เพื่อนชวนเพื่อนปั่น(2) หาดใหญ่-สตูล-เกาะลันตา-ตรัง-หาดใหญ่

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
TigerSmile'Hy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4190187
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: เพื่อนชวนเพื่อนปั่น(2) หาดใหญ่-สตูล-เกาะลันตา-ตรัง-หาดใหญ่

โพสต์ โดย TigerSmile'Hy »

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

:D คงต้องขอบคุณ"โกต๋อย" อีกครั้งที่แนะนำเส้นทางนี้ 14.6 กม. ที่แสนรื่นรมณ์ปั่นเพลินๆ กับธรรมชาติ 2 ข้างทางเผลอแป๊บเดียวก็มาออก "ซอย 4" บนถนน 4137 "ควนกาหลง - ละงู

รูปภาพ รูปภาพ
... ป้ายบอกระยะทาง แต่ผมไม่ได้ตามระยะทางนั้นทั้งหมด ถึงแยกถัดไปต้องเข้าผ่านไปทาง อ.มะนัง ... ถึงจุดนี้หลายคนคงนึกถึง"ล่องแก่งวังสายทอง, ถ้ำเจ็ดคด และชมถ้ำภูผาเพชร" สถานที่ท่องเที่ยวอันลือชื่อของ จ.สตูล ผมคงไม่ลงรายละเอียดในเรื่องสถานที่เหล่านี้ แต่ก็อยากเชิญชวนท่านๆ มาสัมผัสสักครั้ง ...
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
WebSite | www.TigerSmile.Net
ขาประจำ
ขาประจำ
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: เพื่อนชวนเพื่อนปั่น(2) หาดใหญ่-สตูล-เกาะลันตา-ตรัง-หาดใหญ่

รูปภาพ
รูปภาพ

... ยังคงอยู่บนถนน 4137 จนถึงแยกตัดกับ ทช.สต.4010 เราเลี้ยวขวาไปมะนัง ผ่านอุไดเจริญ ... "ผัง 1" ชุมชนแถวนี้เขาเรียกกัน... ผัง มาจากผังปาล์มที่ xx จำไม่ได้ว่าตัวเลขมากที่สุดเท่าไหร่แต่เยอะมาก... ต่อไปเรื่อยๆ จนถึงสี่แยก"มะนัง" ขวามือเป็น ทช.สต.4004 ไปที่ว่าการอำเภอประมาณ 1 กม. แต่ผมแยกไปทางซ้ายซึ่งเป็นทางเดียวกันที่จะไป"วังสายทอง" หากต้องแยกขวาที่ ทช.สต.3183 ซึ่งห่างจากแยกมะนังเพียง 1.7 กม.

... ผมตรงไปเรื่อยๆ "สะพาน 100 เมตร" ยังก้องในหูผมจากคำแนะนำของโกต๋อย ... มีการปรับผิวถนนประมาณ 300 เมตรตรงตามที่บอกมาเป๊ะเลย ผมจอดถ่ายรูปตรงสันเนินหากไหลลงไปแล้วคงไม่อยากจอดถ่ายรูปอีกแน่นอน...

อ้อ... ลืมบอกไปว่าเบรคแรกผมวันนี้ตามข้อมูลข้างล่าง ลองพิจารณาดูนะครับว่าตัวเลขเหล่านั้นบอกอะไรได้บ้าง... ไบ้ให้ว่าเพลินซะจนลืมหิว

:o พักผ่อนก่อนนะครับ พรุ่งนี้เช้าต้องไปโรงเรียนตั้งแต่ 6 โมง ... คงเจอกันตอนบ่ายแก่ๆ
ไฟล์แนบ
เบรคแรก
เบรคแรก
2009-04-24_064257.png (1.08 KiB) เข้าดูแล้ว 2043 ครั้ง
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
เหน่งหนักแน่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-98-46-61-26
team: TopTubeBike
Bike: Eddy Merckx EMX5 & Thorn Raven
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เหน่งหนักแน่น »

