coaster brake ฟรีขาได้ไหมครับ ใช้งานยังไง...อันตรายหรือป่าว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

Re: coaster brake ฟรีขาได้ไหมครับ ใช้งานยังไง...อันตรายหรือป่าว

โพสต์ โดย GoPee »

toop เขียน:
mod_gb! เขียน:จากประสบการณ์ที่ใช้รถที่มีเบรกแบบนี้มาสองคัน
(low rider, dahon speed uno) อย่างบอกว่า...
ชอบมาก
รักกมาก
และ
เท่มาก ครับ
แต่ข้อเสียคือ...
ทำแทรคสแตนด์ยากกว่ารถแบบอื่นครับ (ฟิกส์น่าจะง่ายกว่า)
แต่ก็พอทำได้ครับ ติดไฟแดง ทำประจำ :mrgreen:
ขอถามนิดครับพี่ ว่า แทรคสแตนด์ คืออะไรแล้วทำอย่างไรครับ

:D :D :D
ขอเรียนด้วยคนครับ
เพิ่งทำเสร็จไปคันหนึ่ง แต่ยังไม่กล้าปั่นกลัวเบรคไม่เป็น, เบรคแล้วออกตัวไม่ได้
เพราะขาที่ถนัดไปเบรคแล้วกลับมาข้างหน้าออกตัวไม่ได้........งงครับ
[youtube]watch?v=50R7YkzE9n8[/youtube]

สำหรับผมยากไปนะ..............ผมคงไม่ไหวมั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

Re: coaster brake ฟรีขาได้ไหมครับ ใช้งานยังไง...อันตรายหรือป่าว

โพสต์ โดย wannabe »

ทำไมถึงเรียก coaster brake?

ก่อนหน้าจะมี coaster brake เบรคที่ใช้บันไดจานโซ่ดุมหลังเป็นเบรคคือ fixed gear ครับ

โคสเตอร์เบรค ออกแบบมาหลักๆให้สำหรับเด็กที่ไม่มีแรงดึงเบรคมือ แต่ทำให้ฟรีขาได้

คำว่า coast อีกนัยแปลว่าร่อน ไหล ไปเรื่อยๆเอื่อยโดยไม่ใช้พลังงาน

นิยมใช้ที่สุดในจักรยานเด็ก และ beach cruiser หรือจักรยานปั่นชิวตามชายหาด

ไม่ควรเอาไปปั่นเร็วนะครับ โซ่หลุด เท้าหลุดบันได ไม่มีเบรคอื่น ..... หลายอย่าง

แต่เป็นเบรคดุมที่ใช้ลงเขาดีนะครับ ฟรีลงมาหรือโคสต์ลงมา ไม่ต้องกลัวเบรคล้มเหลว แทบเป็นไปไม่ได้

ระวังโซ่ขาดหรือหลุดเป็นหลักครับ
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ลงเขา ชัน ทางยาวๆ สำหรับรถพับ มีปัญหาเรื่องความร้อนมาก

วีเบรค เบรคก้ามปู ขอบล้อร้อนจัด เพราะรอบล้อจัดกว่าร้อนใหญ่ ยางระเบิด ได้ เคยเกิดยึ้น

ดิสเบรคก็จานร้อน จนต้องพัก

เบรคลูกปืน ผมลงเขาครั้งแรก ร้อนจัด กลินน้ำมัมไหม้ ต้องคอยๆ ลง

คำถาม coaster brake มีปัญหา เหล่านี้ เปล่า หากลงเขา ชัน ทางยาวๆ สัก 2 กม.
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

โพสต์ โดย almondseven »

ลุงภพ เขียน:ลงเขา ชัน ทางยาวๆ สำหรับรถพับ มีปัญหาเรื่องความร้อนมาก

วีเบรค เบรคก้ามปู ขอบล้อร้อนจัด เพราะรอบล้อจัดกว่าร้อนใหญ่ ยางระเบิด ได้ เคยเกิดยึ้น

