สอบถามขอคำแนะนำเส้นทางปั่นจักรยานท่องเที่ยวในเวียงจันทน์ 1 วัน

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ททท.เลย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0985855416
team: ททท. อิสระ
Bike: Specialize M5

สอบถามขอคำแนะนำเส้นทางปั่นจักรยานท่องเที่ยวในเวียงจันทน์ 1 วัน

โพสต์ โดย ททท.เลย »

สมาชิกชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ จ.เลย ชวนกันจัด Trip ปั่นจักรยานท่องเที่ยว ในนครเวียงจันทน์ 1 วัน โดยเริ่มต้นจากด่านหนองคาย เริ่มต้นประมาณ 9 โมงเช้า กลับถึงด่านเวียงจันทน์ประมาณบ่าย 2 หรือ 3 โมงครับ..จึงขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ..ช่วยแนะนำเส้นทางปั่นและแหล่งท่องเที่ยวรายทางด้วยครับ...ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
น้ำคิว เลย 6.2.54.jpg
น้ำคิว เลย 6.2.54.jpg (109.02 KiB) เข้าดูแล้ว 595 ครั้ง
ปั่นขึ้นเขาน้ำคิว.jpg (91.11 KiB) เข้าดูแล้ว 595 ครั้ง
trek korat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: koratbike
Bike: specialized

Re: สอบถามขอคำแนะนำเส้นทางปั่นจักรยานท่องเที่ยวในเวียงจันทน์ 1 วัน

โพสต์ โดย trek korat »

จากด่าน ถึง เวียงจันทน์ ราว ๒๐ กม
:mrgreen: ไปถ่ายรูป ที่ ประตูชัย
:mrgreen: แล้ว ไปไหว้พระ ที่วัดธาตุหลวง ก่อนแวะชมวัดแถวๆ นั้น
:mrgreen: ไปชมพิพิธภัณฑ์ (อันนี้ ผมเองก็ยังไม่เคย)
:mrgreen: ปั่นชมเมือง ระวังหลงเลนส์ เขาวิ่งขวานะครับ
:mrgreen: ไปชมหอพระแก้ว และ วัดศรีสะเกษ
:mrgreen: กินอาหาร ปั่นเลียบฝั่งโขง
:mrgreen: กลับมาที่ด่าน ซื้อของduty free เป็นรถทัวริ่งจะดี ถ้ามีตะแกรงใส่ของ
:mrgreen: ข้ามสะพามาฝั่งไทย ระวังรางรถไฟ เดี๋ยวล้อหน้าลงร่องจะล้มได้ครับ

จบ
รินท่าโรง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 959-0-959
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ "เสือธัญญะ"ครับพี่ ว่างๆก็มาปั่นด้วยกันนะครับพี่เน้นสนุก+สุขภาพครับ
Bike: มาริเด้อ HFS 4000

Re: สอบถามขอคำแนะนำเส้นทางปั่นจักรยานท่องเที่ยวในเวียงจันทน์ 1 วัน

โพสต์ โดย รินท่าโรง »

ตลาดเช้าซักนิดก็ดีเหมือนกันครับ :mrgreen:
รวย จน ไม่สำคัญเท่าใหล่ ขอแค่หายใจสะดวกก็พอ
ททท.เลย
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณเสือทุกท่านที่ให้คำแนะนำ...คงจะได้นำไปใช้เป็นเส้นทางปั่นต่อไป
AJ_MTB
สมาชิก
สมาชิก
team: สะพานทอง ไซคลิ่งทีม เวียงจันทน์ ลาว
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AJ_MTB »

เริ่มต้นประมาณ 9 โมงเช้า กลับถึงด่านเวียงจันทน์ประมาณบ่าย 2 หรือ 3 โมง มีเวลาขี่เที่ยวประมาณ 5 - 6 ชั่วโมง (รวมเวลาอาหารกลางวัน) ผมคิดว่าน่าจะเก็บสถานที่ท่องเที่ยวได้ครบถ้วน ขออนุญาตนำเสนอเส้นทางดังนี้ครับ

