สงสัยเทปรองขอบล้อ Litepro บาดยางใน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

สงสัยเทปรองขอบล้อ Litepro บาดยางใน

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วันนี้ตอนบ่ายตั้งใจจะปั่นจักรยานพับญี่ปุ่นมือสองล้อ 20" 406 จากปากซอยสุขุมวิท 101/1 ไปสวนหลวง ร.9 ปั่นไปได้ 2 กม.เกือบจะออกไปถึงซีคอนสแควร์แล้วปรากฎว่าล้อหลังยางแบน จอดดูรอยตะปูก็ไม่มี ยางนอกเป็น Vittoria Tattoo 2.0 ยางหนามากเป็นยางเพิ่งซื้อใหม่ ยางในเป็น Schwalbe ยางใหม่ แถมใส่กันหนาม Panaracer Flat-Away อีกต่างหาก

หาที่เหมาะๆได้ก็จอดรถถอดยางในออกมาดู หารอยแทบไม่เจอ ลองสูบลมเข้าไปลมก็ออกหมด ทีแรกสงสัยวาล์วลมคงมีปัญหา ยางในอะไหล่ก็ไม่ได้พกไปเพราะคิดว่าไปใกล้ๆแค่ลองรถ รถเป็นเกียร์ดุมมีจานเบรคติดมากับดุม ไม่มีแกนปลดเร็ว ตอนถอดต้องถอดหลายชิ้น จะถอดกลางทางก็ไม่มีประโยชน์เพราะไม่มียางสำรอง สุดท้ายหิ้วขึ้น taxi กลับบ้านมาถอดดู

มาถึงบ้านลองสูบลมแรงๆปรากฎเจอรอยรั่วหลายรอยอยู่ด้านในของขอบยาง เป็นรอยบาดเล็กๆนับได้ 5 รู เรียงตามกันมาแนวเดียวกัน เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นที่เทปรองล้อที่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่แน่ๆ เพราะจับดูแล้วขอบมันคมไม่เหมือนของเก่าติดรถที่นิ่มเหมือนยางในจักรยาน มันเก่าแล้วถอดทิ้งไป

ก่อนหน้านี้ 1 สัปดาห์ผมก็เจอปัญหาคล้ายกับปัญหานี้ เป็นยาง Schwable ใหม่เพิ่งซื้อ ใส่เสร็จสูบลม 75-85 PSI แล้วปล่อยทิ้งไว้ตั้งแต่บ่ายจนถึงเที่ยงคืนล้อก็ยังแข็งเหมือนเดิม พอตื่นนอนตอนเช้ามาปรากฎว่ายางแบน ถอดยางมาเช็คก็เจอรอยบาด 1 รอยอยู่ขอบในคล้ายๆกัน ทีแรกคิดว่าอาจถูกที่งัดยางตอนใส่ยาง แต่ตอนทำผมก็ระวังเต็มที่ มาตอนนี้คิดว่ารอยที่เกิดน่าจะเกิดจากเทปรองล้อ เพราะเนื้อเทปมันออกแข็งๆไม่ใช่ยาง ขอบลูบดูก็คมเหมือนกัน ถ้าเป็นตามที่ผมสันนิฐานเทปรองขอบล้อมันก็กินยางใหม่ผมไป 2 เส้น ดีนะที่รู้ทันยังไม่ได้ใส่เส้นใหม่เข้าไป ถ้าใส่ก็คงเจอปัญหาเดิมอีก

เพื่อนๆเคยเจอปัญหานี้ช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อยครับ ผมกะจะไปซื้อเทปรองขอบล้อยี่ห้ออื่น หรือเอาเทปพันสายไฟ 3M พันทับ เทป Litepro ไปหลายๆรอบจะแก้ปัญหาได้หรือเปล่า

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
บรรศักดิ์
ไฟล์แนบ
เทปรองขอบล้อ Litepro
เทปรองขอบล้อ Litepro
IMG_1825_compress.jpg (96.26 KiB) เข้าดูแล้ว 2371 ครั้ง
รอยบาดที่ 1
รอยบาดที่ 1
IMG_1820_compress.jpg (95.72 KiB) เข้าดูแล้ว 2371 ครั้ง
รอยบาดที่ 2
รอยบาดที่ 2
IMG_1816_compress.jpg (95.29 KiB) เข้าดูแล้ว 2371 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย บรรศักดิ์ เมื่อ 04 ก.ค. 2016, 09:03, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
รูปประจำตัวสมาชิก
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

Re: สงสัยเทปรองขอบล้อ Litepro บาดยางใน

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

อาจเป็นที่เทปรองขอบแต่ผมไม่เคยเจอเคสนี้ ลองเปลี่ยนหรือเทปพันอีกชั้นเดี๋ยวก็รู้

อาจเป็นที่ยางใน รอยยาวๆแบบนี้เจอบ่อย ลองเปลี่ยนยี่ห้ออื่น

ทำไมสูบลมยางมากจัง ใช้ยางนอกอะไรครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

