ไดนาโมปั่นไฟจักรยาน ซ่อมยังไงครับ ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
w_anusat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thek

ไดนาโมปั่นไฟจักรยาน ซ่อมยังไงครับ ?

โพสต์ โดย w_anusat »

แกะมาดูข้างในแล้วงงๆ ทำไมมีสายโผล่ออกมาสายเดียว หรือสายจะขายหายไป
ใครเป็นช่างช่วยดูให้หน่อยครับ ตอนนี้ปั่นไฟไม่เข้าเลย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
คำหล่า
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไดนาโมปั่นไฟจักรยาน ซ่อมยังไงครับ ?

โพสต์ โดย คำหล่า »

เคยเล่นสมัยเป็นเด็ก สายนึงมันลงกราวด์ ต่อเข้าที่โครงจักรยานเลยครับ เช่นถ้าต่อโคมไฟ ขั้วนึงต่อที่ไดนาโม อีกขั้วก็ขันเข้าที่โครงรถเลยครับ ผิดถูกขออภัยครับ เพราะผ่านมา30 ปีแล้ว
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

Re: ไดนาโมปั่นไฟจักรยาน ซ่อมยังไงครับ ?

โพสต์ โดย matchy_j »

ที่ฝาปิดสีดำ จะมีตัวอักษร H กับ T มันคือต่อไปไฟหน้า (Head) กับไฟท้ายครับ (Tail)
โคมไฟที่ใช้กับไดนาโมแบบนี้ก็มีสายเส้นเดียวครับ เพราะมันใช้ตัวถังรถเป็น Ground เลย
ถ้าสังเกตจะเห็นว่า ทั้งขาโคมไฟจุดที่ขันน๊อตยึดกับรถ และขาไดนาโม มันจะเป็นเหล็ก
มันใช้ตัวถังรถเป็น Ground เลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”