กับจักรยาน เสือภูเขา และ เสือหมอบ ที่ขาไม่ถึงพื้นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว มีวิธีขึ้นลง จักรยานอย่างไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
nir009
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon # Speed falco 2014

Re: กับจักรยาน เสือภูเขา และ เสือหมอบ ที่ขาไม่ถึงพื้นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว มีวิธีขึ้นลง จักรยานอย่างไรครับ

โพสต์ โดย nir009 »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=242232
การขึ้น ผมเคยตั้งกระทู้ไว้ แต่ยังไม่เคลียร์
จนวันหนึ่ง นั่งรถเมล์ผ่านสีแยกบ้านแขก มองออกไปเห็นลุงแกขึ้นรถโดย
- เอียงรถมาด้านที่เราจะขึ้น เอียงมาพอประมาณที่ขาจะคร่อมรถได้ โดยที่เราไม่ต้องเขย่งขาให้ตะคริวกิน พอเข้าใจนะครับ ไม่แนะนำให้กระโดดครับ
- มันก็คือการใช้วิธีที่ 2 ผสมกับที่ผมเห็นลุงแกขึ้นรถโดยบังเอิญครับ
*** ตอบตามประสบการณ์ล้วนๆ ไม่มีหลักการที่ถูกต้อง เพราะเคยตั้งกระทู้ถามแล้ว แต่ยังไม่เคลียร์
*** ส่วนการหยุดรถ แล้วต้องใช้เท้าแตะพื้นเพื่อประคองรถ ผมจะมองหาฟุตบาท ปล่อยฟรีล้อเพื่อเป็นการชะลอ บังคับขาบันไดให้ขนานกับพื้น กำเบรค พอรถหยุดก็เอาขาลงแตะที่ฟุตบาท โดยไม่ต้องลงจากเบาะรถ แต่ถ้าไม่มีฟุตบาท ก็ต้องลงจากเบาะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย nir009 เมื่อ 11 เม.ย. 2011, 15:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แอล เอ็ม เทน = ลีโอเนล เมสซี่
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: กับจักรยาน เสือภูเขา และ เสือหมอบ ที่ขาไม่ถึงพื้นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว มีวิธีขึ้นลง จักรยานอย่างไรครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

การหยุดหรือชลอความเร็วจักรยาน

เสือภูเขาคานบนมักจะลาดลง เบรคให้จักรยานหยุดสนิทแล้วค่อยลงจากจักรยานก็ได้ครับ ถ้าเป็นข้างถนนที่มีฟุตบาทบางทีก็เอาเท้าซ้ายยันฟุตบาทไว้ก่อนแล้วค่อยลงจากจักรยาน ยางทีก็ใช้วิธีเอียงจักรยานเอาเท้าข้างที่ถนัดลงพื้นก่อนครับ

ส่วน เสือหมอบ แบบคานตรง คานบนมักอยู่ในตำแหน่งค่อนข้างสูง บางท่านใช้วิธีลดความเร็วจนอยู่ในระดับที่คิดว่าปลอดภัยแล้ว ขยับมายืนบนบันใด พร้อมกับใช้เท้าอีกด้านแตะพื้นหรือเหยียบบนพื้นเพื่อช่วยลดความเร็วหรือช่วยหยุดรถครับ

มันดูเหมือนมีขั้นตอนปฏิบัติแต่พอทำบ่อยๆ จนชำนาญจะกลายเป็นว่าเหมือนทำต่อเนืื่่องในช่วงเวลาแค่ไม่กี่วินาทีเองครับ

ส่วนวิธีขึ้นจักรยาน จะแตกต่างกันไป เสือภูเขาและจักรแม่บ้านบางตำราแนะนำให้ขึ้นนั่งบนเบาะให้เรียบร้อยก่อน กดบันใดให้จักรยานเคลื่อนที่พร้อมกับใช้เท้าข้างที่ยังอยู่บนพื้นยันกับพื้นเพื่อช่วยถีบส่งอีกแรงหนึ่งให้จักรยานเคลื่อนที่และใช้แรงกดบันใดน้อยลง

แต่เสือหมอบจะใช้แรงกดบันใดน้อยกว่าบางท่านก็ปั่นฯ ออกไปเลยครับ จุดสำคัญคือถ้าเรานั่งบนเบาะให้เรียบร้อยก่อนโอกาสที่จะพลาดทำจักรยานล้มตอนเริ่มออกตัวเพราะขึ้นจักรยานผิดจังหวะก็จะน้อยลงครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Kirov
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กดำ CrossCheck , อลูขาว ARAYA EX '95