จิตใจที่บริสุทธิ์ ย่อมไม่แคร์ต่อสายตาและคำพูดอันชั่วร้าย

สวัสดีครับพี่เสือยิ้ม ผมโดนมาจนเอียนเหมือนกัน ตอนนี้ก็เลยคิดว่า รถก็รถเรา ไม่ได้ยืมรถใครมาถีบ เหงื่อก็เหงื่อเรา ไม่ได้ยืมเหงื่อใครมาออกตามรูขุมขน เงินก็เงินเรา ไม่ได้ยืมเงินใครมากินเวลาออกทริป เวลาก็เวลาของเรา ไม่ได้เอาเวลาของใครมาใช้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ฉะนั้น จัดไปครับพี่ท่าน รอชมต่อนะครับ เป็นกำลังใจให้อีกเสียงนึงครับ
.......つづく.......
โปรดติดตามตอนต่อไป
jumong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831951233
team: ออรังสะโตย
Bike: trek

โพสต์ โดย jumong »

หนังกำลังมันจบตอนเสียแล้วครับพี่น้องครับ
แจ้ว พัทลุง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bergamont tanic/GF malin
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง »

หวัดดีคับ พี่เสือ ยิ้ม หากผมได้กลับบ้าน(พรุพ้อ ป่าบอน) คงได้มีโอกาสปั่นด้วยกันนะคับ ผมอยากปั่นรอบวงกลม พัทลุง สงขลา สตูล ตรัง พี่ยิ้มคงมีข้อมูลเส้นทางอยู่บ้างนะคับ ยังติดตามหนังจอแก้วอยู่นะคับ

รูปภาพ
.... จักรยานทางไกลตามใจฉัน(ฝัน)....
อยากเที่ยวน่าน ให้มันน้าน นาน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=37367

ขอปั่นอีกที ที่ น่าน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=265735
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เหน่งหนักแน่น เขียน:จิตใจที่บริสุทธิ์ ย่อมไม่แคร์ต่อสายตาและคำพูดอันชั่วร้าย

สวัสดีครับพี่เสือยิ้ม ผมโดนมาจนเอียนเหมือนกัน ตอนนี้ก็เลยคิดว่า รถก็รถเรา ไม่ได้ยืมรถใครมาถีบ เหงื่อก็เหงื่อเรา ไม่ได้ยืมเหงื่อใครมาออกตามรูขุมขน เงินก็เงินเรา ไม่ได้ยืมเงินใครมากินเวลาออกทริป เวลาก็เวลาของเรา ไม่ได้เอาเวลาของใครมาใช้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ฉะนั้น จัดไปครับพี่ท่าน รอชมต่อนะครับ เป็นกำลังใจให้อีกเสียงนึงครับ
:P ส่า-หวัด-ดี ... ท่านพี่เหน่งฯ (เรียกพี่ตามอายุประสบการณ์นะ...บอกก่อน อิอิอิ) จริงๆ ด้วย ... (ขุม)ขน ก็ (ขุม)ขน เรา ไม่ขนใครสักหน่อย แต่ก็อาจมาบ้างที่"ขน"เรา อาจติดคนอื่นไปบ้าง...บางที :lol: :mrgreen: :roll: ขอบคุณกำลังใจที่ส่งให้ ... เส้นทางทริปนี้น่าจะตรงความสนใจของท่านพี่ฯ และท่านพี่ Met นะ ... พรรษาหน้านิมนต์มาเจริญฯ เส้นทางนี้นะครับ :D

...กลับจากโรงเรียนฯ กะจะสะสางงานที่สุมหัว เจอลูกหยอด ลูกยอเข้าให้ ก็เลยทำเป็นมองไม่เห็นมันซะ ... จึงแว๊ปๆๆๆๆ ต่ออีกสักฉาก เอาใจท่านพี่นักรัก "jumong" ซะหน่อย :P

รูปภาพ
... จากสะพาน 100 เมตร (คงมีชื่ออย่างเป็นทางการนะ แต่มันยาว...จึงเรียก 100 เมตรกัน) ยังอยู่บนถนน ทช.สต.4010 ผ่านบ้านหินปูน ระยะทางราว 7 กม. ก็ถึง 3 แยกตัดกับ ทช.สต.3007 ซ้าย-ไปละงู ขวา-ไปทุ่งหว้า ... ผมใช้เส้นทางขวาเพราะต้องไปทาง จ.ตรัง

... ผมต้องไปออกที่บ้านสะพานวา ผ่านวัดทุ่งนางแก้ว วัดทุ่งขมิ้น ทั้ง 2 วัดบรรยากาศร่มรื่นน่านอนเป็นที่สุด ... แต่ไม่นอนดีกว่า ยังไม่ถึงเวลาเข้าวัด อิอิอิ ต่อไปก็ผ่านบ้าน"ปาแกบ่อหิน" ...

