...

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ไปโผล่รังสิตนครนายกเส้นไหนครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

...
แก้ไขล่าสุดโดย Dhandranunda เมื่อ 15 ก.พ. 2011, 18:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขวด

The Power Of Slow Ride
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

Re: ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ไปโผล่รังสิตนครนายกเส้นไหนครับ

โพสต์ โดย sunny »

ผมเคยใช้เส้นทางนี้ครับ
เข้าทางถนนคู้บอน แล้วเข้าคู้บอน 27 เข้าซอย 10 อีกที ก็จะไปทะลุทางเลียบวงแหวนซึ่งอยู่ทางทิศตะวันตกของวงแหวน
จากนั้นก็ลุยยาวตลอด ผ่านแถวๆทางแยกต่างระดับที่ทางด่วนรวมอินทราไปเจอกับวงแหวน
จนไปสุดถนนแล้วเลี้ยวขวาลอดวงแหวนไปวัดแจ้งลำหินอีกที เห็นมีนักปั่นหลายๆ กลุ่มก็ใช้กันอยู่ครับ

จากวัดแจ้งลำหินไปวัดมูลจินดา ไปได้ 2 ทางครับ ถ้าชอบธรรมชาติปั่นสบายๆ ก็ถนนเลียบคลอง 5 ถ้าขาแรง ชอบลมแรงๆ ก็ไปถนนเลียบวงแหวนได้เลย

เข้าถนนคู้บอน
รูปภาพ

ทะลุวัดแจ้งลำหิน
รูปภาพ

จากวัดแจ้งลำหิน(B) เลียบคลอง 5 ไปวัดมูลจินดา(D) (แถมถนนวงกลมไปพหลโยธินด้วยเลย)
รูปภาพ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ออกถนนเลียบทางด่วนฝั่งตะวันตกจากซอยคู้บอน 27 ก็สะดวกดีครับ รถยนต์แทบไม่มีเลยเพราะระยะทาง 2 - 3 กม.แรกเป็นทางตันสำหรับรถยนต์ผมเคยปั่นฯ ช่วงเช้าๆ มีหลายคนมาใช้เป็นเส้นทางซ้อมวิ่งออกกำลังด้วยครับ แต่ต้องระวังเศษแก้วช่วงที่ผ่านกองขยะปลายซอยหน่อยนะครับ ยางเล็กๆ มักรั่วกันประจำที่ซอยนี้ครับ

แผนที่ของคุณ sunny มีภาพประกอบชัดเจนเลยครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ลมโชย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815656361
team: __||__
Bike: Giant MTB, Specialized MTB, Colnago Road, Jamis touring

โพสต์ โดย ลมโชย »

ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ และผู้มาให้ขอมูลครับ
ตรงใจเลยกำลังศึกษาเส้นทางนี้อยู่ :D :D
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

...
แก้ไขล่าสุดโดย Dhandranunda เมื่อ 15 ก.พ. 2011, 18:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

:lol: :lol: :lol:

ถนนเลียบมอเตอร์เวย์ไปโผล่รังสิตนครนายกเส้นไหนครับ
Dhandranunda เขียน:
ช่วยแนะนำหน่อยครับ กรณีไม่อยากใช้เส้นทางที่ว่ามาข้างต้นทั้งหมดแต่อยากใช้เส้นโลคัลโรดมุ่งหน้าไปทางสถานีรถไฟรังสิต
ผมมีความเห็นว่า "เสียแรงอธิบายเส้นทาง" จริงๆ ครับ

ดีหน่อยหนึ่งตรงที่เป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆ ที่สนใจเส้นทางเท่านั้นเอง

การที่มีหลายคนมาอุตส่าห์เสียเวลาอธิบายเส้นทางให้ ลงทุนค้นคว้าหารูปประกอบมาเพื่อให้เข้าใจเส้นทางได้กระจ่างชัด ไม่ใช่ว่าเป็นประโยขน์จากอินเตอร์เน็ตที่สามารถหาข้อมูลได้ทุกเรื่องนะครับ แต่มันเนื่องจากการสั่งสมประสพการณ์ความรู้และอีกหลายๆ เรื่อง ถ้าเขาไม่สละเวลามาให้คุณก็จะไม่ได้อะไรกลับไปจากคำถาม