Re: สงสัยเทปรองขอบล้อ Litepro บาดยางใน

ผมฟันธงว่าเป็นที่เทปรองล้อไม่ใช่ยางในครับ

ยางนอกเป็น Vittoria Tattoo 2.0 Made in Thailand อัดลมได้สูงสุด 100 PSI ขี่เกาะถนนดีมากและไม่หนึดเหมือน Schwalbe Big Apple ที่อัดลมได้สูงสุดแค่ 70 PSI

ตอนนี้ใช้เทปอันเดิมแล้วเอาซีนยางที่ใช้ปิดกันกระแทกพันหนึ่งรอบ ซีนยางตัวนี้น้ำหนักเบามาก แล้วเอาเทปพันสายไฟพันทับอีก4-5 รอบจนไม่เห็นขอบเทป Litepro และหัวน็อตซี่ลวดก็ไม่โผล่เป็นรอยดุ้งให้เห็น ใส่ยางใหม่ Panaracer อัดลมให้แข็งเพื่อทดสอบเทปที่พันใหม่ อีก 2-3 วันจะถอดยางออกมาดู แต่คิดว่ารอบนี้น่าจะผ่านเพราะไม่มีขอบคมๆของเทปตั้งรออยู่เหมือนครั้งแรก ถ้าผ่านจะทำล้อหน้าตามครับ
ไฟล์แนบ
IMG_1826_compress.jpg (98.85 KiB) เข้าดูแล้ว 2352 ครั้ง
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

ยาง Tattoo ลายงูเหลือม (ผมตั้งเอง) เคยลงขายเพราะเห็นว่ายางมันใหญ่คงขี่หนึดไม่มัน แต่ไม่มีคนแลเลยเปลี่ยนใจเอามาใช้เอง อัดลมยางเยอะๆขี่แล้วไม่ผิดหวังครับ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
IMG_1740_1_web_resize.jpg (84.57 KiB) เข้าดูแล้ว 2352 ครั้ง
IMG_1742_1_web_resize.jpg (78.87 KiB) เข้าดูแล้ว 2352 ครั้ง
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

ไม่ลองใช้วิธีโบราณๆ ใช้ยางในเก่าๆ เอากรรไกรตัดเป็นเส้นให้พอดีขอบล้อ
แล้วติดกาว,เจาะรู รองขอบล้อแทนเทปรองขอบ ใช้ได้ผลดีช่างสมัยก่อนใช้วิธีนี้
แต่ก่อนไม่มีเทปรองขอบขาย ติดเทปกาวนานๆ ไปเวลาลอกออกนั่งเช็ดคราบกาวกันเมื่อยเลยครับ
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย peng bike »

ถ้าเป็นที่เทปรอง ก็แนะนำให้เปลี่ยนยางในด้วยจะดีกว่าครับ เพราะเห็นเป็นแนวโดนบาด ทั้งแนว กลัวว่าถ้าอัดลมสูง ปั่นไปจะมีปัญหารั่วที่แนวอีกครับ เห็นว่าเปลี่ยนยางในยากครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

Delta-Integrale เขียน:ไม่ลองใช้วิธีโบราณๆ ใช้ยางในเก่าๆ เอากรรไกรตัดเป็นเส้นให้พอดีขอบล้อ
แล้วติดกาว,เจาะรู รองขอบล้อแทนเทปรองขอบ ใช้ได้ผลดีช่างสมัยก่อนใช้วิธีนี้
แต่ก่อนไม่มีเทปรองขอบขาย ติดเทปกาวนานๆ ไปเวลาลอกออกนั่งเช็ดคราบกาวกันเมื่อยเลยครับ
ยางเก่าพอใช้ไปมันก็จะขาดทะลุ ตอนนี้ผมได้เทปรองขอบล้อของ Panaracer มาแล้วเส้นละ 100 บาท (Litepro คู่ละ 120 บาท) ดูเนื้อเทปหนาออกแนวพลาสติกแบบเหนียว ดูแข็งแรงกว่า Litepro ที่ออกแนวบางๆ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

peng bike เขียน:ถ้าเป็นที่เทปรอง ก็แนะนำให้เปลี่ยนยางในด้วยจะดีกว่าครับ เพราะเห็นเป็นแนวโดนบาด ทั้งแนว กลัวว่าถ้าอัดลมสูง ปั่นไปจะมีปัญหารั่วที่แนวอีกครับ เห็นว่าเปลี่ยนยางในยากครับ
ผมเปลี่ยนเทปรองขอบล้อใหม่ทั้งสองล้อเป็นของ Panaracer พร้อมเปลี่ยนยางในใหม่ทั้งสองเส้น