:idea: เสนห์อีกอย่างที่ปั่นคนเดียว บนเส้นทางที่ไม่คุ้นเคย แม้มี GPS เป็นเพื่อนช่วยนำทาง(ให้หลงบ้างเล็กน้อย) ... ก็อดที่จะระทึกใจ ตื่นเต้น และลุ้นว่ามันจะออกที่เป้าหมายที่คาดไว้หรือไม่ ถ้าไม่...ก็มาหาว่าไปทางไหนต่อ ... แต่หากตรงตามที่คิด "สารอดีนารีน" มันหลั่งปรี๊ดปร๊าดเลย ... ความสุข ความชื่นมื่นสัมผัสได้ทันตาเห็น ... เราหลง เราอ้อม ก็ไม่ต้องมีคนมาค่อนแคะ (เพราะพาพวกเขาหลงบ่อย... :lol: ) การได้เห็นชื่อบ้าน ชื่อวัด ที่แปลกหูแปลกตา ทำให้เราได้คิดเดาสภาพภูมิประเทศในพื้นที่นั้นๆ ...
- สตูล ... จะใช้"ทุ่ง" นำหน้า เข้ามาก็เจอทุ่งนุ้ยก่อนเลย... ขนาดเข้าไปเขตตรังยังเจอ"ทุ่งยาว" เลยฮะ
- ตรัง ... จะใช้"นา" นำหน้า/ต่อท้าย เช่นบ้านนา นาหมอศรี...ฯ แต่ที่ไม่เข้าใจ"บ้านนาข้าวเสีย" จะเอามาตั้งทำไม
- ระนอง ... จะใช้"บาง" เช่นบางมัน บางวัน ... ส่านหน้าบาง ไม่เกี่ยวนะครับ อิอิอิ

... ถึงไหนแล้วละเนี่ย :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แจ้ว พัทลุง เขียน:หวัดดีคับ พี่เสือ ยิ้ม หากผมได้กลับบ้าน(พรุพ้อ ป่าบอน) คงได้มีโอกาสปั่นด้วยกันนะคับ ผมอยากปั่นรอบวงกลม พัทลุง สงขลา สตูล ตรัง พี่ยิ้มคงมีข้อมูลเส้นทางอยู่บ้างนะคับ ยังติดตามหนังจอแก้วอยู่นะคับ

รูปภาพ
:roll: เหอๆ หล่อๆ ทั้งนั้น เดาว่าขวามือคือ"พี่แจ้ว.. ณ ป่าบอน" ยินดี ยินดี และยินดีเป็นอย่างยิ่ง และขอร้องว่าอย่าหลอกให้เลือดมันสูบฉีดปรี๊ดๆๆๆๆๆ ลงมาแล้วจะลากท่าน "Bike Addict" ไปรับน้องใหม่ด้วยคน 555 ... มีแน่นอนเรื่องเส้นทาง ทั้งแบบสั้น แบบยาว 4 วัน 3 คืน หรือ 3 วัน 2 คืน ... และวันเดียวเที่ยบรอบ อันนี้ต้องใช้รถยนต์เติมน้ำมัน ... คิดว่าคงจะไม่สนใจ :D

อย่า...อย่ารอช้า โทรมาใน 15 นาที... วันที่ 23-24 พค. นี้เลยงานวิ่ง"ป่าบอนมินิ-ฮาล์ฟ มาราธอน ครั้งที่ 2" พวกผมจะปั่นไปนอนและวิ่ง(หากวิ่งไหว) กันอีก...บริเวณขอบอ่างน่านอนมั๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จ่าบอกให่
รูปภาพ

"สิ่งที่ส่งมาด้วย โบร์ชัวร์รายละเอียดการแข่งขัน" เป็นแผ่นพับ 3 ส่วน 6 หน้า ผมแสกนมาทีละ 2 หน้าก้แล้วกันนะครับ

