“ราชภัฏนครฯ เมาน์เทนไบค์แชมเปี้ยนชิพ ครั้งที่ ๑๑”

เชิญรายงานประสบการณ์แข่ง/รูป/ผลการแข่งขัน
D-F1
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ligor 001 Ligor Team
Bike: FLASH ULTIMATE-ORBEA ALMA-SPECIALIZED TARMAC-SALSA ALACARTE
ติดต่อ:

Re: “ราชภัฏนครฯ เมาน์เทนไบค์แชมเปี้ยนชิพ ครั้งที่ ๑๑”

โพสต์ โดย D-F1 »

ส่วน ประเด็นหลังสุด นี่ผมไม่รู้ว่า จะแก้อย่างไร ถึงเแม้ราชภัฏฯ จะจัดมา 10 ครั้งแล้ว แต่ทุกครั้ง ทาง มหาลัยฯ ก็ต้องใช้ นักศึกษาใหม่ตลอด
ทางผู้จัด พยายาม ขอกำลังจากพนักงานวิทยุสมัครเล่นมาช่วย แต่ก็ได้เพียงบางส่วน ไม่ได้ทั้งหมด ก็ต้องขอโทษ นักแข่งที่ประสบเหตุ ด้วยครับ
ส่วนผม เคยไปแข่ง มีเจ้าหน้าที่ยืนอยู่ แต่ไม่ได้โบกมือให้สัญญานในการเีลี้ยว ยืนเฉยไม่สนใจ ผมก็ตรงไป ไม่มีการห้้าม ไม่มีการบอก มาซักระยะ
จนรู้ว่าหลง ก็หันหัวกลับครับ ผมไม่ได้โทษ กรรมการสนาม เพราะทราบดีว่า เค้าก็ไม่เคยมาอยู่ตรงนั้น ไม่เคยเป็นกรรมการจักรยาน เพียงแต่เสียสละ
เวลามาช่วย ผมก็ตะโกนบอกเค้า ให้ปิดทางอย่าให้ใครตรงไป ก็แค่นั้น ครับ เราเล่นกีฬา ผมอยากให้ รู้จักคำว่า รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย ครับ จึงจะเป็นสิ่งสำคัญ
ที่เราได้จากการเล่นกีฬา ชัยชนะใครก็อยากได้ครับ แต่มิตรภาพ ความสุขที่ได้ปั่น ได้มีสนามให้แข่งขัน ได้เจอเพื่อนๆ ทำในสิ่งที่รักนั้นสำคัญกว่าชัยชนะครับ

ผมมองอย่างนั้น นะ

ขอบคุณครับ

ปฐวี ธนโสภณพิทักษ์ โดโด้
จักรยาน = จักร + ยานพาหนะ หมายความว่า พาหนะชนิดหนึ่งที่ต้องถีบเหมือนกับจักร
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

Re: “ราชภัฏนครฯ เมาน์เทนไบค์แชมเปี้ยนชิพ ครั้งที่ ๑๑”

โพสต์ โดย Cycling B®y »

สำหรับผม ผมว่างานเสือภูเขาของราชภัฏฯสนุกนะครับ สนามมีทุกรูปแบบ ไม่จำเจ มีการเปลี่ยนแปลงรูบแบบสนามทุกปี เส้นทางขี่ได้ตลอด ไม่โหดหรืออันตรายจนเกินไป.....

ผมเป็นคนหนึ่งละที่ชอบหลงทาง แต่งานนี้ผมไม่หลงเพราะมีคนนำทางดี 555 (ถ้าผมขี่นำไม่แน่อาจหลง)...

เส้นทางสนุกครับ เหนื่อยบ้าง พอสนุก (ไม่เหนื่อยเหมือนบางสนาม ที่จากสนุก กลายเป็นทรมาน)

สนามนี้ รุ่น 50 สามรอบแข่งจบเหนื่อยแทบคลาน เพราะว่าวันนั้นมันอากาศร้อนมากจะไปโทษใครไม่ได้..

สนามนี้ผมชอบการจัดแข่ง รูปแบบสนาม หลากหลายดี คนดูหนาแน่น คนแข่งมีกำลังใจ น้ำเย็นมีให้ตลอด ขนาดบนเขายังมีน้ำเย็นราดตัวให้อีก สะใจมาก..

ผมยินดีให้กำลังใจผู้จัด ความบกพร่องย่อมเป็นเรื่องธรรมดา มีอะไรบอกกล่าวก็แก้ไขกันไป คนแข่งย่อมรู้ข้อผิดพลาด ผู้จัดยอมรับฟัง ทุกอย่างจะราบลื่นครับ...

รับรองได้ว่าถ้าจัดได้ดีแบบนี้ ผมและเพื่อนๆไปแข่งทุกปีครับ...

สังเกตุดูได้ว่าถ้างานนี้ไม่ดีจริง คนไม่มาแข่งมากมายกว่าที่อื่นในภาคใต้แน่ๆครับ...

ถ้วยสวย รางวัลเยอะ เส้นทางปลอดภัย อาหารน้ำดื่มพร้อม แค่นี้ก็คุ้มแล้วครับ...