1. พระธาตุหลวง เมื่อออกจากด่านลาว ขี่เข้าเวียงจันทน์มาตามถนนท่าเดื่อประมาณ 9 กม. ผ่านบริษัทน้ำหวานลาว, บริษัทเบียร์ลาว เจอสี่แยกไฟแดงให้เลี้ยวขวาเข้าสู่ถนนกำแพงเมือง (คนลาวเรียกถนนเตสี่, T4) ขี่ไปอีกประมาณ 7 กม. เจอสามแยกไฟแดงให้ตรงต่อไป จะเห็นลาวไอเต็ก (Lao-ITECC) อยู่ทางขวามือ (เป็นสถานที่ไว้จัดแสดงสินค้าประมาณไบเทคบางนา) ตรงไปเรื่อย ๆ อีกประมาณ 2 กม. จะเจอสี่แยกไฟแดง ตรงต่อไปอีกประมาณ 100 เมตร จะเห็นพระธาตุหลวงทางซ้ายมือ ให้เลี้ยวเข้าไปนมัสการพระธาตุหลวงเพื่อเป็นสิริมงคล

2. ปะตูไซ เสร็จจากพระธาตุหลวง ให้ขี่ออกมาด้านหน้าและมุ่งตรงไปปะตูไซ ระยะทางประมาณ 1 กม.

3. วัดสีสะเกด, หอพระแก้ว, หอคำ, ตลาดเซ้า, ธาตุดำ จากปะตูไซ ปั่นมาตามถนนล้านช้าง (ได้บรรยากาศเหมือนถนนราชดำเนิน) จนสุดถนน ระยะทางประมาณ 1 กม. จะชนกับหอคำ ส่วนซ้ายมือจะเป็นวัดศรีษะเกศและหอพระแก้ว ตามลำดับ โดยที่ระหว่างทางจะผ่านสี่แยกไฟแดงจำนวน 3 แยก แยกไฟแดงที่สองด้านซ้ายมือเป็นตลาดเซ้า และเมื่อหลุดไฟแดงนี้มาอีกประมาณ 80 เมตร (ขี่ช้า ๆ นะครับ เดี๋ยวเลย :) ) ให้มองขวาดี ๆ จะเห็นพระธาตุดำตั้งอยู่ในซอย สามารถเลี้ยวรถขี่ผ่านสถานทูตอเมริกาเข้าไปถ่ายรูปได้ครับ

4. วัดสีเมือง, พระบรมรูปของเจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์ จากหน้าหอพระแก้ว ให้ขี่ไหลมาตามถนนวันเวย์ (ถนนเศรษฐาธิราช) ประมาณ 700 เมตร จะพบกับวัดสีเมืองทางซ้ายมือ ในวัดมีเสาหลักเมืองประจำนครเวียงจันทน์ให้สักการะ อย่าลืมถ่ายรูปนกตระกรุมเจ้าถิ่นบนสถูปศาลเจ้าแม่สีเมืองนะครับ ข้างๆ วัดมีสวนสาธารณะเล็กๆ และมีพระบรมรูปของเจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวงศ์ให้สักการะครับ

5. อนุสาวรีย์เจ้าอนุวงศ์ จากวัดศรีเมือง หากจูงรถออกมาหน้าประตูวัดด้านที่เข้ามา (ประตูวัดมีสองด้าน) แล้วหันไปมองทางซ้ายฝั่งตรงข้าม จะเห็นปั๊มน้ำมันเชลล์ โดยที่ก่อนถึงปั๊มน้ำมัน จะมีซอยเล็ก ๆ ให้ขี่รถเข้าซอยนั้นเพื่อตัดเข้าไปยังถนนริมโขง (ถนนเจ้าฟ้างุ้ม) เมื่อถึงปากซอย ตรงหน้าจะเห็นโรงแรมสูงๆ (โรงแรมดอนจัน) ให้เลี้ยวขวา แล้วขี่ไปอีกประมาณ 800 เมตร จะเห็นอนุสาวรีย์เจ้าอนุวงศ์ตั้งเด่นอยู่ริมโขงทางซ้ายมือ สามารถปั่นเข้าไปถึงตัวอนุสาวรีย์ได้เลยครับ

6. วัดจัน, วัดองตื้อ จากอนุสาวรีย์เจ้าอนุวงศ์ ให้ขี่ตามถนนริมโขงต่อไปทางต้นน้ำประมาณ 1 กม. จะเข้าสู่เขตที่พักของนักท่องเที่ยว สังเกตด้านขวามือจะมีร้านสะดวกซื้อ M-Point (ป้ายร้านจะเน้นโทนสีแดง) ให้ชะลอรถ ทางด้านขวามือจะเป็นวัดจัน และหากเลี้ยวขวาเข้าซอยที่ติดกับรั้ววัดจัน ก็จะไปเจอวัดองตื้อ

