หนึ่งในเส้นทางที่นักจักรยานไม่ควรใช้ (ใครมีประสพการณ์เ้้ส้นอื่นแบ่งปันนะครับจะได้ทราบทั่วกัน)

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางกะปิจ้า
ติดต่อ:

หนึ่งในเส้นทางที่นักจักรยานไม่ควรใช้ (ใครมีประสพการณ์เ้้ส้นอื่นแบ่งปันนะครับจะได้ทราบทั่วกัน)

โพสต์ โดย ลุงโท »

ระยะหลังเห็นขาแรงใช้เส้นนครนายกบ่อย ขาอ่อนอย่างผมก็เอาบ้าง เผื่อขาอ่อนหรือขาสมัครเล่น จะไปบ้าง
เมื่อวานนี้ด้วยความอยากรู้เส้นทาง ไปใช้เส้นทางผิด
คือเส้นทาง องครักษ์- บางน้ำเปรี๊ยว-ฉะเชิงเทรา
ไม่ว่าขาไปหรือขากลับขอให้หลีกเลี่ยงการใช้โดยสิ้นเชิงครับ เนื่องจาก

1. สวนกัน 2 เลนไม่มีไหล่ทางครับ อันตรายมาก
2. มีแต่รถบรรทุก 18 ล้อทั้งนั้นครับ
3. เปลี่ยวมากไม่มีตัวช่วยเลยครับ

ถ้าต้องการไปนครนายก มี 2 เส้นหลักให้วิ่ง
1. รังสิต-นครนายก ซึ่งนิยมใช้กันมาก (สามารถจอดรถที่ Lotus คลองห้าได้ หลี่กเลี่ยงจราจรแออัดต้นรังสิตครับ
2. มีนบุรี - สุวินทวงษ์-อบต.ศาลาแดง-แยกไผ่ดำ-บางน้ำเปรี้ยว-บ้านสร้าง-นครนายก
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 06 มิ.ย. 2011, 18:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
รูปประจำตัวสมาชิก
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

Re: เส้นทางที่นักจักรยานไม่ควรใช้ (ใครมีประสพการณ์แบ่งปันนะครับจะได้ทราบทั่วกัน)

โพสต์ โดย breeze »

เชื่อทุกตัวอักษร

ยกเว้น "ขาอ่อนอย่างผม"

อันนี้ไม่เชื่อครับลุงโท
tum5978
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานกรุงเทพ-พนัสนิคม (Egat Team)
Bike: Cannonale / salsa fargo touring 29 " / Rit K9 85
ติดต่อ:

Re: หนึ่งในเส้นทางที่นักจักรยานไม่ควรใช้ (ใครมีประสพการณ์เ้้ส้นอื่นแบ่งปันนะครับจะได้ทราบทั่วกัน)

โพสต์ โดย tum5978 »

ลุงโท เขียน:ระยะหลังเห็นขาแรงใช้เส้นนครนายกบ่อย ขาอ่อนอย่างผมก็เอาบ้าง เผื่อขาอ่อนหรือขาสมัครเล่น จะไปบ้าง
เมื่อวานนี้ด้วยความอยากรู้เส้นทาง ไปใช้เส้นทางผิด
คือเส้นทาง องครักษ์- บางน้ำเปรี๊ยว-ฉะเชิงเทรา
ไม่ว่าขาไปหรือขากลับขอให้หลีกเลี่ยงการใช้โดยสิ้นเชิงครับ เนื่องจาก

1. สวนกัน 2 เลนไม่มีไหล่ทางครับ อันตรายมาก
2. มีแต่รถบรรทุก 18 ล้อทั้งนั้นครับ
3. เปลี่ยวมากไม่มีตัวช่วยเลยครับ

ถ้าต้องการไปนครนายก มี 2 เส้นหลักให้วิ่ง
1. รังสิต-นครนายก ซึ่งนิยมใช้กันมาก (สามารถจอดรถที่ Lotus คลองห้าได้ หลี่กเลี่ยงจราจรแออัดต้นรังสิตครับ
2. มีนบุรี - สุวินทวงษ์-อบต.ศาลาแดง-แยกไผ่ดำ-บางน้ำเปรี้ยว-บ้านสร้าง-นครนายก
มาช้าไปหน่อย แสดงว่าลุงโทเข้าตลาดองครักษ์เพื่อไปบางน้ำเปรี้ยวใช่หรือไม่ (ถ้าใช่งานเข้าครับ) เส้นนั้นมันเป็นเส้นของ 18 ล้อเค้า โค..ตร น่ากลัวเลย ขนาดรถยนต์ยังแทบแย่เลย
ไม่ต้องขี่ให้เร็วอย่างใครเขา จงขี่เอาเท่าที่เราจะขี่ไหว
ท่าที่ขี่ไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่ขี่ไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: หนึ่งในเส้นทางที่นักจักรยานไม่ควรใช้ (ใครมีประสพการณ์เ้้ส้นอื่นแบ่งปันนะครับจะได้ทราบทั่วกัน)

tum5978 เขียน:
ลุงโท เขียน:ระยะหลังเห็นขาแรงใช้เส้นนครนายกบ่อย ขาอ่อนอย่างผมก็เอาบ้าง เผื่อขาอ่อนหรือขาสมัครเล่น จะไปบ้าง

