ไปราชบุรีจากสวนหลวงร. 9 ถ้าไม่ใช้เส้นปิ่นเกล้า นครชัยศรี มีเส้นทางอื่นแนะนำไหมครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

ไปราชบุรีจากสวนหลวงร. 9 ถ้าไม่ใช้เส้นปิ่นเกล้า นครชัยศรี มีเส้นทางอื่นแนะนำไหมครับ

โพสต์ โดย a lone wolf »

สังเกตว่าวิ่งเส้น บรมราชชนนี ต่อไปทางนครชัยศรีช่วงที่เลยมหิดลศาลายาไปแล้ว ทางค่อนข้างแคบ และรถบรรทุกวิ่งเยอะ
การมีสิบล้อวิ่งอยู่ห่างด้านขวาไปแค่หนึ่งเมตรตลอดเส้นทางกว่าจะถึงจะเข้าเขตนครปฐมนี่ค่อนข้างจะหนักใจอยู่ มันเครียดและอาจจะโดนเกี่ยวไปในนาทีไหนก็ได้
อยากได้เส้นทางที่กว้างแบบรถใหญ่เขาหลีกห่างจากเราได้ไม่ยากเกินไปน่ะครับ
ขอบพระคุณครับ :)
โจ สวนผัก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Indy Rider Team
Bike: JAMIS DRAGON TEAM 853 ,PANASONIC MOUNTIEN CAT,GIANT RICON,GaryFisher wahoo 2.0 Genesis

Re: ไปราชบุรีจากสวนหลวงร. 9 ถ้าไม่ใช้เส้นปิ่นเกล้า นครชัยศรี มีเส้นทางอื่นแนะนำไหมครับ

โพสต์ โดย โจ สวนผัก »

:mrgreen: มีทางเลี่ยงครับ เมื่อปั่นมาถึงสาย 4 ให้เบี่ยงซ้ายข้ามทางยกระดับไปทางหน้า มหิดลศาลายา แล้ว เลี้ยวซ้าย วิ่งเส้นใน ผ่านวิทยาลัยมงกุฏ
ผ่านวัดงิ้วราย ไปเรื่อย จะไปทะลุ ตลาด นครชัยศรีครับ ผ่านหน้าโรงพัก แล้วเลี้ยวขวา และเลี้ยวซ้ายตรงแยกไฟแดง ปั่นไปเรื่อย จะไปเจอกับทางต่างระดับแยกนครชัยศรีครับ จากนั้นก็สบายๆครับ ถนนเพชรเกษม ยาวไป ราชบุรีเลยครับ

ช่วงสายในรถน้อย ไหล่ทางกว้างครับ
Ahoy..Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814828426
team: Free transferred
Bike: แบบสองล้อ ขับเคลื่อนล้อหลังด้วยกำลังปั่นหนึ่งแรง..คน

Re: ไปราชบุรีจากสวนหลวงร. 9 ถ้าไม่ใช้เส้นปิ่นเกล้า นครชัยศรี มีเส้นทางอื่นแนะนำไหมครับ

โพสต์ โดย Ahoy..Bike »

ลองเส้นทางนี้ไหมครับ ถ้าพี่หมาป่าชอบเส้นทางผ่านเทือกสวน ร่มเย็น ผมทำแผนที่เอง ไปสำรวจมาเอง สองครั้งแล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ปั่นชมวิว
Ahoy..Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: แบบสองล้อ ขับเคลื่อนล้อหลังด้วยกำลังปั่นหนึ่งแรง..คน

รูปภาพ

จากจุด D มีสะพานข้ามคลอง และมีถนนดำ เชื่อมมาถึงจุดสีเขียวครับ (ต้องใช้ google.map ดาวเทียม ขยายดูถึงจะเห็น)

รูปภาพ

จากจุดสีเขียวปั่นมาเรื่อยๆ จนถึงสี่แยกตัดถนนสาย ๓๐๙๗ จะมีร้านขายอาหารตามสั่งอยู่ทั้งสองด้าน

รูปภาพ

ปั่นตรงไปเรื่อยๆ ผ่านโรงพยาบาลสุขภาพดอนคา ช่วงหัวโพอาจมีรถมาก แต่เป็นระยะทางสั้นๆ จนถึงถนนเส้น ๓๒๕ เลี้ยวซ้ายไปทาง ดำเนินสะดวก

รูปภาพ
เส้น ๓๒๕ ปั่นตามลมสบายๆ สังเกต จะมีวัดหลวงพ่อสดอยู่ขวามือ ก่อนถึงจุด D ประมาณ ๒ กม. เจอไฟแดง (จุด D) เลี้ยวขวา ตรงไปเรื่อยๆ จนถึงหน้าวัดนักบุญอันโตนิโอ เลี้ยวซ้าย

