บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bridstone Transit Light

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย nutnan »

rainbow เขียน:ผมซื้อ BT แบบธรรมดา ใช้ในเมือง ไม่ได้เอาไปออกทริปไกล
จึงซื้อแค่ M2L หล่อ แลคเกอร์ จานหน้า 54 ที่ให้ฟิลลิ่งห้าวหาญ
ไม่จำเป็นต้องโพสรูป เพราะไม่ได้แตกต่างจากตัวหล่อ แลคเกอร์อื่นๆ
แล้วก็ไม่ได้อัพอะไรให้โดดเด่นตื่นตาจาก BT ตัวอื่นๆที่เคยเห็นมาแล้ว
แค่ 2 เกียร์ มีบังโคลน ไม่มีตะแกรง อานเปลี่ยนเป็นหนัง Brooks B17
หมุดทองแดง สเปเชี่ยล สีน้ำตาล ธรรมดามากเสียจนไม่ต้องโพส

สำหรับผม...แม้ว่าตัวนี้ไม่มีอะไรโดดเด่น อาจไม่สามารถเรียกได้ว่าเป็น
“หล่อ แลคเกอร์” แล้ว แต่เป็น “โหล แลคเกอร์” ด้วยซ้ำ ผมก็ยอมรับ
และจะไม่ดิ้นรนฉีกใจตัวเองปฏิเสธสิ่งที่เราชอบ
ด้วยเพียงเหตุเพราะเป็นสีที่คนอื่นนิยมใจตรงกันมากมาย
แล้วเลี่ยงไปใช้ตัวที่คนอื่นใช้น้อยที่สุด เพื่อจะไม่ได้ชื่อว่า “โหล”

ผมว่า ด้วยวิธีคิดเช่นนี้ ก็เรียกว่า “คิดโหล” ได้เช่นกัน ใช่หรือไม่ว่า
ใครก็นิยมคิดอย่างนี้กันทั้งเมือง สำหรับผม ชอบอะไร ไปอย่างนั้น ตรงๆ

จบครับ ยาวหน่อยนะ ขอบคุณที่มีแก่ใจตามอ่านความบ้าของผม

11.35 น. 26 มกราคม 2555 Rainbow
อ่านนานมาก....
ผมชอบข้อความนี้ เพราะรถพี่และรถผม เหมือนกัน 100% (ถ้าไปด้วยกัน ตอนจอดมีสลับรถกันแน่)
แนะนำดี
รูปประจำตัวสมาชิก
pam111
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sleep with me Free Breakfast
Bike: Minivelo
ตำแหน่ง: Foodland ลาดพร้าว

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย pam111 »

ชอบวิธีการเล่าเรื่องครับ เยี่ยมครับ ;) :) :)
suzurun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839059098
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Road MTB MINi Folding

โพสต์ โดย suzurun »

ผมก็อยากมีไว้ครอบครองสักคันเหมือนกัน แต่ยังไม่มีโอกาสเลย
ความสนุกในการปั่นจักรยาน ไม่ได้อยู่ที่มีอุปกรณ์ราคาแพง
แต่อยู่ที่เราได้ใช้เวลาอยู่กับมัน....