ผมและเพื่อนเดินทางไปแข่ง ไปกลับกว่า 600 กิโลเมตร ได้แข่งสองวัน เหนื่อยแต่สบายใจครับ...ชนะบ้างแพ้บ้าง...แรกๆแข่งจบก็บ่นเล็กบ่นน้อยไปตามอารมณ์ความเหนื่อย...แต่มีความสุขที่ได้เดินทางไปแข่งสนามนี้ครับ.

อย่าท้อนะครับ จัดแข่งต่อไป ข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ ถือว่า ผิดเป็นครู....

"โอลิมปิค เขาจัดมาเป็นร้อยปี ยังมีข้อผิดพลาดให้เห็นอยู่บ่อยครั้ง..."

..............................................................

แดนนี่ เรืองกาญจน์. ทีม สู้...โว๊ยยยยยยยยย
แก้ไขล่าสุดโดย Cycling B®y เมื่อ 26 ก.พ. 2009, 12:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
รูปประจำตัวสมาชิก
sunyalux
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6490313
team: Nakhon Si Thammarat Cycling Club
Bike: Specialized Allez,TREK ALPHA2.1,Merida500TFS

โพสต์ โดย sunyalux »

เห็นด้วยกับคุณโดโด้มากๆครับ..คนไม่ทำอะไรเลยคือคนที่ไม่พลาดครับ..ผมว่าในฐานะแมวตัวหนึ่ง ถึงไม่ได้ลงแข่งในสนามนี้เพราะแรงยังไม่ถึง แต่ก็ได้เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ได้ทำงาน ทุ่มเทกันอย่างเต็มที่..ได้ลองสนามดูตอนที่เริ่มทำ...เห็นผู้ที่เกี่ยวข้องมุ่งมั่นในการทำสนามกันเต็มที่ ทุกฝ่าย..ก็เหมือนกับที่คุณโดโด้ว่าแหละครับ..การติชมเป็นเรื่องดีครับ เราจะได้ปรับปรุง แต่ติเสียทุกเรื่องมันน่าเบื่อครับ..(เซ็งเป็ดด้วย)อันนี้ความรู้สึกผมเองนะครับ
ไฟล์แนบ
250007-1.gif (27.44 KiB) เข้าดูแล้ว 1580 ครั้ง
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ใจเย็นๆ ครับใจเย็นๆ....

เซ็งเป็ด ของจริงต้องรูปนี้ครับ.... :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
S7444545-12.jpg (25.4 KiB) เข้าดูแล้ว 1543 ครั้ง
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
Ligor008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5976914
team: Ligor team nakhonsri
Bike: gary fisher

โพสต์ โดย Ligor008 »

อย่างนี้ ไม่ใช่ เซ็งเป็ด ภาพนี้ ความหมายน่าจะเป็น เป็ดเซ็ง ขอบคุณมากครับ ไม่มีอะไรหรอก หยอกกันเล่น ๆ อย่างน้อย จะได้ช่วยกันแก้ไข เป็นกระจกเงา และผมเองอยากให้ ทางมหาวิทยาลัยราชภัฏ รับรู้เรื่องหลายเรื่องที่ควรรู้ เป็นข้อมูลในการจัดการ ครั้งต่อไป ไม่ใช่ปล่อยให้ทางชมรมจักรยาน มารองรับความรู้สึกของเพื่อนจักรยานแต่ฝ่ายเดียว จริง ๆแล้ว การจัดแข่ง จักรยานเสือภูเขา แต่ละครั้ง แต่ละสนาม ไม่เหมือนกันหรอกครับ ถ้าให้การจัดการทุกครั้งเหมือนกันแล้ว น่าจะเป็น ตะกร้อ ฟุตบอล เปตอง อะไรเทือกนั้นเพราะจักรยานเสือภูเขาไม่เคยมีสนาม กรรมการต้องไปเดินหางูเห่าในป่า แล้วมาทำเป็นสนามแข่งจักรยาน ถ้าทุกจังหวัดใช้สนามเดิมทุกครั้งการจัดการก็เหมือนเดิม กรรมการยืนที่เดิม ทุกปี แอร์โร่อันเก่าใช้ได้เลย เพียงแค่ เพิ่มสีใหม่ ปีแล้วปีเล่า อาจมีการเพิ่มกรรมการบางจุดที่มีปัญหาเมื่อปีที่แล้ว แล้วจะเป็นอย่างไร สนามต้องเปลี่ยนแปลงไปตาม ความเจริญ ของวงการจักรยาน อย่างเมื่อก่อน แข่งกันในป่า หายไป 1 ชม.กว่า แล้วกลับมาเข้าเส้นชัย เดี๋ยวนี้ สนามอย่างนี้เหลืออยู่กี่ที่ ส่วนมากแข่งเป็นรอบ ๆ ทำให้การดูแลสนาม ต้องเข้มงวดขึ้น นักศึกษาที่มาเป็นกรรมการ ก็ ไม่มีหน้าเก่า หน้าใหม่มาทุกปี ต้องชี้แจงกันทุกครั้งก่อนแข่ง ตอนผมเช็ค กรรมการนักศึกษา อยู่ครบทุกที่ พอไปดูรอบสอง มาอยู่รวมกันแล้ว จะให้ผมทำอย่างไร สนามนี้ใช้กรรมการ รวมทั้งวิทยุ ประมาณ 65 คน รอบสนาม ถามว่า มีบ้างใหมที่ละทิ้งจากจุดที่ดูแล ผมบังคับเขาได้หรือ แล้วถามว่าเรื่องอย่างนี้ จะแก้ใขอย่างไร ชมรมก็มีคนน้อย แต่อย่างไรก็ตาม ทางชมรมขอขอบคุณ ที่ท้วงติงมา แต่คำว่า ปัญหาแบบนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้แล้ว สําหรับ ประสบการณ์ การจัดการแข่งขันมาแล้ว 10 ครั้ง ฟังดูแล้วมัน ทะแม่ง ๆ นะครับ.....ผมขอชี้แจงฐานะเป็นผู้วางกรรมการ ทุกจุด....เห็นใหมครับ คนแก่ ๆที่ขี่มอเตอร์ใซด์รอบสนามนะครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Ligor008 เมื่อ 27 ก.พ. 2009, 12:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เสือตัวสุดท้าย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815374268
team: ชมรมจักยานนครศรีฯท่าศาลา
Bike: KLEIN TREK 8500 2012 หมอบTREKเก่าๆ อีกคัน