รูปภาพ

รูปภาพ
ปั่นตาม ถนน๔๐๓๗ จุด F มีป้าย อบต.แพงพวย เลี้ยวตามป้าย เป็นถนนคอนกรีต จนถึงจุด I เปนถนนเลี่ยงเมือง ราชรี ครับ

พี่หมาป่า อยากไปลองปั่นเส้นนี้ดู ก็ลองไปศึกษาใน GOOGLE.MAP เพิ่มเติมได้ครับ หรือโทรมาสอบถามผมได้ ตอนผมไปผมใช้การพิมพ์แผนที่นี้ติดตัว และถามชาวบ้านชาวสวนแถวนั้นไปด้วย เพลินดีครับ ทั้งสวนฝรั่ง ชมพู่ มะพร้าว แก้วมังกร มะม่วง ฯลฯ ที่สำคัญไม่ร้อน ฮิๆๆ

ไปเมื่อไหร่ครับ ถ้าผมว่างยินดีนำทางให้ครับ แต่ อาทิตย์นี้ และอาทิตย์หน้า ไม่ว่าง ครับ :D

ไม่สงวนลิขสิทธิ์ เสือท่านใดจะนำแผนที่นี้ไปใช้ครับ :mrgreen:
ปั่นชมวิว
ณัฐ สรรหา...
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09-0026-65xx
team: จักรยาน สรรหา...ทีม
Bike: TREK 4300,GIANT TCR

โพสต์ โดย ณัฐ สรรหา... »

แนะนำเพิ่มให้อีกเส้นทางแต่ไม่รู้ว่าจะตรงกับจุดที่จะไปหรือเปล่า จากสวนหลวง ร.9-แยกบางนา-
สรรพาวุธ-ข้ามเรือที่วัดบางนานอก-ว้ดบางน้ำผึ้งนอก-แยกพระประแดง-สุขสวัส-บางประกอก-
ถนนพระราม2(62 กม.)-แม่กลอง-อัมพวา-ดำเนินสดวก-หัวโพ-โพธาราม

จากพระประแดงมาบางประกอกบนถนนสุขสวัสดิ์รถจะมากหน่อย แต่ถ้าใช้สายในมาทางราษฎ์บูรณะ
รถจะน้อยกว่า แล้วมาเลี้ยวออกทางบางประกอกตรงหัวถนนพระราม2 บนถนนพระราม2ช่วงต้นๆ
จะมีรถเยอะหน่อยแต่พ้นบิ๊กซีไปแล้วรถจะไม่มากเท่าไหร่ จากมหาชัยไปไหล่ทางกว้างปั่นสบาย
พอถึงหลัก กม.62 เลี้ยวเข้าแม่กลองพอเลยตลาดไปแล้ว ทางไปอัมพวาจนถึงตลาดน้ำดำเนินฯ
รถน้อยมากจนไปถึงหัวโพ

ช่วงจากบางน้ำผึ้งมาทางสายในราษฎ์บูรณะ ถ้าไม่ชำนาญก็ถามคนแถวนั้นดู หรืออยากได้รายละ
เอียดมากกว่านี้ ให้แจ้งไว้ในกระทู้นี้จะมาลงให้อีกที ผมอยู่สาทรจะใช้เส้นนี้บ่อยๆเวลาปั่นไป
ดำเนินสดวก ดอนหอยหลอด คลองโคน
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

แนะนำตามแผนที่ที่คุณ Ahoy..Bike ให้มาครับ เส้นทางปลอดภัยและน่าปั่นมากๆ ครับ

ถ้าจะปั่นตามถนนใหญ่สาบเพชรเกษมนั้น จะต้องระมัดระวังตัวอย่างยิ่งครับ ......

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
stealth
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Velo Thailand ,Velo HuaHin , Huahin VTT club
Bike: สองล้อปั่น

โพสต์ โดย stealth »

เข้ามาดูเพื่อเก็บข้อมูลครับ :P
Downhill Huahin
ดาวน์ฮิลล์ หัวหิน ขอเชิญมาดิ่งกันครับ

trk93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-900-8893
team: Non
Bike: ..Wheeler เก่าๆ Maruishi...
ตำแหน่ง: กทมฯ...

โพสต์ โดย trk93 »

คุณขวัญ..Ahoy-bike เส้นทางน่าสนใจครับ..รวมระยะทางจากท่าเรือบางนาประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าว่าง.มีโอกาศจะขอรบกวนนำทางหน่อย..ยังไม่เคยไปเส้นนี้เลย
ความจริงเข้าใจง่าย.....
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ

:D
ขอบคุณทุกท่านเลยนะครับ
คุณ Ahoy...Bike คุณณัฐ...สรรหา คุณเอ้ บ้านโป่ง
จะลองดูนะครับ
ถ้าครั้งนี้ผมยังไม่ได้ไปทางสมุทรสาคร หากไปตามแบบคุณ Ahoy...Bike แนะนำ
ผมก็ควรใช้เส้นทางจากศาลายาไปนครปฐมแบบที่คุณโจ สวนผัก บอกไว้ แล้วจากนครปฐมไปราชบุรีคือแบบที่คุณ Ahoy...Bike บอก
Ahoy..Bike
ขาประจำ
ขาประจำ

trk93 เขียน:คุณขวัญ..Ahoy-bike เส้นทางน่าสนใจครับ..รวมระยะทางจากท่าเรือบางนาประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าว่าง.มีโอกาศจะขอรบกวนนำทางหน่อย..ยังไม่เคยไปเส้นนี้เลย
ตอนผมไปเส้นนี้ ผมเริ่มจาก ศาลายา ครับ จำได้ว่าปั่นจนไปกินข้าวเที่ยงที่ร้านก๋วยเตี๋ยวไข่ ที่หน้า รพ.ราชบุรี ประมาณ ๘๐ กม. ครับ จากนั้นเอา จักรยานขึ้นรถไฟกลับ ศาลายา (ผมทำงานที่ศาลายาครับ วันหยุดถึงกลับบางนา ) จากบางนาถึง ศาลายาน่าจะประมาณ ๓๐ กม. ครับ

ถ้าพี่ทัต อยากลองปั่นเส้นทางนี้ ผมยินดีนำทางครับ เริ่มต้นจากแถวไหนดี ที่พี่สะดวกครับ

๑. ปั่นไปราชบุรี .. นั่งรถไฟกลับ
๒. ปั่นไป - กลับ ราชบุรี (ทริปลุงโท พี่ก็ร้อยเจ็ดสิบกว่า แล้ว ทริบนี้จะได้ทะลุ ๒๐๐ กม. เลยครับ :D )
๓. ปั่นไปเที่ยว ดำเนินสะดวก - ปั่นกลับ ก้อได้

เส้นนี้ สองข้างทาง ส่วนใหญ่ เป็นร่องสวนผลไม้ ทางลาดยาง และเทคอนกรีต ตลอด ร่มเย็นครับ

แต่ต้องเป็นวันเสาร์ อาทิตย์ หลังจาก วันที่ ๔-๕ มิ.ย. นะครับ อยากไปช่วงไหน PM หรือโทรมานัดได้ครับ :mrgreen:
ปั่นชมวิว
ไก่กินลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9803343
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย ไก่กินลม »

จะมาวันไหนหรือครับ พอดีว่าผมเองมีสมาชิกนักปั่นอยู่ที่ราชบุรีกลุ่มนึง อาจจะชวนเพื่อนๆไปรับและไปสบทบด้วยกัน จะได้ทำความรู้จักกันด้วย ปกติวันหยุดเสาร์-อาทิตย์กลุ่มผมก็ไปเที่ยวกันที่ตลาดน้ำดำเนินฯกับโฮมสเตย์ที่อัมพวาอยู่ประจำ ผมอยู่ที่อ.เมืองครับ
"เป้าหมายอยู่ข้างหน้า"ปั่นเล่นๆ เน้นท่องเที่ยว ปั่นไป กินไป ไม่ไหวก็พัก...[/size]
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ

ไก่กินลม เขียน:จะมาวันไหนหรือครับ พอดีว่าผมเองมีสมาชิกนักปั่นอยู่ที่ราชบุรีกลุ่มนึง อาจจะชวนเพื่อนๆไปรับและไปสบทบด้วยกัน จะได้ทำความรู้จักกันด้วย ปกติวันหยุดเสาร์-อาทิตย์กลุ่มผมก็ไปเที่ยวกันที่ตลาดน้ำดำเนินฯกับโฮมสเตย์ที่อัมพวาอยู่ประจำ ผมอยู่ที่อ.เมืองครับ
ไปมาเรียบร้อยแล้วล่ะครับ เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง
ทริปนี้ไปทางพระประแดงโดยเรือข้ามฟาก แล้วต่อเข้าสุขสวัสดิ์ พระรามสอง ไปอัมพวาแล้วต่อด้วยทางหลวงชนบทไปราชบุรี
มีความสุขมากครับ
ขอบพระคุณที่ส่งคำเชื้อเชิญมานะครับ
tatoh
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814311352
team: -
Bike: merida

โพสต์ โดย tatoh »

ช้าไปมาก เจ้าของกระทู้กลับมานานแล้ว ขอเสนอเป็นข้อมูลให้สมาชิกนะ จากต้นทางขี่มาสุดถนนปู่เจ้าฯข้ามแพไปพระประแดง เข้าสุขสวัสดิ์ พระราม ๒ ตรงไปสุดถนนที่วังมะนาว ขึ้นสะพานก้นหอยไปราชบุรีอีก ๒๐ กม. น่าจะสั้นที่สุด ถ้าจะล่องใต้ก็เลี้ยวซ้าย ถนนดี ดนตรีพกไปเองนะจะบอกให้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”