เบรคลูกปืน ผมลงเขาครั้งแรก ร้อนจัด กลินน้ำมัมไหม้ ต้องคอยๆ ลง

คำถาม coaster brake มีปัญหา เหล่านี้ เปล่า หากลงเขา ชัน ทางยาวๆ สัก 2 กม.
ด้วยความเคารพครับ....ไม่ต้องลงเขาครับ ลงสะพานยังไม่รอดเลยครับ เบรคไม่อยู่ กดเบรคหนักๆล้อล็อค ท้ายปัดครับ

ผมใช้รถ coaster brake มาสักพักนึงแล้ว จากประสบการณ์
เป็นรถใช้ในเมือง ปั่นสนุก ความเร็วประมาณ 15-25 กำลังดี ควบคุมได้ปลอดภัย
ผมยังติดเบรคหน้าอยู่นะครับ ใช้ coast brake แล้วเจอปัญหาเวลาความเร็วสูง คือเบรคไม่อยู่
ส่วนใหญ่ใช้เบรคหน้าแตะๆ ฃะลอความเร็ว
สรุป...เป็นรถปั่นสนุก ไม่รุงรังเรื่องสาย มือใหม่ลองสักพักก็ชินเองแหละครับ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

almondseven เขียน:
ลุงภพ เขียน:ลงเขา ชัน ทางยาวๆ สำหรับรถพับ มีปัญหาเรื่องความร้อนมาก

ด้วยความเคารพครับ....ไม่ต้องลงเขาครับ ลงสะพานยังไม่รอดเลยครับ เบรคไม่อยู่ กดเบรคหนักๆล้อล็อค ท้ายปัดครับ

ผมใช้รถ coaster brake มาสักพักนึงแล้ว จากประสบการณ์
เป็นรถใช้ในเมือง ปั่นสนุก ความเร็วประมาณ 15-25 กำลังดี ควบคุมได้ปลอดภัย
ผมยังติดเบรคหน้าอยู่นะครับ ใช้ coast brake แล้วเจอปัญหาเวลาความเร็วสูง คือเบรคไม่อยู่
ส่วนใหญ่ใช้เบรคหน้าแตะๆ ฃะลอความเร็ว
สรุป...เป็นรถปั่นสนุก ไม่รุงรังเรื่องสาย มือใหม่ลองสักพักก็ชินเองแหละครับ

กดเบรคให้สุดให้ล้อล็อคไปเลยครับ แล้วค่อย คลาย-ปล่อยๆ ให้ไหลลงมา

รูปภาพ

สวัสดีครับลุงภพ

เบรคทำงานโดยใช้ไดรเวอร์ (11) ดันคลัทช์ (9) เข้าไปล๊อคกับผ้าเบรค (8) ครับ ชิ้นส่วนพวกนี้ถ้าไม่รื้อไม่แกะแล้วใส่ผิด ถ้าพังถือว่าซวยมากครับ

ความร้อนขึ้นเหมือนเบรคขอบครับ ความร้อนจะไล่จารบีออกครับ หรืออาจเผาจารบีเหนียวไปในดุมเลยจนต้องอัดจารบีใหม่ แต่เบรคเอาอยู่ครับ ล๊อคล้อได้เหมือนคุณ almondseven ว่า

เกียร์ดุมที่มีโคสเตอร์เบรคในตัวที่ผมทราบมีอย่างมากสามเกียร์ ช่วงไม่ค่อยละเอียดพอลากขี้นทางชันนะครับ ลงไม่ใช่ปัญหา

ควรอัดจารบีบ้างครับ ผมว่าจารบีมีส่วนสำคัญเลย ให้เราห้ามล้อได้ก่อนล้อจะล็อค เป็นความรู้สึกครับ

ข้างล่างนี่ S2C ครับ สองเกียร์มีโคสเตอร์เบรคในตัว เป็นเกียร์โอเวอไดรฟ์คือ ทำให้หนักกว่าเกียร์ตรง เกียร์พวกนี้ทำมาเพื่อทำสปีดครับ ถ้าล้อใหญ่พอลากขึ้น 40-50 ทางราบ ทำได้ ล้อเล็กไม่แน่ใจครับ ข้างบนจารบีเหนียว ข้างล่างใหม่ๆสดๆครับ
รูปภาพ
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก

ถ้าชนิด สามเกียร์ ดุมจะตกราคาเท่าไรครับ

ผมว่า ถ้าจะใช้ coaster brake ให้ได้สมบูรณ์ แบบร้อยเปอร์เซน ต้องใช้เวลาฝึกนาน แม้แต่จอดไฟแดง ต้องเบรดท่าไหน บันไดขวาจึงในตำแหน่งพร้อมกดเดินหน้าออกรถ

ลงเขา ลงทางชัน ก็น่าจะคล้ายกับเบรคลูกปืน แต่การใช้ขา เบรคแล้วปล่อย เบรคแล้วปล่อย ไม่ให้ความเร็วสูงเกิน จนเบรคไม่อยู่ หรือประคอง ทรงตัวไม่ได้ ไม่ง่ายนัก ขาคงทำไม่ได้ดีกว่ามือ ใช้มือเบรคลูกปืน ผมลงเขา 2 กม.น้ำมันไหม้ เสียงเริ่มดังแปลกๆ ต้องหยอดน้ำมันใหม่ ใช้ได้ปกติ ต่อมาผมจึงพยายามเบรคหน้าช่วย สลับบ้าง ถ้าใช้ coaster brake ไม่ชำนาญ คงแย่

http://www.facebook.com/lungpob
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงภพ เขียน:ถ้าชนิด สามเกียร์ ดุมจะตกราคาเท่าไรครับ

ผมว่า ถ้าจะใช้ coaster brake ให้ได้สมบูรณ์ แบบร้อยเปอร์เซน ต้องใช้เวลาฝึกนาน แม้แต่จอดไฟแดง ต้องเบรดท่าไหน บันไดขวาจึงในตำแหน่งพร้อมกดเดินหน้าออกรถ

ลงเขา ลงทางชัน ก็น่าจะคล้ายกับเบรคลูกปืน แต่การใช้ขา เบรคแล้วปล่อย เบรคแล้วปล่อย ไม่ให้ความเร็วสูงเกิน จนเบรคไม่อยู่ หรือประคอง ทรงตัวไม่ได้ ไม่ง่ายนัก ขาคงทำไม่ได้ดีกว่ามือ ใช้มือเบรคลูกปืน ผมลงเขา 2 กม.น้ำมันไหม้ เสียงเริ่มดังแปลกๆ ต้องหยอดน้ำมันใหม่ ใช้ได้ปกติ ต่อมาผมจึงพยายามเบรคหน้าช่วย สลับบ้าง ถ้าใช้ coaster brake ไม่ชำนาญ คงแย่
ไม่ยากครับ เบรคลงเนิน ประมาณเลี้ยงเบรคให้บันไดขนานพื้น เบรคให้สุดแล้วยกนิดเดียวครับ ขาหนึ่งยก อีกขาหนึ่งกด สลับกันไปครับ ใช้เบรคหน้าช่วยไปด้วยไม่ยากครับ

เรื่องตำแหน่งบันไดตอนจอดไฟแดง เลี้ยงรถฟรีขาเข้าเบรคในตำแหน่งที่เราต้องการครับ สมมุตเราออกตัวด้วยเท้าขวา ก็ฟรีเข้าจอด เบรคด้วยเท้าซ้ายเข้าไปครับ ให้บันไดขวาอยู่ข้างหน้าบน กดเบรคบันไดซ้ายข้างหลังครับ พร้อมจะออกก็กดขวาเลย จะจัดตำแหน่งบันไดไม่ได้ก็ตอนเบรคกระทันหันครับ ผมว่าต้องดูคนปั่นเองด้วยว่าเป็นประเภทเบรคกระทันหันบ่อยหรือเปล่า หรือการเบรคส่วนใหญ่มีการคำนวนล่วงหน้า ถ้าเป็นอย่างหลังไม่ต้องกังวลครับ ถ้าเป็นแบบแรก ใช้ดิสเบรควีเบรคดีกว่าครับ

มันจะจับจังหวะเป็นธรรมชาติไปเองครับ

ขออภัยครับ เรื่องเกียร์ดุมเบรคโคสเตอร์จำผิด ของ Sturmey Archer มีถึง 5 สปีดครับ ของ Sachs/SRAM ไม่แน่ใจ