โพสต์ โดย เสือตัวสุดท้าย »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ส่วนกระผมก็เป็นส่วนหนึ่งของคณะกรรมการครับ การทำงานของชมรมในครั้งนี้ต้องยอมรับครับว่าเราก็มีความลำบากใจอยู่หลายเรื่องด้วยกัน แต่ทางทีมงานและชมรมก็ได้แก้ไขและช่วยหลือกันอย่างเต็มที่แล้วครับ บางครั้งการทำงานแบบนี้มันไม่ง่ายเลยนะครับที่จะทำให้ถูกใจคนทุกคน ในทุกๆเรื่อง มีบกพร่องไปบ้างก็ขออภัยใว้ด้วยครับ แต่ถ้าติทุกเรื่องแบบไม่สร้างสรรค์ก็ทำให้รู้สึกท้อเหมือนกันครับ

ปัญหาแบบนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้แล้ว สําหรับ ประสบการณ์ การจัดการแข่งขันมาแล้ว10ครั้ง

ประโยคนี้ผมก็ไม่ชอบเอาเสียเลยครับ ผมว่าปัญหามีทุกครั้งแหละครับที่จัด ที่สำคัญผมว่าคำว่า สะ ปิ หริด ของนักกิฬาสำคัญกว่านะครับ ถ้าทุกคนเป็นนักกิฬา ไม่ใช่ นักแข่ง อย่างเดียว ผมว่าวงการจักรยานคงดีขึ้นมากๆ ไม่โกง ไม่เอาเปรียบ และมีน้ำใจนักกิฬา รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย นี่สิครับข้อสำคัญ

แต่ก็ดีใจมากๆครับสำหรับการแข่งขันครั้งนี้ที่ได้พบปะพูดคุยกับเพื่อนๆสมาชิกชมรมต่างๆขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ชีวิต ก็เปรียบเสมือนจักรยาน ถ้า จะให้มันสนุกก็ต้องรู้จักถีบ
ชีวิตก็เปรียบเสมือนจักรยาน ถ้า จะให้มันสนุก ก็ ต้องรู้จักถีบ ไปเที่ยวกันกับพวกเรา ท่าศาลาทีม ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 68&start=0
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=138333
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=205616
sunyalux
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6490313
team: Nakhon Si Thammarat Cycling Club
Bike: Specialized Allez,TREK ALPHA2.1,Merida500TFS

โพสต์ โดย sunyalux »

จาก2กระทู้ด้านบนคนนี้ไหมครับคนแก่ๆที่ว่า..ฮิๆ...(ไม่เห็นแก่สักหิด) เน๊อะ!!!!!
ไฟล์แนบ
DSC00224.jpg (73.03 KiB) เข้าดูแล้ว 1395 ครั้ง
ดาร์กี้ ผีทะเลทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08663959--
team: ชมรมจักรนครศรีฯ
Bike: ORBEA
ตำแหน่ง: หัวอิฐ

โพสต์ โดย ดาร์กี้ ผีทะเลทราย »

บอกแล้ว ตนทำสนามต้องการกำลังใจ
ไม่ว่าสนามไหนๆ ให้กำลังใจเขาเถอะ
เขาจะได้ทำสนามให้คุณแข่งไปอีกนาน จัดแล้วมีกำไร รับรองว่ายาก
กำลังใจสิ นั้นคือกำไร และเห็นพี่น้องเสือมีความสุข (ไม่จัดไม่รู้ ลองดูสิจะไปแข่งด้วย)
:P
ปั่นไปด้วยใจ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รายงานการแข่ง / สรุปผลการแข่งขัน”