โพสต์ โดย Kirov »

:D ปกติทั่วไป

]ลงรถ.. เบรคชลอรถ > ก่อนถึงจุดที่จะหยุดเล็กน้อย ให้บันไดขวาอยู่ต่ำที่ 6 น. > .. ขยับก้นลงจากอานพร้อมกับบีบเบรค ทิ้งซ้ายนิดๆ เท้าซ้ายลงยันพื้นพอดีกับที่รถหยุดสนิท

ขึ้นรถ.. กำเบรคไว้ เอียงรถซ้ายพร้อมกับวาดเท้าขวาขึ้นคร่อมรถ ปลายเท้าเขี่ยบันไดขึ้นมาอยู่ประมาณ 2 น. .. วางเท้าขวาบนบันไดให้มั่นคง .. > .. ตั้งรถเข้าพร้อมกับกดเท้าขวา ปล่อยเบรค .. Let's Go

ป.ล. ผมถนัดขวา
markone
สมาชิก
สมาชิก
Tel: O.8.I.8.III.IV.V.IV.8.V
team: there's no I in team.
Bike: two wheels is the way i ride

โพสต์ โดย markone »

เอาก้นลงจากเบาะก่อนจะหยุดครับ
"Strong, Light, Cheap, Pick Two." - Bontrager
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

ทั้งขึ้นและลง ผมจะจอดข้างฟุทบาท จะได้ไม่ต้องเขย่ง แต่ถ้าไม่มีฟุตบาท ก็จะเอียงรถตอนขึ้น
ส่วนตอนลง จะชะลอแล้วหยุดรถ จากนั้นลงมายืนค่อมคานรถก่อน แล้วเอียงรถเอาขาออกครับ
-TON-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094 094 2409
team: OSK 105
Bike: 2018 Trek Domane AL 3, 2017 Giant Escape 2, 2015 GT Sensor AL Expert, 2009 Gary Fisher Advance, 2008 Trek 1.9, 2006 Santacruz Superlight, Merida Dakar 750, Java FIT, 1991 GT Karakoram Elite
ตำแหน่ง: ซอย 30 ถนนพระราม 6 แขวงพญาไท เขตพญาไท กรุงเทพ 10400

โพสต์ โดย -TON- »

markone เขียน:เอาก้นลงจากเบาะก่อนจะหยุดครับ
+1 :D
Amatuers train until they get it right. Professionals train until they get it wrong!

+ + + + + + + + + + + + + +
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

เวลาขึ้น คร่อมท่อบน เท้าขวาเหยียบบันได แล้วปั่นออกไป แล้วค่อยยกก้นขึ้นมานั่งบนเบาะ เท้าซ้ายกดลูกบันไดตาม

เวลาจอด ชลอรถ เท้าขวาเหยียบบันไดให้มั่นคงในต่ำแหน่งต่ำสุด เท้าซ้ายเอาออกจากบันไดเตรียมไว้ พอรถเกือบๆหยุด ก็เอาก้นลงจากเบาะ พอรถหยุด เท้าซ้ายก็แตะพื้น

ที่ถูกต้องยังไงไม่รู้นะ แต่ผมทำแบบนี้
S-WORKS
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ถ้าทางโล่งๆ ก็เท้าซ้ายเหยียบบันได เท้าขวาวิ่งแย็กๆแล้วยกขึ้นไปคร่อมรถได้เลย

ถ้าข้างๆมีรถหรือมีคน ก็ขึ้นยังไงก็ได้ให้ใช้พื้นที่น้อยที่สุด

เดี๋ยวจะหาว่าจักรยานนักเลง ขึ้นรถแค่นี้ต้องเตะก้านคอคนข้างๆด้วย :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
สมบัติ ตันตระกูล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870855688
team: บางขวัญ
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย สมบัติ ตันตระกูล »

markone เขียน:เอาก้นลงจากเบาะก่อนจะหยุดครับ
เห็นด้วย + 1
อยากจะทำ เพราะใจมันรัก
oils
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0954069575
team: ไอ แอม ปั่น ยาน
Bike: rocky vertex 10+polygon cozmic 1.0 +M4+ครอบครัว fuji slm 3.0+sst1.0+altamira geox team