รูปภาพ

ส่วนที่ 2 วัตถุประสงค์ .... รายละเอียดการแข่งขัน

รูปภาพ

ส่วนที่ 3 เป็นแบบฟอร์มใบสมัคร

/// จบข่าว //
หุหุหุ ไปน้ำขุ่นๆ ... มองผ่านเงาสะท้อนแสงจอคอมฯ คล้ายๆ ว่าหัวหน้าจะยืนเหล่ๆ ... ขอแว๊ปไปเสนอหน้า เอ้ยเสนองานก่อน...
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ใครมีวิธีทำให้พวกหัวหน้าฯ หันมาปั่นจักรยานได้บ้าง ... ช่วยบอกหน่อย จะได้ไม่ต้องมาคอยเหล่ๆๆๆๆ อิอิอิ
รูปภาพ
รูปภาพ

... ถึงซะที่"สะพานวา" อันนี้ไม่ได้หมายความว่าสะพานยาว 1 วา แบบตะกี้นะครับ อิอิอิ ... หากเลี้ยวซ้ายไป อ.ทุ่งหว้า (ทุ่ง...อีกแล้ว) วนกลับไปสตูลอีกรอบ :lol: ผมต้องไปทางขวา ทั้งซ้ายและขวาคือถนน 416 ที่มาจากแยกฉลุง จ.สตูล เมื่อเช้านี้ ... ตรงแยกนี้มีร้าน"ครัวสายทิพย์" บน ทล. 416, ป่าแก่บ่อหิน ทุ่งหว้า, สตูล 91120 พิกัด N7.07288 E99.78749 ดูจากภายนอกคงน่านั่ง น่ากิน ... แต่วันนี้"ปิด" ครับท่านผู้ชม

... วิว 2 ข้างทางทำให้เพลิดเพลินจำเริญใจ ปั่นบนถนนที่มีหมายเลข 3 หลักนี่ก็ดีไปอย่าง ผิวเรียบ ไหล่ทางกว้าง ,,, ข้อเสียคือรถเยอะ วิ่งเร็ว ... ปั่นไปสักพักมองเห็นภูเขาข้างทางซ้ายมือ มีอาคารหลังยาวๆ มีเสาธงสูงๆ ... ไม่ต้องเดาครับ โรงเรียนแน่นอน :evil: แต่ที่ไม่รู้คือชื่อโรงเรียน อันนี้ซิที่ต้องเดา 555 เข้าไปใกล้ก็ไม่ต้องเอ่ยถามใคร "รร.บ้านคีรีวงศ์" อันนี้มาผิดเหล่า ผิดกอ ไม่มีทุ่งฯ ไม่มีนาฯ ... ที่ชอบคือบรรยากาศครับ ผมคิดเลยไปถึงว่าอยากมาเป็นครูที่นี่ (หากได้เป็นจริงคงปั่นจักรยานกันทั้งโรงเรียน ไม่ต้องสอนต้องเรียนกันแน่เลย... :D ) ครูคงอารมณ์ดี เด็กๆ ก็คงสนใจตั้งใจเรียน เมื่อเด็กๆ ตั้งใจเรียนหนังสือ โตขึ้นจะเป็นพลเมืองดี ประเทศชาติก็จะพัฒนาแบบยั่งยืน ... หุหุหุ :ugeek: ตื่นๆๆๆ ตื่นซะที...ยิ้มเอ๋ย แค่สี 2 สี ยังจะพากันพินาศทั้งประเทศอยุ่แล้ว ยังมาฝันลมๆ แล้งๆ :cry:

รูปภาพ

ละสายตาจากโรงเรียน มองไปข้างหน้าก็สะดุดตากับที่สิ่งที่โด่ๆ อยู่ไกลโพ้น ... ???

รูปภาพ

ตะลึงอีกที...เมื่อเจอป้ายบอกอนาเขต จ.ตรัง ไม่ต้องคิดต่อเลย ป้ายทางขวามือที่หันหลังให้ต้องบอก จ.สตูล แน่นอน...เชื่อซิ :mrgreen:
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

โพสต์ โดย Bike Addict »

