ลงเขาแล้วเข้าโค้งยาก

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JIMBEAM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898345544
team: อิสระชล 2012
Bike: GIANT LOVER

ลงเขาแล้วเข้าโค้งยาก

โพสต์ โดย JIMBEAM »

คือลงทางแทร็ค ไหลลงมาจากเขาเร็วๆนะครับ พอเจอโค้งแล้วรู้สึกว่ามันจะหลุดออกไปนอกโค้ง คือออกข้างมากๆเลยนะครับ
มีวิธีให้ควบคุมรถให้เข้าโค้งง่ายๆบ้างไหมครับ

รถผมโช๊คหน้าสปริงน้ำมันเดิมๆติดรถมา(XCT Suntur) ไม่ใช่โช๊คลมอันละเป็นหมื่น เกี่ยวไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย JIMBEAM เมื่อ 13 ต.ค. 2008, 13:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เสือตะคริว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Let's go Chiangmai
Bike: รักนะแต่ไม่แสดงออก
ตำแหน่ง: Chiangmai

Re: ลงเขาแล้วเข้าโค้งยาก

โพสต์ โดย เสือตะคริว »

สาเหตุ : (ขอเดาน่ะครับ..เป็นความคิดส่วนตัว ควรพิจารณา)
1.ระหว่างที่เข้าโค้งจะมีความเร็วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามความชันของทาง ทำให้เข้าโค้งแล้วบานออกครับ
2.คนปั่นแหยงโค้ง :D

ขอแนะนำ :idea:

ชะลอให้ช้าก่อนเข้าโค้ง ประมาณความเร็ว 80% ของความเร็วที่ใช้ปกติ หรือจะน้อยกว่าก็ได้ ก็จะไหลเข้าโค้งได้โดยระหว่างในโค้งจะได้ความเร็วเพิ่มขึ้นจากความชัน :idea:
คุณเสือตะคริวหยุดปั่นจักรยานชั่วคราว เลี้ยงลูกน้อยไปก่อน ขอมาปั่นกระทุ้แทน
กานดา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Fuel EX5

โพสต์ โดย กานดา »

Lean With
OUT-IN-OUT
วางเท้านอกโค้งให้บันไดอยู่ล่าง
SlipBizkit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: OHM ๐๘๙-753-๕๗๓๓
team: PETCC ปราจีนบุรี
Bike: O.Nine, Oltre, Dogma, SL4 ไม่มีเลยซักคัน ฮิฮิ
ตำแหน่ง: Fish China City

โพสต์ โดย SlipBizkit »

กานดา เขียน:Lean With
OUT-IN-OUT
วางเท้านอกโค้งให้บันไดอยู่ล่าง
ชันเข่าด้านในโค้งขึ้น ถูกต้องมั้ยครับ

:: ปั่นไปคุยไป...กับ...ชมรมจักรยานท่องเที่ยวเชิงนิเวศปราจีนบุรี ::
PETCC : Prachinburi Eco-Tour Cycling Club ปั่นเรื่อยๆ ไม่เหนื่อยก็พัก
JIMBEAM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898345544
team: อิสระชล 2012
Bike: GIANT LOVER

โพสต์ โดย JIMBEAM »

กานดา เขียน:Lean With
OUT-IN-OUT
น่าจะใช่ครับ ต้องลอง
เพราะผมเอาเท้าวางไว้ข้างหน้า กับข้างหลัง ทำให้ขาสับจานมันขนานไปกับพื้นครับ
ขอบคุณครับ
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

:geek: วางเท้าตามข้อข้างบน แล้วใจก็ต้องคิดด้วยว่า
เข้าไปในโค้ง ให้เร็ว (บอกยาก มันเป็นความรู้สึก)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”