โพสต์ โดย oils »

เบรคก่อนครับ เบรคหลัง นะ ถ้าเบรคหน้า งานจะเข้าไม่ใช่น้อย
หลังจากรถหยุด ก็ เอียงตัวก็ได้ครับเพื่อลง หรือจะเขย่งให้ปลายเท้ามันแตะพื้นก็ได้ครับ แล้วก็ลงมาครับ เอาแบบปลอดภัยเลยนะครับ

แต่ต้องถามว่าใส่คลีตหรือเปล่าครับ ถ้าใส่กรุณาปลดก่อนลงรถทุกครั้ง นะครับ :D
ไอ แอม ปั่นยาน

https://www.facebook.com/profile.php?id=100008256130620
บัณฑิต เลิศมงคลนาม
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894979382
team: บ้านแขก
Bike: specialized , merinda , fuji

โพสต์ โดย บัณฑิต เลิศมงคลนาม »

nir009 เขียน:http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=242232
การขึ้น ผมเคยตั้งกระทู้ไว้ แต่ยังไม่เคลียร์
จนวันหนึ่ง นั่งรถเมล์ผ่านสีแยกบ้านแขก มองออกไปเห็นลุงแกขึ้นรถโดย
- เอียงรถมาด้านที่เราจะขึ้น เอียงมาพอประมาณที่ขาจะคร่อมรถได้ โดยที่เราไม่ต้องเขย่งขาให้ตะคริวกิน พอเข้าใจนะครับ ไม่แนะนำให้กระโดดครับ
- มันก็คือการใช้วิธีที่ 2 ผสมกับที่ผมเห็นลุงแกขึ้นรถโดยบังเอิญครับ
*** ตอบตามประสบการณ์ล้วนๆ ไม่มีหลักการที่ถูกต้อง เพราะเคยตั้งกระทู้ถามแล้ว แต่ยังไม่เคลียร์
*** ส่วนการหยุดรถ แล้วต้องใช้เท้าแตะพื้นเพื่อประคองรถ ผมจะมองหาฟุตบาท ปล่อยฟรีล้อเพื่อเป็นการชะลอ บังคับขาบันไดให้ขนานกับพื้น กำเบรค พอรถหยุดก็เอาขาลงแตะที่ฟุตบาท โดยไม่ต้องลงจากเบาะรถ แต่ถ้าไม่มีฟุตบาท ก็ต้องลงจากเบาะครับ
:D :D :D :D ผมเป็นหนึ่งที่ใช้วิธีนี้เหมือนกัน แต่หวังว่าที่คุณเห็นคงเป็นลุงที่ผมรู้จัก เพราะผมอยู่สีแยกบ้านแขกเมือกัน
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมเอียงข้างเอาน่ะ แต่ถ้ากลางถนนใหญ่ ก็ต้องเหย่งลงเอา
เรื่องการจอด ผมจะรอให้รถจอดสนิดก่อน ค่อยเอาขายันพื้นน่ะ เพราะ ถ้ากะจังหวะพลาด เอาขาลงก่อนเบรคสนิด เข่าจะพังเอา
เคยพลาดไปที เข่าช้ำในเป็นสัปดาห์เลย น้ำหนักเป็นร้อยกิโล ลงที่เข่าข้างเดียว อัญตรายมาก
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
kamkon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ..ไร้สังกัด..
Bike: เหล็กเก่าๆ

โพสต์ โดย kamkon »

Legend เขียน:เวลาขึ้น คร่อมท่อบน เท้าขวาเหยียบบันได แล้วปั่นออกไป แล้วค่อยยกก้นขึ้นมานั่งบนเบาะ เท้าซ้ายกดลูกบันไดตาม

เวลาจอด ชลอรถ เท้าขวาเหยียบบันไดให้มั่นคงในต่ำแหน่งต่ำสุด เท้าซ้ายเอาออกจากบันไดเตรียมไว้ พอรถเกือบๆหยุด ก็เอาก้นลงจากเบาะ พอรถหยุด เท้าซ้ายก็แตะพื้น

ที่ถูกต้องยังไงไม่รู้นะ แต่ผมทำแบบนี้
ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ..
ปลอดภัยทุกครั้ง.. :mrgreen:
ถีบด้วยใจไปด้วยกัน "รถถีบ "
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”