มาช้าไปหน่อย แสดงว่าลุงโทเข้าตลาดองครักษ์เพื่อไปบางน้ำเปรี้ยวใช่หรือไม่ (ถ้าใช่งานเข้าครับ) เส้นนั้นมันเป็นเส้นของ 18 ล้อเค้า โค..ตร น่ากลัวเลย ขนาดรถยนต์ยังแทบแย่เลย

แม่นแล้ว เห็นทำทางใหม่จะลองลัดดู เข็ดไม่ไปอีกแล้ว เลยต้องยอมเสียฟอร์มแจ้งข่าว อย่าเข้าไปเด็ดขาดนะทุก
ท่าน ความยาวมัน 34 กม อันตรายสุด ๆ
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

เมื่อวานเพิ่งผ่านมาเส้นนี้เหมือนกัน ยังแปลกใจว่าคนรับผิดชอบเส้นทางไม่เห็นจะพัฒนาขึ้นเลยครับ อย่างดีก็ทำแค่ไหล่ทางสำหรับจอดรถ ไม่เจริญเอาซะเลย ... :twisted: :twisted: :twisted:
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

เป็นเส้นทางหนึ่งที่แม้แต่ขับรถไปผมยังไม่อยากจะไปเลยครับ ทั้งรถติด ทั้งฝุ่น ยิ่งฝนตกใหม่ๆนี่โคลนอย่างเละ แถมสภาพถนนนี่เอาออฟโรดไปมันส์แน่ๆครับ :D รายได้บางน้ำเปรี้ยวน่าจะเยอะนะ เพราะมีช่วงนึงซื้อขายที่ดินสร้างหมู่บ้านสร้างนิคมกันโครมๆๆๆ หายไปไหนหมดละเนี่ย
chrkum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822326446
team: Bird&bird
Bike: ORBEA alma
ตำแหน่ง: หนองแค สระบุรี

โพสต์ โดย chrkum »

:roll: เคยใช้เส้นรังสิต นครนายกเหมือนกัน
สามารถทำความเร็วได้มาก มาก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ลุงโทกะดูด 18 ล้อทุ่นแรงใช่เปล่า!?
ขวด

The Power Of Slow Ride
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Dhandranunda เขียน:ลุงโทกะดูด 18 ล้อทุ่นแรงใช่เปล่า!?
เข็ด ไม่เข้าไปอีกแล้วเส้นนั้น
wit Nexus
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-7883949
team: อิสระ
Bike: Nexus
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wit Nexus »

ถูกต้องครับลุงโท เส้นทางนี้อันตรายมากมีรถสิบล้อ,รถพ่วง,เทรลเล่อร์ มันใหญ่จริง ทางแคบขรุขระ สะพานก็เยอะ เหตุการณ์ของผมไม่ใช่จักรยานหรอกครับ วันนั้นผมใช้รถยนต์เป็นช่วงกลางคืนรถเทรลเลอร์วิ่งตามกัน2คันผมจะแซงกำลังเร่งออกปรกฏว่าข้างหน้าเป็นสะพานมีรถสวนมาผมจึงเบรคสุดกู่แล้วหักเข้าซ้ายรถผมจึงเบียดกับล้อหลังรถเทรลเลอร์ โชคดีของผมรถเสียหายเล็กน้อย มันไปเฉย ตอนตีไฟเลี้ยวจะแซงมันก็ไม่ให้สัญญาณไฟมันเลย ผมจึงมีข้อคิดฝากถึงเพื่อนจักรยานรวมถึงขับรถยนต์
1.อย่าใช้เส้นทางที่เราไม่เคยไป
2.ถ้าปั่นจักรยานอย่าปั่นเดี๋ยว
3.ศึกษาเส้นทางให้ดีก่อนออกทริป
และคงมีอีกหลายเส้นทางที่อันตราย เพื่อนๆจักรยานแชร์ประสบการณ์ให้รับรู้จะเป็นข้อมูลเป็นแนวทางปฏิบัติครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”