ทั้งรถทั้งคนตกน้ำครำ! ควรล้างรถอย่างไรครับ สองวันแล้ว แค่เฉีดน้ำล้างเพียงพอหรือไม่

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
somchaitu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB - ROAD BIKE
ติดต่อ:

ทั้งรถทั้งคนตกน้ำครำ! ควรล้างรถอย่างไรครับ สองวันแล้ว แค่เฉีดน้ำล้างเพียงพอหรือไม่

โพสต์ โดย somchaitu »

ขอทราบวิธีล้างรถเมื่อตกน้ำครำมา

วันพุธปั่้นไปworkPoint ถึงปทุมไปทางสถานีรถไฟ
ทางที่ไม่เคยไป ถามชาวบ้านให้เลี้ยวเข้าซอยเล็กๆ
กว้าง 2 เมตร สองข้างทางเป็นสวะน้ำครำ ! ระหว่างซอย
มีมอเตอร์ไชสวน ผมหยุดจักรยานเพราะคิดว่าทางมันแคบ
ขืนขี่สวนมีหวังเฉี่ยวกันได้ตกน้ำแน่ๆ พอจะออกรถแฮนปัด
ตกน้ำครำาจนได้ ! ชาวบ้านรีบมาช่วย ให้ไปอาบน้ำบ้านเขา
น้ำใจคนไทย ขอขอบคุณอย่างยิ่ง _/\_

http://www.iamboon.bloggang.com
Do You Hear The People Sing....
เอก(โอโซน)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-8300280
team: MAD Ride.
Bike: Orbea MX29

Re: ทั้งรถทั้งคนตกน้ำครำ! ควรล้างรถอย่างไรครับ สองวันแล้ว แค่เฉีดน้ำล้างเพียงพอหรือไม่

โพสต์ โดย เอก(โอโซน) »

จริง ๆ ควรเอาไปเซอวิสรถที่ร้านจักรยานน้ะครับ
เพราะบางทีน้ำอาจจะเข้าไปในจุดหมุนจำพวกลูกปืนได้
หรือถ้าถนัดทำเองก็ลุยเลยครับ จุดหมุนทุกจุด รื้อมาทำความสะอาด ใส่จารบีใหม่ จะได้ไม่เป็นสนิม
อย่าลืมดูสายเกียร์+สายเบรกด้วยน้ะครับ มีสนิมข้างในสาย มันจะฝืดเอา
เริ่มด้วย Jamis Trial X3 -> Haro X6 -> Kona Stinky -> Specialized เดโม 9+GT I-Drive 5.0 -> GaryFisher Sugar2GS -> Orbea MX29
เสือทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868393421
team: เพิงหมาแหงนกรุ๊ป ชลบุรี
Bike: สับถังFUJI ทะลุมิติRITบรรทุก สนุกเร้าใจไปกะKHSคาร์บอน
ตำแหน่ง: ชลบุรี

Re: ทั้งรถทั้งคนตกน้ำครำ! ควรล้างรถอย่างไรครับ สองวันแล้ว แค่เฉีดน้ำล้างเพียงพอหรือไม่

โพสต์ โดย เสือทะเล »

เห็นด้วยกับความเห็นแรก ถ้าทำไม่ได้เองควรส่งร้านทำหล่อลื่นทั้งคันน่าจะรีบดำเนินการครับ
choonair
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAMIS TRAIL X3 กะ fs kona
ตำแหน่ง: กทม,สระบุรี

โพสต์ โดย choonair »

แนะนำว่าไปร้านเลยครับ ไม่กี่ร้อย คุ้มครับ 8-)
somchaitu
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ แล้วจะไปร้านให้เขาล้างให้

http://www.iamboon.bloggang.com
Do You Hear The People Sing....
อีตาหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816221916
team: ม่ายมีใครคบ
Bike: แล้วแต่จะยืมใครได้

โพสต์ โดย อีตาหนึ่ง »

จริง ๆ แล้วถ้าไม่ได้แช่สน้ำข้ามวันข้ามคืนไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะตามจุดหมุนต่าง ๆ รวมถึงตัวจารบีเองก็มีคุณสมบัติกันน้ำในตัวอยู่แล้ว
สำคัญคือล้างกำจัดฝุ่นโคลนออกให้หมด แล้วใช้ลมเป่าให้แห้ง จริง ๆ
somchaitu
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อีตาหนึ่ง เขียน:จริง ๆ แล้วถ้าไม่ได้แช่สน้ำข้ามวันข้ามคืนไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะตามจุดหมุนต่าง ๆ รวมถึงตัวจารบีเองก็มีคุณสมบัติกันน้ำในตัวอยู่แล้ว
สำคัญคือล้างกำจัดฝุ่นโคลนออกให้หมด แล้วใช้ลมเป่าให้แห้ง จริง ๆ
ตกน้ำ(ครำ) แช่อยู่สองสามนาที รีบยกรถขึ้น ทันทีมีชาวบ้านมาถาม แล้วเขาออกปากให้
ไปล้างตัวที่บ้าน ส่งสายน้ำให้ก็เลยฉีดรถจักรยานด้วย
ขอขอบคุณที่ แนะนำครับ _/\_

วันนี้ไปคาร์ฟรีเดย์หรือเปล่า
ผมไปมาครับ ตี5.30 ออกจากบ้านที่ ม เกษตร
ไปจุดนัดพบที่พระรูปทรงม้า ถึง 6.00 น. รอ 2 ชม.
ร้องเพลงชาติพร้อมกัน
แล้วจึงขี่ไปสนามหลวง
ร้อน

tanakorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897784555
team: ู^___^
Bike: jamis x3 2010

โพสต์ โดย tanakorn »

:lol: ยังไม่เคยตก แต่เฉียดบ่อย มาเก็บความรู้ สักวันจะได้ใช้บ้าง
ทำงานสนุก ลุกนั่งสบาย ไปมาสะดวก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”