TigerSmile'Hy เขียน:
แจ้ว พัทลุง เขียน:หวัดดีคับ พี่เสือ ยิ้ม หากผมได้กลับบ้าน(พรุพ้อ ป่าบอน) คงได้มีโอกาสปั่นด้วยกันนะคับ ผมอยากปั่นรอบวงกลม พัทลุง สงขลา สตูล ตรัง พี่ยิ้มคงมีข้อมูลเส้นทางอยู่บ้างนะคับ ยังติดตามหนังจอแก้วอยู่นะคับ
หุหุหุ ไปน้ำขุ่นๆ ... มองผ่านเงาสะท้อนแสงจอคอมฯ คล้ายๆ ว่าหัวหน้าจะยืนเหล่ๆ ... ขอแว๊ปไปเสนอหน้า เอ้ยเสนองานก่อน...[/quote]
ผมเหนองานให้หัวหน้าแต่เช้าแล้ว บ่ายนี้แอบมาแซว

อิ อิ พี่แจ้ว นี้แกขาแรง นะ พี่ยิ้ม ปั่นเป็นแต่ทางเขา ไม่รู้ว่าทางราบเรียบแบบบ้านเราแก อิชอบม๊าย เห็นว่าแกจะไปออกทริปจังหวัดน่าน ต่อด้วยเวียดนาม ซาปา โน้น เขาๆ ทั้งนั้น
พี่แจ้วครับ
มาเมื่อไหร่ ก็ไปเมื่อนั้น เลยพี่แจ้ว ผมจะแต่งตัวรอตั้งแต่วันนี้เลยพี่ ว่าแต่ แขบๆ มา ฮิด ตะ
jumong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831951233
team: ออรังสะโตย
Bike: trek

โพสต์ โดย jumong »

พี่เสือยิ้มครับขอถามข้อมูลเส้นทางเล้กน้อยครับ..คือเส้นทางที่พี่เสือยิ้มเข้าแล้วออกทางสะพานวานั้นใกล้กว่าทางผ่านอำเภอท่าแพแล้วเข้าละงูมากว่ากันหรือมั้ยครับ...
ผมเห็นพี่เสือปั่นแล้วเลยเกิดความคิดยากปั่นบ้างครับแต่คงไม่ถึงเกาะลันตาครับอยากไปเกาะหมูมากกว่าครับเลยขอสอบถามเส้นทางเพื่อประกอบการพิจารณาครับ..ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

พี่แจ้วครับ
มาเมื่อไหร่ ก็ไปเมื่อนั้น เลยพี่แจ้ว ผมจะแต่งตัวรอตั้งแต่วันนี้เลยพี่ ว่าแต่ แขบๆ มา ฮิด ตะ
ฟิตกันจริง ฟิตกันจริง ... เอาเป็นว่า"มาเมื่อไหร่ ก็ไปเมื่อนั้น" เรื่องแต่งตัว ค่อยไปแต่เอาดาบหน้า... คนมันอาด :lol:

jumong เขียน:พี่เสือยิ้มครับขอถามข้อมูลเส้นทางเล้กน้อยครับ..คือเส้นทางที่พี่เสือยิ้มเข้าแล้วออกทางสะพานวานั้นใกล้กว่าทางผ่านอำเภอท่าแพแล้วเข้าละงูมากว่ากันหรือมั้ยครับ...
ผมเห็นพี่เสือปั่นแล้วเลยเกิดความคิดยากปั่นบ้างครับแต่คงไม่ถึงเกาะลันตาครับอยากไปเกาะหมูมากกว่าครับเลยขอสอบถามเส้นทางเพื่อประกอบการพิจารณาครับ..ขอบคุณครับ
เหอๆ ท่านนักรบ นักรัก ... คิดยังไงจะไปเกาะหมูช่วงนี้ละ :cry:

รูปภาพ

ระยะทางที่ว่าถ้าหมายถึงสี"เหลือง" ... คือทางเสือผ่าน เอ้ย...ที่ผมกระดืบๆๆๆๆ ผ่าน ,,, ส่วนสีแดง เอ้ย...สีม่วง คงเป็นเส้นที่ถาม.... จับมาหักลบกันมันต่างกัน 1 โลกับ 1 ขีด ... (จากแยกฉลุง - แยกพานวา)

เอางี้ซิ ... ชวนแปะ หรือบังโหลด ปั่นไปตามเส้นเหลือง แล้วกลับทางเส้นม่วง ... ก็จะพบความแตกต่าง :roll: อ้อ...ฝากบอกโกต๋อยด้วย เพราะแกเคยถามคำถามนี้กับผมเหมือนกัลลลลลลล์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