ติดตั้ง ปรับแต่ง BB7 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=690
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ส่วนตัวผม สาเหตุที่จักรยานโดนหนัก เรื่องความฟุ่มเฟือย เพราะมันเป็นจุดตัดน่ะครับ
จุดตัดระหว่าง ของที่ออกแบบมาเพื่อเน้นประหยัด ที่ต้องเหนื่อย ใช้แรง ตากแดดตากลม แต่กลับแพงราวกับเป็นเครื่องประดับหรูหรา
เพราะมันเป็นจุดตัด ความขัดแ้ย้ง มันจึงรุนแรงกว่าพวก พระเครื่อง เครื่องเสียง เสื้อผ้า เครื่องประดับ มาก
คนทั่วไปอยากมีเงินซื้อความสบาย ชาวจักรยานสบายแต่เอาเงินไปซื้อความลำบาก(เพราะชีวิตประจำวันโคตรสบาย) แค่จุดนี้ คนทั่วไปก็มองคนปั่นจักรยานว่า้บ้าแล้วหละครับ
วันนี้ผมเอาจักรยานเหล็กเก่าๆคันนึง ไปไส่ตะแกรงทีร้านจักรยาน มีเด็กหลายคน กำลังเอาฟิกเกียร์ มาปะยาง
เขามองผม แล้วก็ถามผมอย่างไม่เข้าใจ "ลุง ปั่นไปทำไม จักรยานแบบนั้น ปั่นแล้วได้อะไร?" เด็กเขาไม่เข้าใจจริงๆอ่ะนะ ว่าเราปั่นจักรยานไม่สวยไ่่ม่เท่ห์ ไปทำไม
จะเดินทาง นั่งวินม.ไซด์แทกซี่รถเมล์ก็ได้ จะออกกำลังกาย ก็มีวิธีอื่นร้อยแปด ทำไมต้องปั่น บางทีผมก็คิด คนทั่วไปเขาก็คิดแบบนี้เหมือนกัน "ปั่นไปทำไม" ตัวผมเองก็หาคำตอบจริงๆแบบไม่เสแสร้ง ให้ตัวเองไม่ได้เหมือนกัน เพียงแต่ผมอยากปั่น และชอบปั่น ผมคิดออกแค่นั้น
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ปล. BT กับ Strida เป็นสองตัวที่ผมยังตัดใจซื้อไม่ได้ซะที
ไม่ใช่ว่าเพราะราคา แต่ว่าไป ก็เพราะราคานี่หละครับ
รูปลักษณ์ที่โดนเด่น และ ราคาแพงหูฉี่ไม่ต่างอะไรกับไส่สร้อยทองเต็มคอแล้วปั่นจักรยาน เลยทีเดียว
มันเสี่ยงโดนปล้นมากๆ โดยเฉพาะผมปั่นที่เปลี่ยวๆคนเดียวตลอดเวลาด้วย แถมสู้คนไม่เป็นอีก ไม่กล้าใช้2ยี่ห้อนี้จริงๆ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

เลือกซื้อรถตามกำลังทรัพย์ที่มีเป็นทางออกที่ดีสำหรับเงินในกระเป๋าของเราเอง จากนั้นค่อยๆ ออมเงินไปเรื่อยๆ อย่าวอกแวกเดี๋ยวก็มีเงินพอได้ซื้อรถที่เราหมายปองเอง :)

โดยส่วนตัวพอใจกับนีโอไบค์เกียร์ดุมสามสปีด มันพอเหมาะพอดีกับปัจจัยที่มีและมีกลิ่นอายบรอมตันกับ DHC จากประวัติที่มาของมัน :mrgreen: :mrgreen:
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

ผมซื้อซากหมวยมาหมื่นกว่าเมื่อปีที่แล้ว ยังโดนหาว่าบ้าเลยครับ :lol: :lol: :lol:
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846089110
team: จอมยุทธไ้ร้พรรค
Bike: Mini ไร้นาม
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย Walkman »

ผมคิดมุขออกอีกมุขครับ พี่น้อง BT ลองไปใช้ดู

หากใครถามว่า ราคาเท่าไหร่

บอกไปว่า "ไม่รู้ครับ ญาติเขาซื้อมาฝากจากอเมริกา หรือ อังกฤษ ก็ว่าไป" อิอิ

---------------------

เป็นธรรมดาครับ และคงเป็นความหนักใจไม่น้อยสำหรับหลาย ๆ คน ไม่ต้องพูดถึง BT ครับ ขนาดรถมินิธรรมดานี่ก็สะดุดตาแล้วครับ ผมว่ากลับบ้านคราวนี้ ต้องไปนั่งตอบคำถามยาวเหยียดของญาติ พี่น้อง พ่อ แม่ คนแถวบ้านอีกแน่ ว่า เจ้าซื้อมาเท่าไหร่? ผมว่าผมจะตอบเขาว่า " รถมือสองน่ะครับ ซื้อมาถูก ๆ พันสองพันบาทเองจ้า :D " ถ้าผมบอกว่า คันละ หมื่น แม่ตีผมตายแน่ 555+
-----------------------------
"It's not nearly as light as newer bikes, but I think it'll work."
แม้จะไม่สวยหรู แต่ก็พอถูไถ >//<
napp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0957820123
Bike: BROMPTON S6R Dahon Piccolo Neo bike TSR
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย napp »