ขากลับ จากวัดองตื้อ จะสามารถขี่ออกไปยังถนนวันเวย์ที่มุ่งหน้ากลับสะพานมิตรภาพได้ครับ ระยะทางจากตัวเมืองถึงสะพานมิตรภาพประมาณ 18 กม. ระหว่างทางจะผ่าน ค่ายจินายโบ้, บริษัทเบียร์ลาวอีกครั้ง (ผ่านทีไรผมเมากลิ่นหมักเบียร์ทุกที), บริษัทน้ำหวานลาวอีกครั้ง (ถนนเส้นนี้ ช่วงที่ผ่านทุ่งนาสองข้างทาง จะมีกระแสลมพอประมาณ กลุ่มนักปั่นสามารถซ้อมการปั่นแบบเป็นทีมสลับหัวลากได้ครับ)

อย่างไรก็ตาม ผมไม่ได้แนะนำร้านอาหารไว้นะครับ เพราะไม่มั่นใจว่าช่วงเที่ยงทางกลุ่มนักปั่นจะสปรินท์กันอยู่ตรงจุดไหน
นอกจากนี้ ช่วงเวลา 12:00 - 13:00 สถานที่ท่องเที่ยวในเวียงจันท์ปิดพักกลางวันครับ

ลิงค์ไปดูรูปสถานที่ท่องเที่ยวบางส่วนครับ
http://www.ounon19.com/Vientiane_C1.htm
http://www.baanjomyut.com/travel/laos/v ... index.html
http://www.oknation.net/blog/Mothemon/2 ... 17/entry-1

ลิงค์เพื่อดูเส้นทางปั่นครับ
http://maps.google.com/maps/ms?hl=en&ie ... 17838&z=13

สุดท้ายนี้ ไม่ทราบว่าจะมากันวันไหนครับ หากว่างจะขอร่วมทริปด้วยครับ ผมทำงานในเวียงจันทน์ครับ

ขอบคุณครับ
ททท.เลย
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอขอบคุณ..AJ_MTB มากครับ..สำหรับเส้นทางปั่นและรายละเอียดข้อมูลที่ชัดเจนมากๆ พร้อมทั้ง แนบ google map มาให้ด้วย..ขนาดยังไม่ได้ปั่น..ก็สามารถจินตนาการได้เลย...ครั้งแรกคณะของเรา ..จะกำหนดไว้ว่า อาทิตย์ 10 เม.ย. 54 แต่ว่า..สอบถามแล้ว แต่ละคนมีภารกิจ จึงไม่สามารถ...ก็คงจะต้องนัดหมายกันใหม่อีกครั้ง..ถ้าได้ผลยังไง ผมจะได้แจ้งให้ทราบทาง PM ครับ..อาจจะได้ร่วมปั่น..โดยมีมัคคุเทศก์นำทางด้วยก็ได้ (จะได้ไม่หลงครับ)...ขอบคุณมากๆๆๆๆ อีกครั้งครับ
Max77777
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816708322
team: เลยทีม
Bike: Bianchi...

โพสต์ โดย Max77777 »

:o จอง 1 ที่ ครับ...
ไฟล์แนบ
DSCF3686.JPG (71.32 KiB) เข้าดูแล้ว 494 ครั้ง
ททท.เลย
ขาประจำ
ขาประจำ

ยินดีครับ เสือแม็ค (อย่างเร็วเหมือนเคยครับ..เยี่ยมๆๆๆ) สนใจแจ้งความจำนงค์ที่ เลขาช้าง รับจำนวนจำกัด ประมาณหลังสงกรานต์ครับ
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ข้ามไปฝั่งลาวต้องใช้พาสปอร์ต วีซ่า รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ค้างที่นั่น
ขวด

The Power Of Slow Ride
AJ_MTB
สมาชิก
สมาชิก
team: สะพานทอง ไซคลิ่งทีม เวียงจันทน์ ลาว
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AJ_MTB »

Dhandranunda เขียน:ข้ามไปฝั่งลาวต้องใช้พาสปอร์ต วีซ่า รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ค้างที่นั่น
ไม่ต้องครับ ใช้แค่บัตรประชาชนใบเดียวสำหรับทำบัตรผ่านแดนชั่วคราว รายละเอียดคร่าวๆ พี่หางแฮ้มเคยให้ไว้ในกระทู้นี้ครับ เลื่อนไปด้านล่างนิดหนึ่งก็จะเห็น

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&start=15
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”