดภัยนะครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
kobnano
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081 0264937
team: ยังไม่มี
Bike: KHS
ติดต่อ:

Re: ขอความเห็นเรื่องเส้นทางดนตรี สวนหลวงร. 9 มุ่งเขาชนไก่ครับ

โพสต์ โดย kobnano »

สำหรับเส้นกำแพงแสน - พนมทวน ไม่แน่ใจว่ามีรถบรรทุกวิ่งกันเยอะหรือเปล่า

ขอเพิ่มเติมนะครับ เส้นทางช่วงนี้กำลังก็สร้างอยู่ครับ แถวๆ เลย ม.เกษตร ไปหน่อยครับ ก็ประมาน 3 - 4 กม. ต่อจากนั้นทางดีครับ ถนนกว้างมากครับ
แนะนำให้ไปทางพนมทวน ผ่านหนองขาวครับ รถไม่มากครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
จากลัวอะไร ก็แค่ฝนตก :D ฟ้าหลังฝน สวยงามเสมอ :mrgreen: :mrgreen:
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

ขอบคุณทั้งคุณ เอ้ บ้านโป่ง และคุณ kobnano นะครับ
ผมจะใช้ google map เปิดดูทิศทางตามชื่ออำเภอ/ ตำบลที่ให้มาเพื่อเลือกเส้นทาง
ผมก็สงสัยตัวเองเหมือนกันนะครับว่าพอขี่ถึงก็อาจจะนอนสลบอยู่ในรีสอร์ทไม่ได้ไปเฮฮาในคอนเสิร์ต
... จะลองดูครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”