ผมตอนเอาเข้าบ้าน บอกแม่ว่าใช้แต้มจากบัตรเครดิต แลกมา เลยรอดไป

เกิดใครมาบ้านขอซื้อ 4-5 พันบาท แล้วแกขายไปนี่เป็นลมแน่ๆ เพราะบอกว่าราคาไม่แพง
FILMMY BIKE
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819241244
team: CHANG@SMALL WHEEL
Bike: BROMPTON
ติดต่อ:

โพสต์ โดย FILMMY BIKE »

ขอร่วมวงสนทนาด้วยคน เอาเท่าที่นึกออกตามประสบการณ์ที่ผ่านมา1)คนที่พูดเรื่องราคารถบรอมตันได้อย่างภาคภูมิใจและน่าหมั่นไส้ที่สุดคือเฮียคากิครับ"รถผมหมวย5พันเอง"แล้วตามด้วยเสียงหัวเราะ5555 2)เรื่องบางเรื่องมันไม่ต้องมีเหตุผลบ้างก็ได้ คิดสั้นๆอย่าคิดนานคนเราเกิดมาชีวิตแสนสั้นทำอะไรที่มันเป็นความสุขก็ทำไปเถอะครับอีกไม่นานโลกก็จะแตกแล้ว 3)ไม่ใช่เฉพาะบุคคลทั่วไปนะครับที่เห็นการพับหางของบรอมตันแล้วรู้สึก อึ้ง ทึ่ง เสียว เช้าตรู่วันหนึ่งผมปั่นไปในตลาดที่จันทบุรีเพื่อซื้อของตักบาตร ผมก็ยืนรอพระเดินมาพอถึงคิวผม ผมก็พับม้วนหางบรอมตันเพื่อเตรียมตัวใส่บาตรรู้มั๊ยครับว่ามันเกิดอะไรขึ้นในตลาดเช้าวันนั้น ทั้งพระทั้งชาวบ้านมายืนล้อมรอบรถคันนี้ถามโน่นถามนี่สาระพัดจนปากเมื่อยไปเลยผมเลยไม่รู้ว่าตกลงวันนั้นผมได้บุญรึเปล่ารถจักรยานคันเดียวทำเอาแตกตื่นกันทั้งตลาด 4)เมื่อปีก่อนผมไปเที่ยวเชียงใหม่ พักในรีสอร์ทซึ่งเจ้าของเป็นฝรั่งชาวอังกฤษ(ต้นกำเหนิดBT)เขามีภรรยาเป็นคนไทย ผมเอารถมาปั่นออกกำลังตอนเช้า ภรรยาเขาขอลองปั่นBTของผมแล้วรู้สึกชอบมากก็เลยเดินไปคุยกับสามีฝรั่ง เธอรับคำตอบกลับมาว่า"ยูอย่าไปยุ่งกับมันเลยนะไอ้รถแบบนี้...มันแพง...แแแป๊ววว"นี่มันเป็นบางตัวอย่างที่ชาวBTต้องประสบกันอยู่เป็นประจำ ตัวผมเองทดลองรถพับมาเยอะแยะมากมายแต่ท้ายที่สุดกับกลับมาที่บรอมตันทุกทีคือโดยเฉลี่ยและความลงตัวในทุกด้านมันมาอยู่ตรงนี้ ไม่ใช่ว่ารถอื่นไม่ดีนะครับนี่มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้น วันนี้ผมรายงานจากโรงแรมเกษมศานต์ จ.จันทบุรีเอาบรอมตันติดรถมาแต่ไม่กล้าปั่นไปที่ตลาดอีกแล้วด้วยเหตุผลที่เล่ามา วันอาทิตย์นี้เอาบรอมตันขึ้นนกแอร์ไปภูเก็ตถ้ามีอะไรดี ขำๆก็จะมาเล่ากันอีก ขอให้ชาวBTและชาวmtbทุกท่านมีความสุขกับจักยานครับผม/ขอบคุณครับ
beelephant
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897714510
Bike: Brompton, Miyata Cross

โพสต์ โดย beelephant »

เรื่องราคา กับ การพับ ดูจะเป็นคำถามประจำรถ BT ไปแล้วครับ

เมื่อถามว่า ราคากี่บาท ผมจะตอบตามจริง แต่จะบอกว่าต่ออีกว่า
ผมปั่นมาสามปีได้ทุนคืนแล้ว ประหยัดค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา etc...

