ช่วยแนะนำด้วยคับ ผมซื้อTREK3900จะแต่งทางเรียบคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
TOR_MERIDA
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890103856
team: กระทุ่มแบน-ท่ากระบือศิษย์หลวงปู่รุ่ง หลวงพี่อุเทนห์ วัดท่าไม้
Bike: CANNONDALE
ตำแหน่ง: กระทุ่มแบน

ช่วยแนะนำด้วยคับ ผมซื้อTREK3900จะแต่งทางเรียบคับ

โพสต์ โดย TOR_MERIDA »

เพิ่งซื้อมาเมื่อวานเองคับ ต้องเริ่มต้นยังไงก่อนดีคับ ต้องการแบบเบาเลื่อนๆคับ เร็วแรงด้วย ขอบคุณมากคับมือใหม่
iteerex
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: bridgestone radac
ตำแหน่ง: บางขุนเทียน-ชายทะเล

Re: ช่วยแนะนำด้วยคับ ผมซื้อTREK3900จะแต่งทางเรียบคับ

โพสต์ โดย iteerex »

ถ้างบน้อยเปลี่ยนยางก่อนเลยครับ

เห็นผลทันที จากยางหน้ากว้าง 2.0 เปลี่ยนเป็นยางทางเรียบ 1.0 - 1.5 รับรองว่าเบาขึ้นอีกเยอะครับ

ถ้ามีเงินมากกว่านั้นหน่อยก็เปลี่ยนดุมเป็นดุมแบริ่งครับ
STOP GLOBAL WARMING.
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำด้วยคับ ผมซื้อTREK3900จะแต่งทางเรียบคับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

iteerex เขียน:ถ้างบน้อยเปลี่ยนยางก่อนเลยครับ

เห็นผลทันที จากยางหน้ากว้าง 2.0 เปลี่ยนเป็นยางทางเรียบ 1.0 - 1.5 รับรองว่าเบาขึ้นอีกเยอะครับ

ถ้ามีเงินมากกว่านั้นหน่อยก็เปลี่ยนดุมเป็นดุมแบริ่งครับ
เห็นด้วยครับ เปลี่ยนเท่านี้ก่อนแล้วปั่นนานๆ จากนั้นค่อยว่ากันว่าจะไปแบบไหน อ้อ ถ้าจะปั่นทางเลียบใส่แฮนด์ตรงน่าจะได้นะครับ
ตู่ สัมมากรMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สัมมากรMTB, ศิษย์ อ.ถัง
Bike: TREK 1.7 '09, Giant white xtc team '08

โพสต์ โดย ตู่ สัมมากรMTB »

เห็นด้วยอีกคนครับ เปลี่ยนยางเห็นผลเร็วในงบที่น้อยครับ
น่าจะไม่เกิน 1,000 บาท
ยางติดรถจะหนืดมากครับ เวลาปั่นทางเรียบ ปั่นเดี่ยวๆไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้าปั่นกลุ่มเมื่อไหร่จะช้ากว่าคนที่ใช้ยางดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด รวมถึงเวลาปั่นทางไกลก็จะเหนื่อยกว่าด้วย
ยางทางเรียบที่ราคาไม่สูงมากก็น่าลอง Kenda Kwest ครับ เป็นยางขอบลวดแต่น้ำหนักไม่มากนัก ราคาต่อเส้นน่าจะอยู่ที่ 300 +-อีกนิดหน่อย
ถัดมาก็เป็น Panaracer Pasela ดอกเยอะขึ้นมาหน่อย แต่ก็ปั่นทางเรียบได้ดีกว่ายางติดรถ ถ้าเป็นขอบลวดราคาน่าจะอยู่ที่เส้นละ 500 +-
ถ้าเป็นยางทางเรียบ Vittoria ProSlick นี่จะเรียบสนิท ไม่มีดอกเลย ถ้าปั่นแต่ทางดำเรียบจริงๆก็น่าสน แต่ถ้าเจอทางฝุ่น โคลบน น้ำ คงเสร็จ Pasela เขา
ยังมีอีกหลายยี่ห้อแต่จะหายากและราคาสูงกว่านี้ เช่น Kenda Kwick ขอบพับ ก็จะเบากว่าKwest แต่ราคาก็สูงกว่าเยอะเหมือนกัน
หรือถ้าจะลองแบบ Semi Slick ก็น่าจับคู่กับ Geax Mezcal มีดอกไว้ลุยเล็กๆได้ เบาแรง แต่หน้ายางก็กว้างหน่อย 1.9 นิ้ว แต่ก็ถือว่า เบา ลื่น ใช้ได้ครับรุ่นนี้
ยางสองสามตัวข้างบน น่าจะลองหาสักขนาด 1.5 หรือ 1.75 แค่นี้ก็แตกต่างได้ชัดแล้ว ถ้าเป็น 1.25หรือ1.0นิ้ว อาจจะต้องระวังฝาท่อ หรือเวลาลงทางขรุขระหน่อยอ่ะครับ จะแฉลบง่ายหน่อย สะเทือนกว่าด้วย แต่เรื่องความลื่นก็คงชัดเจนเวลาเปลี่ยนครับ
/\(^ _^ ) ( ^/\^ ) ( ^ _^)/\

ไม่ใช่เพราะว่าเป็นไปไม่ได้ ก็เลยไม่ทำ แต่เพราะไม่ยอมลงมือทำ ก็เลยเป็นไปไม่ได้

(^O^)/ เชิญแวะเยี่ยมบ้าน สัมมากร MTB
TOR_MERIDA
สมาชิก
สมาชิก
team: กระทุ่มแบน-ท่ากระบือศิษย์หลวงปู่รุ่ง หลวงพี่อุเทนห์ วัดท่าไม้

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับ เอาไปโดนยางก่อนเลยเรา อิอิ
สะใจโรคจิต
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIKE n DELICIOUS
Bike: BMC, Trek

โพสต์ โดย สะใจโรคจิต »

อย่าลืมสูบลมให้แข็ง ๆ หน่อยนะครับ

ดูเอาตามสเปคข้างยางได้เลย :D
TOR_MERIDA
สมาชิก
สมาชิก

สะใจโรคจิต เขียน:อย่าลืมสูบลมให้แข็ง ๆ หน่อยนะครับ

ดูเอาตามสเปคข้างยางได้เลย :D
-ขอบคุณคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”