:?: ยังติดใจกับภูเขาที่มันโด่ๆ ไกลๆ ปั่นมานานสองนาน มันไม่เข้าใกล้ซะที ... พอปันไปเพลินๆ แว๊ปหายไปตอนไหนก็ไม่รู้... ก็ยัง ง.งู 2 ตัวอยู่ทุกวัน :lol:
มีเรื่องคิดว่าน่าจะขำ... ก่อนเข้าเขต จ.สตูล โดยมารยาท ผมต้องโทรฯ หาเจ้าของพื้นที่(ที่เรารู้จัก) ขออนุญาตปั่นฯ ในพื้นที่ จ.สตูล ... แต่ไม่ได้โทรฯ เพราะมัวแต่คิดมาก :oops:

พอเลย จ.สตูล มาเข้าเขต จ.ตรัง ก็ตั้งใจจะโทรฯ หา Tigersong เจ้าพ่อแห่งโต๊ะกาแฟฯ ที่โด่งดัง ... จนแล้วจนรอด ก็ลิมโทรฯ :( แล้วสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น ท้องฟ้าแดดเปรี้ยงๆ กลับมามีฝนตกโดยไม่มีสัญญาณเตือน ... ตายละหว่าเป็นเพราะผมคงลืมโทรฯ ขออนุญาตฯ จ้าวพ่อฯ แน่นอนเลย... ได้จังหวะหลบฝนตรงซุ้มเล็กเพื่อจะเก็บกล้องและโทรศัพท์ ... "เอาวะโทรฯ ซะหน่อย ไหนๆ แกก็มารับไม่ได้เพราะรู้ว่าแกอยู่ จ.พิษณุโลก ..." ผมคิดเสร็จสมองสั่งงาน มือกดหาเบอร์ทันที ... "ตู๊ด ตู๊ด" กำ... มันจะมาว่าตูเป็น"ตู๊ด" ทำพระแสงดาบคาบค่ายทำไม ... กดปุ่มแดง กดปุ่มเขียว 2 ที ..."ตู๊ด ---- ตู๊ด----" เออให้มันด่าไป แต่ยาวๆ แบบนี้พอรับได้ ... ปลายทางรับสายเซฮะโหล บอกที่มาที่ไป เสร็จสรรพวางสาย จะเก็บโทรศัพท์ใส่ถุงพลาสติก กันเปียกฝน ... เหลือเชื่อ ฝนหยุดตก แดดออกเหมือนก่อนนี้... ปั่นต่อไปกลางแดดเปรี้ยงๆ ตามเดิมเลยตู ... "จะโทรฯ ทำแมว?" ผมพึมพำในใจ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

... เงียบ ไม่มีใครขำ :roll: และแล้วก็ด้นด้นมาถึงทุ่งยาว ตลาดชุมชนใหญ่ รถรามากมายคึกคักขึ้นมาหน่อย ... วนตลาดไป 1 รอบจะหารถที่จอบคั้นน้ำอ้อยสดขายข้างถนน แห้ว...ครับ สงสัย"ทุ่งยาว" เขาไม่กินน้ำอ้อย ... ไม่เป็นไร ไม่มีก็ไม่กิน ก็ปั่นไปมองหาร้ายขายข้าวที่ดูว่าเป็นร้านเก่าแก่ ดังเดิม จะได้บรรยากาศอดีตสักหน่อย ... สมใจอยากเลยครับ มีอยู่ 1 ร้าน ผู้หญิงสูงอายุเชื้อสายจีน จัดร้านเรียบง่าย สะอาด มีผ้าขาวบางคลุมจานชาม ไม่มีตู้แช่น้ำอัดลม(แต่ข้างๆ ร้านมี) "เอาวะดังเดิมแน่นอน..." ผมคิดในใจ สั่งข้าวราดคะน้าหมูกรอบ ไข่เจียว 1 จาน โอเลี่ยงไม่มี มีแต่น้ำชาเฉย ... เอาเว้ยโซ้ยเลย... มื้อนี้เต็มที่หน่อย...