รถเกียร์ดุม+เบรคจาน เวลาถอดต้องใช้ประแจขันน็อตยึดออกมาก่อนเพราะไม่ใช่แบบปลดเร็ว แล้วต้องถอดสายเบรค+สายเกียร์ มันหลายขั้นตอน แต่ถึงเวลาทำจริงๆก็ทำได้ถ้ามันจำเป็นครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ผมได้เปลี่ยนเทปรองขอบล้อเป็นของ Panaracer แล้ว เทปจะออกสีเขียวใสหนาเหนียวดูแข็งแรงดี หลังใส่แล้วผมได้ใช้เทปพันสายไฟ 3M สีเหลืองพันทับที่ขอบของเทป Panaracer ทั้งสองด้านอีก 3 รอบเพื่อป้องกันขอบเทปมันบาดยางใน หลังจากใส่ยางผมก็อัดลมซะแข็งโป๊กทิ้งไว้ 12 ชม.ถอดยางออกมาดูขอบล้อก็ดูเทป 3M ยังเรียบไม่มีรอยย่นให้เห็นเท่าไร สรุปว่าน่าจะใช้ได้ เดี๋ยวมีเวลาเอาไปขี่แถวๆบ้านก่อน ไม่กล้าไปไกลกลัวรั่วต้องขึ้นแท็กซี่กลับเหมือนครั้งที่แล้วอีก
ไฟล์แนบ
IMG_1832_compress.jpg (89.96 KiB) เข้าดูแล้ว 2243 ครั้ง
peng bike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย peng bike »

บรรศักดิ์ เขียน:
peng bike เขียน:ถ้าเป็นที่เทปรอง ก็แนะนำให้เปลี่ยนยางในด้วยจะดีกว่าครับ เพราะเห็นเป็นแนวโดนบาด ทั้งแนว กลัวว่าถ้าอัดลมสูง ปั่นไปจะมีปัญหารั่วที่แนวอีกครับ เห็นว่าเปลี่ยนยางในยากครับ
ผมเปลี่ยนเทปรองขอบล้อใหม่ทั้งสองล้อเป็นของ Panaracer พร้อมเปลี่ยนยางในใหม่ทั้งสองเส้น

รถเกียร์ดุม+เบรคจาน เวลาถอดต้องใช้ประแจขันน็อตยึดออกมาก่อนเพราะไม่ใช่แบบปลดเร็ว แล้วต้องถอดสายเบรค+สายเกียร์ มันหลายขั้นตอน แต่ถึงเวลาทำจริงๆก็ทำได้ถ้ามันจำเป็นครับ
ผมเคยเห็นบางคนก็ปะยาง โดยไม่ต้องถอดล้อก็มีครับ แต่ต้องมีความชำนาญมาก และก็ลำบากกว่าปะยางแบบถอดล้อเยอะครับ แต่ถ้าฝึกทำบ่อยๆก็จะชำนาญ และไม่ยากจนเกินความสามารถครับ ก็ถ้าฉุกเฉินและไม่มีอุปกรณ์ถอดล้อ แต่มีอุปกรณ์ปะยาง ก็น่าจะพอช่วยได้ครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

peng bike เขียน:
บรรศักดิ์ เขียน:

ผมเคยเห็นบางคนก็ปะยาง โดยไม่ต้องถอดล้อก็มีครับ แต่ต้องมีความชำนาญมาก และก็ลำบากกว่าปะยางแบบถอดล้อเยอะครับ แต่ถ้าฝึกทำบ่อยๆก็จะชำนาญ และไม่ยากจนเกินความสามารถครับ ก็ถ้าฉุกเฉินและไม่มีอุปกรณ์ถอดล้อ แต่มีอุปกรณ์ปะยาง ก็น่าจะพอช่วยได้ครับ
รั่วครั้งที่แล้วผมก็จอดข้างทางถอดแบบที่ไม่ต้องถอดล้อ กะจะปะมันแต่มันดันหารูรั่วไม่เจอ (นึกว่าวาล์วลมมันเสีย) ใช้สูบมือสูบลมเข้าไปมันหายหมดแทบจะทันที ต้องกลับมาบ้านถอดล้อออกแล้วใช้สูบใหญ่ๆอัดลมเข้าไปจึงจะรู้ว่าลมมันออกมาจากตรงไหนครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมตั้งข้อสังเกตว่าเทปรองขอบล้อมันบาดยางในอาจเป็นที่
1) กระทะล้อดูแคบเมื่อใส่เทปเข้าไปขอบเทปเลยดูตั้ง
2) ขอบเทปเองก็บางคม
3) การใส่เทปก็มีส่วน ถ้าใส่เอนไม่เสมอกันสองด้านก็จะมีอีกด้านหนึ่งที่ขอบลอยตั้งขึ้นมา
เทปล้อหน้าใส่ดีขอบไม่เอียงเลยไม่มีปัญหาเรื่องบาดยาง ล้อหลังเทปเอียงอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้บาดยาง

วันนี้ผมได้เอาไปลองขี่รอบๆแถวบ้าน 30 นาทีก็ไม่มีปัญหาอะไร เดี๋ยวเสาร์หรืออาทิตย์จะลองไปแก้ตัวที่สวนหลวง ร.9 อีกรอบ หวังว่าคงไม่ต้องหิ้วขึ้น taxi กลับบ้านเหมือนครั้งที่แล้วนะครับ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
Bridgestone Grandtech 20" ซื้อมาจากในเวปนี้เมื่อเดือนก่อนครับ
Bridgestone Grandtech 20" ซื้อมาจากในเวปนี้เมื่อเดือนก่อนครับ
IMG_1864_compress.jpg (98.16 KiB) เข้าดูแล้ว 2212 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”