สอบถามคนเคยใช้ power meter ของ Bepro ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Issaranupong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KTB CYCLING TEAM
Bike: Cannondale CADD10

สอบถามคนเคยใช้ power meter ของ Bepro ครับ

โพสต์ โดย Issaranupong »

ใครใช้อยู่ หรือเคยใช้รบกวนรีวิวให้หน่อยครับ น่าสนใจไหม
ขอบคุณครับ
bepro
bepro
bepro_doppio_rev01.png (153.83 KiB) เข้าดูแล้ว 2901 ครั้ง
YitHai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Pinarello F8, Cannondale Super Six Evo Hi Mod Team, Colnago C60 Pink, Colnago Air and Bianchi Infinito CV

Re: สอบถามคนเคยใช้ power meter ของ Bepro ครับ

โพสต์ โดย YitHai »

สวัสดีครับ

ผมใช้อยู่ครับได้ของมาตั้งแต่ประมาณเดือนกุมภา
ส่วนตันผมว่าเป็น Power Meter ที่วัดซ้ายขวาที่ดีอันนึงนะครับ ราคาก้อย่อมเยา สมเหตูผลดี น่าจะเกือบถูกสุดของ Power Meter ที่วัดซ้ายขวาครับ วัดได้แม่นยำรึเปล่าอันนี้ผมก้อไม่เคยเอาไปเทียบกับPower Meter อื่นที่มีอยู่นะ แบบตัวต่อตัว
ติดตั้งเองได้ไม่ยากครับ มีอุปกรณ์ถอด Pedal ก็สามารถทำเองได้ (ดูยูทูปไปประกอบไป)

ข้อดี
1. ความคุ้มค่า
2. วัดค่าได้รวดเร็ว
3. สามารถ Charge ฺBattery ได้ (แต่ไม่รู้ว่าอายุของ Batteryเป็นอย่าไร)
4. วัดซ้ายขวา

ข้อเสีย
1. มีการ Disconnect จาก Garmin (520) บางเป็นบางครั้ง
2. เวลาประกบ Cleat กับ Pedal, มีความรู้สึกว่ากังวล ว่าจะไปเหยียบโดน Pod ที่ติดอยู่กับ Pedal (กลัว Pod จะเสียและทำให้การใส่ Cleat ยากขึ้นนิดหน่อย)

Power Meter ที่ใช้อยู่
1. Stages (Cannondale Si)
2. Garmin Vector 2
3. BePro
4. Quarq Elsa RS (DuraAce Crank)

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ
ไฮ่
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามคนเคยใช้ power meter ของ Bepro ครับ

YitHai เขียน:สวัสดีครับ

ผมใช้อยู่ครับได้ของมาตั้งแต่ประมาณเดือนกุมภา
ส่วนตันผมว่าเป็น Power Meter ที่วัดซ้ายขวาที่ดีอันนึงนะครับ ราคาก้อย่อมเยา สมเหตูผลดี น่าจะเกือบถูกสุดของ Power Meter ที่วัดซ้ายขวาครับ วัดได้แม่นยำรึเปล่าอันนี้ผมก้อไม่เคยเอาไปเทียบกับPower Meter อื่นที่มีอยู่นะ แบบตัวต่อตัว
ติดตั้งเองได้ไม่ยากครับ มีอุปกรณ์ถอด Pedal ก็สามารถทำเองได้ (ดูยูทูปไปประกอบไป)

ข้อดี
1. ความคุ้มค่า
2. วัดค่าได้รวดเร็ว
3. สามารถ Charge ฺBattery ได้ (แต่ไม่รู้ว่าอายุของ Batteryเป็นอย่าไร)
4. วัดซ้ายขวา

ข้อเสีย
1. มีการ Disconnect จาก Garmin (520) บางเป็นบางครั้ง
2. เวลาประกบ Cleat กับ Pedal, มีความรู้สึกว่ากังวล ว่าจะไปเหยียบโดน Pod ที่ติดอยู่กับ Pedal (กลัว Pod จะเสียและทำให้การใส่ Cleat ยากขึ้นนิดหน่อย)

Power Meter ที่ใช้อยู่
1. Stages (Cannondale Si)
2. Garmin Vector 2
3. BePro
4. Quarq Elsa RS (DuraAce Crank)

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ
ไฮ่
ขอบคุณครับ ข้อมูลแน่นมากเลย ปกติใช้คลีท look อยู่แล้วรึป่าวครับปลดยากกว่า Shimano ไหม แล้วความเสียหายจากการปั่นมาเร็วไหมครับ ร่องรอยต่างๆ เพราะมันอยู่ที่บันได กล้วทำใจกับรอยไม่ได้ ใส่รองเท้าแล้วมันชิด pod เกินไปไหมครับ
YitHai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Pinarello F8, Cannondale Super Six Evo Hi Mod Team, Colnago C60 Pink, Colnago Air and Bianchi Infinito CV

โพสต์ โดย YitHai »

สวัสดีครับ

ปกติผมชอบใช้ Pedal & Cleat ของ Speedplay Zero (ใช้กับ Quarq และ Stages)
แต่เนื่องจากไปซื้อ Power Meter ตัวแรกคือ Garmin Vector เลยต้องจำใจใช้ Pedal & Cleat แบบ Look Keo
Look Keo type ใส่ถอดไม่ยากครับ ผมว่าการใส่ถอดไม่ต่างจาก Shimano เท่าไหร่ครับ (เคยใช้Shimano มาก่อน) ไม่น่าจะเป็นประเด็น

มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวมากกว่าเวลาจะประกบ Cleat เข้ากับ Pedal ของ ฺBePro ที่กังวลว่าเท้าจะไปเหยีบหรือเกี่ยวโดน Pod รึเปล่า สำหรับ Garmin Vector 2 นั้นผมไม่ได้มีความรู้สึกนั้นเพราะ Pod แตกต่างกัน ไม่ค่อยจะยื่นออกมาเหมือนกับ BePro
ใส่ได้อย่างสบายใจกว่า มันเป็นความเคยชินมากกว่าครับ

ส่วนเรื่องความเสียหาย ตอนนี้ยังไม่มีอะไรนะครับ อาจจะไม่ได้ใช้บ่อยมาก และก็เวลาจะประกบผมจะระมัดระวังเป็นพิเศษ

โดยรวมใช้ดีครับ

ไฮ่
ขาประจำ
ขาประจำ

ปกติผมชอบใช้ Pedal & Cleat ของ Speedplay Zero (ใช้กับ Quarq และ Stages)
แต่เนื่องจากไปซื้อ Power Meter ตัวแรกคือ Garmin Vector เลยต้องจำใจใช้ Pedal & Cleat แบบ Look Keo
Look Keo type ใส่ถอดไม่ยากครับ ผมว่าการใส่ถอดไม่ต่างจาก Shimano เท่าไหร่ครับ (เคยใช้Shimano มาก่อน) ไม่น่าจะเป็นประเด็น

มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวมากกว่าเวลาจะประกบ Cleat เข้ากับ Pedal ของ ฺBePro ที่กังวลว่าเท้าจะไปเหยีบหรือเกี่ยวโดน Pod รึเปล่า สำหรับ Garmin Vector 2 นั้นผมไม่ได้มีความรู้สึกนั้นเพราะ Pod แตกต่างกัน ไม่ค่อยจะยื่นออกมาเหมือนกับ BePro
ใส่ได้อย่างสบายใจกว่า มันเป็นความเคยชินมากกว่าครับ

ส่วนเรื่องความเสียหาย ตอนนี้ยังไม่มีอะไรนะครับ อาจจะไม่ได้ใช้บ่อยมาก และก็เวลาจะประกบผมจะระมัดระวังเป็นพิเศษ

ไฮ่
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ เป็นประโยชน์มากๆ เลย
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

โพสต์ โดย pranbeach »

ผมดูรีวิวจากเมืองนอกนี่โอเคกับฟังชั่นค์ กับเปอร์เซ็นต์ความแม่นยำ แต่เรื่องการที่PODโดนเสียดสีโดยรองเท้านี่ ฝรั่งมันยังตั้งคำถามว่าระยะยาวจะเป็นไง ฝรั่งมันเล่นซะถลอกปอกเปิก
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
ขาประจำ
ขาประจำ

pranbeach เขียน:ผมดูรีวิวจากเมืองนอกนี่โอเคกับฟังชั่นค์ กับเปอร์เซ็นต์ความแม่นยำ แต่เรื่องการที่PODโดนเสียดสีโดยรองเท้านี่ ฝรั่งมันยังตั้งคำถามว่าระยะยาวจะเป็นไง ฝรั่งมันเล่นซะถลอกปอกเปิก
ใช่ครับผมว่าฟังค์ชั่นมันได้ แต่ความถึกทนนี่ยังต้องชั่งใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

ไฮ่
สอบถามต่อครับ Pod ของ Bepro จำเป็นต้องอยู่ ณ ตำแหน่งเดิมทุกขณะจึงจะให้ค่าที่แม่นยำที่สุด(ดูจากการติดตั้งเห็นมันหมุนได้) หรือเราไม่จำเป็นต้องสนใจครับ เรืองการชารจ์นี่ลำบากไหมครับ เพราะมันต้องแยกชาร์จสองข้างซ้ายขวา แบตอ่อนแบตเต็ม เรารู้ได้อย่างไรครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

สายชารจ์รู้สึกว่ามีสายชาร์จสองหัวให้ชาร์จทีเดียวทั้งสองข้างพร้อมกัน
สวนเรื่องแบตให้ดู แสงไฟ ถ้า เหลือดวงเดียวคืออ่อนแล้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

ethylalc เขียน:สายชารจ์รู้สึกว่ามีสายชาร์จสองหัวให้ชาร์จทีเดียวทั้งสองข้างพร้อมกัน
สวนเรื่องแบตให้ดู แสงไฟ ถ้า เหลือดวงเดียวคืออ่อนแล้ว
ขอบคุณครับผม
ขาประจำ
ขาประจำ

สมมติว่าใช้คู่กับ Garmin 510 เพียงพอที่จะแสดงค่าวัตต์ แยกซ้ายขวาได้ไหมครับ หรือต้องใช้ Garmin รุ่นที่สูงกว่านี้ครับ ถ้าแสดงผลแยกซ้ายขวาได้ จะเป็นแบบไหนครับสำหรับรุ่นนี้
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

Issaranupong เขียน:สมมติว่าใช้คู่กับ Garmin 510 เพียงพอที่จะแสดงค่าวัตต์ แยกซ้ายขวาได้ไหมครับ หรือต้องใช้ Garmin รุ่นที่สูงกว่านี้ครับ ถ้าแสดงผลแยกซ้ายขวาได้ จะเป็นแบบไหนครับสำหรับรุ่นนี้
510 ก็พอครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าซื้อต่อมาแล้วเจ้าตัวสติ๊กเกอร์ที่แปะกับขาจานทั้ง 2 ข้างเพื่อจับจัญญาณกับ Pod จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ผิดถูกประการใดแนะนำด้วยครับ
mr.poppy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863456789

โพสต์ โดย mr.poppy »

sticker เป็นแค่ตัวต้อง center ของ pod เท่านั้นคับ ;)
ขาประจำ
ขาประจำ

สงสัยจะได้ชาร์จแบตจักรยานเร็วๆ นี้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”