:oops: แทบสะอื้นเลยครับ... เติมเครื่องปรุงครบทุกอย่างหมดแล้ว รสชาด (...)ไม่รับประทานเลยครับ หัวใจห่อเหี่ยว มองไปไกลๆ เห็นถังประปาเก่าๆ เลยถ่ายรูปแก้เซ็ง...
ไม่ถวิลหาอีกแล้วร้านหาหารดั้งเดิม... รำพันไป กลืนข้าวไป... แต่ก็ยังดีที่มีข้าวกิน
ไฟล์แนบ
ระยะทางเบรคสองครับ
ระยะทางเบรคสองครับ
000.jpg (8.35 KiB) เข้าดูแล้ว 1855 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

:oops: หมดจานยังไม่อิ่ม แต่ไม่กล้าสั่งรายการต่อไป... ลุกไปร้านข้างๆ ซื้อขนมเปี๊ยะ+น้ำตาลสด(แต่ไม่สด) ตามลงกระเพาะไปอีกชุด ... เออ...กระเพาะรับทราบแล้วว่ามีวัตถุดิบลงมายังโรงงานแล้ว... :lol: จากมาด้วยอาลัย... จะไม่แวะร้านนี้อีก (พิกัด N7.21033 E99.72137) แต่หากใครคออาหารจีนรสชาดดั้งเดิมก็น่าลิ้มลองนะครับ ... ที่พูดมาไม่ได้ตำหนิทางร้าน แต่โทษตัวเองที่เลือกมากจนไม่ได้เรื่อง...

... ปั่นต่อไปบนถนน ทช.ตง.3022 ราว 7 กม. ก็มาเจอ ถนน 404 คือแยกหน้าที่เห็นในภาพ ... ถึงทางแยกมีศาลาพักคนเดินทาง ว่าง เงียบ แวะพักหน่อยเหอะ...แก้เซ็ง เป็นครังแรกในรอบปีละม้างที่ปั่นได้ 7 กม. จอดพัก(นอน) พอคลิ้มๆ เจ้าโทรศัพท์มือถือก็แหกปาก ... คว้ามารับโดยไม่ดูจอ(เพราะตาปิดอยู่) "ยู่ไน่...ขอพิกัดกันถิ" Tiger 30 เองครับไม่ใช่ใคร... เสวนา จะพารานัง ก็ได้ความว่างๆ (เมีย)ไม่อยู่ขับรถยนต์พาลูกเที่ยว... ผมก็มองในด้านดี(ที่พอจะมี) "แกคงไม่พาลูกคนข้างๆ บ้านมาแน่" ... ผมคิดของผม อิอิอิ ขับจากทะเลน้อย พัทลุง ข้ามเขาพับผ้า ผ่านสาระพัดน้ำตกแถบเทือกเขาบรรทัด ผ่านทุ่งยาว(ที่ผมจอดกินข้าวตะกี้) กำลังมุ่งหน้าไปทุ่งหว่า, ปากบารา จ. สตูล ... ถามไถ่กันเสร็จรู้เรื่องกันแบบ งงๆๆๆๆๆ ก็จบการสนทนา ผมก็ออกปั่นต่อแยกขวามุ่งหน้าไป อ.ย่านตาขาว จ.ตรัง

รูปภาพ
รูปภาพ

... ช่วงที่กำลังปั่นมองไปเห็นบ้านหลังหนึ่งสะดุดตา จอดเก็บภาพแป๊บหนึ่ง... ดูๆ เจ้าของคงไม่ค่อยมีตังค์เนาะ :P

:?: ตกใจอีกทีเมื่อมาถึงแยก"บ้านนา" เจอท่าน Tiger 30 กำลังแอบถ่าย... โลกนี้ช่างกลมเสียจริง ความลับไม่มีในโลก ก็เป็นจริงอีก... สรุปว่าไปต่ออีก 4 กม. ไปนั่งคุยที่"ร้านหมีโกหล่า" น่าจะเข้าท่ากว่า...

:idea: ข้อมูลเพิ่มเติม... ตรงแยกนี้สามารถแยกซ้านทางถนน 4235 ไปยังหาดสำราญ และต่อไปบน ถ.รพช.ตง.2027 ไปตะเสะ เพื่อลงเรียข้ามไปยังเกาะสุกร ... ที่ท่านจูมง สอบถามไว้ก่อนหน้านี้...