ส่วนเรื่องการพับ ผมยินดีพับให้ดูครับ เพราะว่า อย่างน้อยอาจจะทำให้คนสนใจเรื่องจักรยานมากขึ้น
อาจได้มีเพื่อนปั่นเพิ่มขึ้นครับ
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

meow เขียน:มาแชร์ประสบการณ์ครับ มี 2 เหตุการณ์

1. เรื่องราคา และเหตุผล
ผมคงต้องยอมรับว่าคันที่ผมได้มานั้นราคาที่ได้มาถือว่าแพงมากแต่ด้วยความรีบจำเป็นต้องซื้อ ทำให้คนรอบข้างพอได้ยินราคาทำให้ถึงกับร้องว่า "แพง" หรือ "ซื้อมาได้ไงราคาเท่านี้ รีบๆขายเอาเงินคืนเถอะ"
ผมก็ได้แต่ทำหน้ายิ้มแล้วหัวเราะแหะๆ แล้วบอกไปว่าก็คนขี่เค้าพอใจ (ผมซื้อคันนี้เพราะอยากให้แฟนลองขี่)
ซึ่งผมมองว่ามันคุ้มเพราะเจ้า BT ทำให้แฟนผมถึงกลับกล้าขี่จักรยานออกมาจากบ้านมาลงรถไฟใต้ดิน ทั้งที่โดยปรติต้องรอให้ผมขี่ไปด้วยตลอด ถึงจะยอม
แต่วันนั้นแฟนไม่ได้ขี่ BT เพราะผมเอาใส่รถแล้วออกจากบ้านไปตั้งแต่เช้า แต่ผมก็ขี่ไปรอเค้าที่ปลายทางแล้วให้เค้าขี่ BT ไปโบสถ์ด้วยกัน
จากวันนั้นทำให้เค้าอยากจะขี่อยู่เรื่อยๆ ต้องของคุณพี่คากิที่ช่วยปรับแต่งรถให้มากๆเลยครับ

2. เป็นเหตุการณ์ย่อยที่อยู่ระหว่างรอแฟนที่สถานีรถไฟใต้ดิน
มีความรู้สึกได้จากคนที่เดินผ่านไปมาพูดถึง BT ว่าหน้าตาเวลาพับแล้วดูเล็กกระทัดรัด แอบได้ยินฝรั่งที่เดินผ่านไปพูดว่า "มันเป็นการออกแบบที่ชาญฉลาด"
เพราะวันนั้นผมพับแล้วยกเอาแฮนขึ้นมาเพื่อเอาไว้ลากเดินไปมาในสถานีเพื่อรอแฟนมาถึง ซึ่งใครเดินผ่านก็จะมองดูอยู่เรื่อยๆ

ตอนนี้เจ้า BT นี้ก็ได้อยู่ติดรถไว้ตลอดเวลาเผื่อเวลาไปไหนมีโอกาศจะได้ขี่กัน
ส่วนตัวผมเองก็ขี่ Bianchi รถพับ ที่เอาติดรถไว้ครับ
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนัก เก็บเอาไว้ในรถตลอดเวลา
เพราะรถจะถูกแดดเป็นระยะๆ มีโอกาสที่ข้างในร้อนเป็นเตาอบบ่อย
บ่อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับเราจะนำรถหลบแดดได้ดีหรือเปล่า
แต่....แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะหลบแดดได้ทุกครั้ง
เพราะพระอาทิตย์กับแสงเงามันเลื่อนไปเรื่อยๆ