ดังนั้นควรให้คุณค่าหรือเครดิตกับสิ่งที่เขาเต็มใจมอบให้สักหน่อยครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องอธิบายเพิ่มเติมสักนิดนะครับว่าไม่ได้โกรธหรือน้อยใจอะไร ใครถามคำถามที่ผมคิดว่าตอบแล้วน่าจะเป็นประโยชน์กับวงการส่วนรวม ผมก็ยินดีตอบทั้งนั้น

แต่ก็สังเกตุเห็นว่าเดี๋ยวนี้หลายคนถาม สักแต่ว่าถาม ได้คำตอบไปแล้วก็ทำเหมือนคนที่หิวน้ำ มาขอน้ำกิน อิ่มแล้ว เสร็จแล้ว หายหิวก็โยนแก้วทิ้งถังขยะไป ประมาณว่าถามลอยๆ ไม่ได้ขอ ดัน เสื... มาตอบให้เอง

ผมสงสารคนตอบครับ ที่แม้แต่ไม่ใช่หน้าที่บังคับก็ตั้งใจมาตอบ บางท่านหารูปประกอบ เขียนคำอธิบาย หมดเวลาไปเป็นชั่วโมง

ไม่ขอบคุณ ขอบใจ ก็มาตอบสักหน่อยว่าอ่านแล้ว เข้าใจแล้วก็ยังดีครับ จะได้รู้ว่าคนถามเอาคำตอบไปใช้ประโยชน์ได้

ไม่ใช่เหวี่ยงทิ้งไปแบบ ไม่สนใจ ไม่เหลียวแล

มันดูแล้วเป็นวิธีการที่ไม่ดีเลยครับ ต่อไปข้างหน้าคนถามคำถามจะลำบากเหมือนใน TechxChange ที่ Pantip ที่เดี๋ยวนี้มีแต่คนถาม หาคนมาตอบปัญหาไม่ได้
ขาประจำ
ขาประจำ

...
แก้ไขล่าสุดโดย Dhandranunda เมื่อ 15 ก.พ. 2011, 19:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

...
แก้ไขล่าสุดโดย Dhandranunda เมื่อ 15 ก.พ. 2011, 19:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องดูประโยคคำพูดที่คุณใช้ครับ บอร์ดสนทนามันจะมีประโยชน์และดูมีสีสัน มีชีวิตชีวา ไม่ได้อยู่ที่คนตั้งกระทู้หรือคนตอบกระทู้เพียงอย่างเดียว แต่มันเป็นองค์ประกอบซึ่งกันและกันเหมือน Lego หรือ Jigsaw ที่พอรวมกันแล้วเป็นภาพที่น่าดู น่าอ่าน น่าติดตาม มีการ "คุย" โต้ตอบ ไป-มา ดังนั้นเราควรให้คุณค่ากับทุกคนที่ร่วมกระทู้ด้วยการมีปฏิกิริยาโต้ตอบ-พูดคุยให้เขารู้ว่าเราสนใจและ รับฟังอยู่ ไม่ใช่ข้ามเลยไปในความเห็นที่ "ไม่น่าสนใจ" และคุยกับเฉพาะความเห็นที่คุณเห็นว่า "ถูกใจ"