:idea: ติดตามชมรายงาน"เก็บภาพมาฝากจาก เกาะสุกร โดย อ.สมพล ไม้ค้ำตะวัน" ที่ http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=42678
รูปภาพ
เกาะสุกร อ. ปะเหลียน จ. ตรัง

เกาะสุกร เป็นตำบลหนึ่งในอำเภอปะเหลียน เป็นเกาะขนาดใหญ่อยู่ห่างชายฝั่งเพียง 3 กิโลเมตร บนเกาะมีชาวบ้านอาศัยอยู่กว่า 2,500 คน มีอาชีพประมง ทำสวนยาง และเกษตรกรรม ชาวบ้านส่วนใหญ่นับถือศาสนาอิสลาม เหตุที่เกาะนี้ชาวอิสลามอาศัยอยู่เป็นส่วนใหญ่แต่ชื่อเกาะสุกร เพราะในอดีตเกาะนี้เคยมีหมูป่าอยู่เป็นจำนวนมาก บนเกาะ
ยังมีผลไม้ที่มีชื่อเสียงคือแตงโม ซึ่งรู้จักกันดีในจังหวัดตรังและใกล้เคียงว่ามีรสหวานอร่อย จะมีมากในช่วงเดือนมีนาคม ถึงเดือนเมษายน บนเกาะมีรีสอร์ทบริการหลายแห่งให้นักท่องเที่ยวได้พักค้างแรม และหากต้องการนั่งเรือท่องเที่ยวไปตามเกาะในจังหวัดตรังก็สามารถจะเช่าเรือจากท่าเรือบนเกาะได้อีกด้วย การเดินทาง สามารถนั่งรถโดยสารประจำทางสายตรัง-ปะเหลียน หรือรถตู้ จากอำเภอเมืองตรัง ระยะทาง 47 กิโลเมตร และลงเรือที่ท่าเรือท่าข้าม อำเภอปะเหลียน เรือจะออกวันละ 2 เที่ยว เวลา 10.00 น. และ 14.00 น. ใช้เวลาเดินทาง 40 นาที หรือลงเรือที่ท่าเรือตะเสะ กิ่งอำเภอหาดสำราญ ซึ่งจะสะดวกกว่า ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 404 เลี้ยวขวาสี่แยกบ้านนาประมาณ 18 กิโลเมตร และเลี้ยวซ้ายประมาณ 7 กิโลเมตร ใช้เวลาเดินทางประมาณ 30 นาที ค่าเช่าเหมาเรือราคา 700 บาท นั่งได้ 10 คน และบนเกาะมีที่พักสำหรับนักท่องเที่ยว

ที่มา http://www.ezytrip.com/Thailand/th/Sout ... hSukon.htm
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
รูปภาพ
:arrow: กิจกรรม Team Free Tiger http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... 256&st=184
รูปภาพรูปภาพ

... ตามมาถึงร้าน"เย็นฤดี" ซึ่งชื่อนี้ไม่ค่อยมีคนรู้จัก แต่ถ้าเอ่ย"หมีโกหล่ำ" รู้จักันทั้งจังหวัด ... ณ ที่แห่งนี้มันประวัติที่เล่ากันไม่จบ(ที่เกี่ยวกับตัวผมนะ) ... อุบๆ ไว้ก่อน อิอิอิ

รูปภาพ

... Tiger 30, ลูกสาว และหลานพีท ... มาถึงก่อนเพราะมากับ"โคโยตี้" เอ้ย... โตโยต้า... โซโล่ไปก่อนแล้ว ผมตามหลังมาจอดเจ้า"ดิโอลล์แคน"เสร็จ ก็ไม่รอช้า...ครับ
เอ้า...ใครจะเผาช่วงนี้เชิเลยครับ :lol: เปิดโอกาสให้
ไฟล์แนบ
ภาพโดยไทเกอร์สามสิบ
ภาพโดยไทเกอร์สามสิบ
2hd8961.jpg (36.66 KiB) เข้าดูแล้ว 1743 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย TigerSmile'Hy เมื่อ 15 พ.ค. 2009, 06:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เปิ้ล หาดใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Z TEAM HADYAI
Bike: Scott Scale20 , Trek Madone 5.2 , Trek 520 , Bike friday

โพสต์ โดย เปิ้ล หาดใหญ่ »

ว่าจะส่ง PM ทำไม่เป็นแล้วหล่าว อะไรที่มันเชยพรรค์นี้ :roll: :roll: :roll:
เดี๋ยว จัดการให้ลูกค้าเสียภาษีให้รัฐเสร็จก่อนแล้วค่อยโทรหานะ
สองคน สี่น่อง ท่องทั่วจัมปาสักhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=116297
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”