ผลทำให้ รถพับเราที่เก็บเอาไว้ เสื่อมสภาพเร็วกว่าเวลาอันควร
ผมเห็นแบบนี้ จึงส่งความเห็นมาแลกเปลี่ยนครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

breeze เขียน:เรื่องราคา อย่าไปคิดถึงมันเลย ความพึงพอใจไม่เท่ากัน ความพอเพียงไม่เท่ากัน

ส่วนมุก "ยืมเขามา ให้ขี่ไม่ได้ เจ้าของเห็นแล้ว ยุ่ง" อันนี้เจ๋งครับ

เรื่องรูป ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกัน ยิ่งปั่นคนเดียว แล้วไม่ได้ถ่าย ก็อ้างอะไรไม่ได้ ว่าไปถึงแล้วด้วยจักรยาน มีเราภูมิใจอยู่คนเดียว ..แต่บางครั้งก็เพียงพอ

เจ้า BT ผมเองก็หวังว่าจะได้เป็นเจ้าของสักวัน แต่กะว่าจะไปถอยที่อังกฤษ เลย ไปเยี่ยมน้อง เยี่ยมพี่ ที่นู้น

คงอีกหลายปีกว่าจะได้ไป แต่ไม่เป็นปัญหา

ผมก็ชอบ BT จากการพับนี่ละ ตัวดาฮอนที่ใช้อยู่ ผมว่ามันคุ้มราคา แต่ใช้งานจริง มันยังพับได้ไม่เล็กพอ
ฟังมาจากกระทู้อื่น เรื่องไปซื้อ BT ที่อังกฤษ
จำไม่ได้กระทู้ไหนแล้ว ที่นั่นไม่ได้มีร้านใหญ่ ขาย BT ครบถ้วนทุกรุ่นทุกสี
มีที่นิยมเป็นบางสีเท่านั้น ส่วนใหญ่ที่โน่นขายดี เป็นสีดำ
ถ้าจะเอาแบบเลือกเยอะ การณ์จะกลายเป็นว่า เลือกและจองในบอร์ดรถพับที่นี่
ง่ายกว่า ของแท้เหมือนกัน และราคาที่โน่น(ปลีก)กับที่นี่(ปลีก) ไม่หนีกันเท่าไรด้วยซ้ำ
แต่ถ้ายืนยันจะไปหาที่โน่น กรุณา Make sure ว่ารุ่นที่หมายตา ราคาตกประมาณเท่าไรที่นี่
เกรงว่าที่นี่อาจดีกว่า(โดยเปรียบเทียบ)(เป็นไปได้) แล้วจะเซ็งความรู้สึกครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
Chalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811233265
team: เข้าแก๊งไหนหัวหน้าตายหมด
Bike: MERIDA MATT5
ตำแหน่ง: นนท์

โพสต์ โดย Chalee »

ขอแชร์ด้วยครับ

เวลาที่มีคนถามผมว่าทำไมแพง ซื้อมอไซไม่ดีกว่าเหรอ
สิ่งที่ผมบอกเขาก็คือ เคยได้ยินที่โบราณเขาบอกว่า "คนบ้า 500 จำพวก" ไหม.
เค้าไม่มีทางเข้าใจเราเพราะเค้าไม่ได้ชอบจักรยาน เช่นเดียวกับที่เราไม่เค้าใจคนในวงการอื่นๆ ที่เค้าสามารถซื้อของสะสมอะไรบางอย่างแพงได้
อย่างเช่น มอไซเก่า มีด พระ เครื่องบินบังคับ หมวก รองเท้า ฯ

แต่อย่างนึงที่ผมมักตอบเค้าก็คือ จักรยานผมถูกกว่า Iphone4S
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ

suzurun เขียน:ผมก็อยากมีไว้ครอบครองสักคันเหมือนกัน แต่ยังไม่มีโอกาสเลย
ถ้าไม่อยากเสียเงิน อย่าตามอ่านกระทู้ BT
ยิ่งกระทู้หนา มีหลายหน้า อ่านจนครบทุกหน้าเมื่อไร
ร้อยละร้อย PM ถามราคาขอจอง เกือบทั้งหมด

โดนมาเยอะแล้ว
ขอเตือน พอแล้ว อย่าอ่านต่อ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”