มารยาทในการใช้งานที่ดี ไม่ได้มีระบุไว้เป็นกฏเกณฑ์ แต่ก็น่าจะพอใช้ความรู้สึกเข้ามาจับได้เหมือนอย่างประโยคที่ว่า "ใจเขา ใจเรา" ผมตีความจากข้อความที่คุณใช้อย่างที่ยกตัวอย่างมาให้ดู เพราะคุณไม่ได้บอกอะไรอย่างอื่น ผมก็ "อ่านใจ" ไม่เก่ง คุณถามเส้นทางหนึ่งมา แต่พอทุกคนอธิบายจบ คุณบอกว่า "ถ้า" ผมเลือก "ไม่ใช้" เส้นทางที่เล่ามา มันก็ตีความได้อย่างเดียวคือ อ่านแล้ว "ไม่น่าสนใจ" จะเข้าใจว่าเป็นอย่างอื่นไปได้ค่อนข้างยากครับ
Dhandranunda เขียน:
ถ้าผมถามโดยที่ไม่เคยคิดจะไปด้วยซ้ำก็ว่าไปอย่างครับ เพีียงแต่ผมก็กลัวเป็น กลัวจะหลง จึงแต่อยากถามเส้นทางอื่นไว้ประกอบด้วยเท่านั้นเองครับ ไม่ได้หมายความว่าถามแล้วไม่ได้สนใจอะไรอีก
คุณใช้ข้อความผิดแล้วครับ ถ้าคุณกลัวจะหลง คุณก็ต้องถามรายละเอียดของเส้นทางเดิมเพิ่มเติม แต่การที่ไม่ถามอะไรเลยแต่ไปพูดถึงเส้นทางใหม่มันก็อ่านได้ว่าเหมือนคุณไปเลือกสินค้าหรือเลือกผลไม้ ผลนี้ไม่ดี ไม่น่าสนใจ "มีที่ดีกว่านี้หรือเปล่า" ตีความเป็นอย่างอื่นไม่ได้หรอกครับ

นี่ตีความตามเหตุผล ตามสิ่งที่เห็นนะครับ อย่าคิดมากว่ามาจับผิดกันนะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ...

เข้าใจครับ ต้องขอโทษด้วยครับ
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:สมาชิกใน MTB ที่ผมนับถือว่ามีภูมิความรู้ดีมากคนนึงก็คือคุณเสือ spectrum ทั้งความมีน้ำใจช่วยตอบกระทู้ต่างๆ อย่างละเอียด ผมเซฟบทความของคุณเสือไว้มากและให้ประโยชน์ดีจริงๆ

แต่ต่อไปนี้ผมคงไม่กล้าก้าวล่วงโพสกระทู้ถามอะไรในเว็บอีกแล้วเพราะคนคงจะมีทัศนคติที่ลบทันทีที่เห็นชื่อล็อคอินผมมาถาม ก็คงเข้าทำนอง ถามอีกแล้ว ถามแล้วก็ไม่สนใจ แล้วก็คงจะไม่มีคนตอบอีก ซึ่งอันนี้ผมเสียใจมากที่ถูกมองเช่นนั้นเพียงเพราะถามซอกแซกไปหน่อย

ก็ขนาดคุณเสือ spectrum ยังรำคาญเช่นนี้แล้วคนอื่นจะรู้สึกเช่นไร
อย่ามองอย่างนั้นเลยครับ อยากให้คิดว่าเป็นการติเพื่อก่อ

ผมมองทุกคนในบอร์ดไม่ว่าจะเป็นมือใหม่หรือใครก็ตามเป็นเพื่อนร่วมวงการที่ไม่ได้มีใครเก่งกว่าใคร ใครเก๋ากว่าใคร ผมเองก็เสมอกับทุกคนคือเป็นแค่คนที่ชอบปั่นจักรยานไม่ใช่กูรูหรือมือเก่าอะไรที่ใหน การแสดงความเห็นก็เพื่อติงในบางมุมที่ดูแล้วมันแปลกๆ ไม่ค่อยเข้าทีเท่านั้นเองครับ

ถ้าข้อความผมดูรุนแรงไปก็ขออภัยด้วยครับ ไม่อยากให้เสียกำลังใจหรือเอามาเป็นสิ่งบั่นทอน ความเห็นของ คุณ Dhandranunda ที่ดีๆ และน่าสนใจก็มีอีกเยอะครับ ผมเองก็ติดตามอ่านอยู่เสมอ
iceskate05
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-9349253
team: Freelance
Bike: Freestyle

Re: ...

โพสต์ โดย iceskate05 »

ยุบหนอ พองหนอ พี่เปค จัดทัวร์สักรอบ ซิ ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”