SA มีคนนำเข้าอยู่ครับ ผมไม่ทราบราคา ผมเคยซื้อเอง 2 สปีดประมาณสองพัน 3/5สปีดไม่น่าหนีกันเยอะครับ จริงๆไม่แพงแต่ของมันหนักครับ

รูปภาพ

ดูหน้านี้ครับ http://www.sturmey-archer.com/products/ ... id/35.html เกียร์ดุมโคสเตอร์เบรคจะมี C ในรหัสรุ่นครับ

สำหรับล้อเล็ก ต้องดูความกว้างดุมที่ overlock nut ครับ ส่วนปลอกดุมจะเจาะ 36 รูมา แต่ผมจำได้ว่าสั่งตรงแบบไม่เจาะก็ได้ครับ
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ เคยลองปั่นcoaster ระยะ สั้นๆ ครับ

ผมไม่ได้ ออกปั่น ไกลๆ สำรวจ อย่างเก่า แล้ว ครับ

นานๆ ไปทริปครั้ง ครัย

wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมยังลอกการบ้านลุงภพอยู่เลยครับ ล่าสุดพาสาวๆไปเอ็นจอยเส้นเรียบคลองบางบัวทองมา แต่ตัดทริปสั้นหน่อยครับ ทริปหน้าไปวัดเฉลิมพระเกียรติที่ลุงภพเคยนำผมไป

ต้องขอขอบพระคุณลุงภพมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

trackstand ครับ
ที่เค้าจอดรถแล้วทรงตัวไม่เอาเท้าลงพื้นครับ

แต่ทำยังไง ไม่รู้จะอธิบายรู้เรื่องรึป่าวนะครับ
พื้นฐานหลักๆ ก็วางลูกบันไดให้ขนานพื้น
โดยให้ขาข้างที่ถนัดอยู่ข้างหน้า
หันแฮนด์ไปทางขาที่ถนัดอีกอย่างด้วยครับ

แต่บางทีผมก็เป๋ไปมา ขาไม่ได้วางอย่างที่ว่าบ้างเหมือนกัน

โดยส่วนตัว ถ้ารถจอดอยู่แล้วทำโอกาสไม่ติด
จะมากกว่าปั่นมาติดไฟแดงแล้วทำครับ

ลองดูครับเป็นทักษะที่น่าหัดไว้ครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

อีกประโยชน์นึง ของรถที่ใช้เบรกแบบนี้
โดยเฉพาะกับรถพวก beach cruiser คือ
สมัยก่อนรถแบบนี้เค้าปั่นเฉิดฉายกันตามชายหาดครับ
(เมืองนอกอย่างอเมริกา ต้นกำเนิดรถทรงนี้)
ทีนี้อีกกิจกรรมที่ทำกันคือการเล่นเซิร์ฟบอร์ด (surfboard) ครับ
พวกนักโต้คลื่นนี่ก็จะปั่นไป หนีบกระดานโต้คลื่นไป
เมื่อมือไม่ว่างกำเบรก ก็ใช้ขานี่แหละครับ

สมัยเรียนเคยจำลองอารมณ์นี้หลายหนครับ
ปั่นโลว์ไรเดอร์ไปเรียน พร้อมกับหนีบเพลทงานที่ทำไปส่งอาจารย์ (ดีที่บ้านอยู่ไม่ไกลมหา'ลัย)

กับเมื่อไม่นานนี้ โดนตะขาบกัดนิ้วมือจนแขนบวมอยู่อาทิตย์นึงได้ หมอไม่ให้ห้อยแขนลงต่ำเลยคล้องอาร์มสลิง แล้วก็ปั่นแขนเดียวไปนี่แหละครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

ลองปั่นดูแล้วครับ
- การปั่นง่าย......กางสะดวก ปั่นสบาย เก็บง่าย ปั่นแบบชาวบ้านไปตลาดทั่วไป
เฟืองหน้า 48 ฟัน หลัง 16 ฟัน ออกตัวไม่หนักมาก 1:1 พอเป็นเกียร์2 = 1:1.36 รอบขายังเหลือ
(สำหรับเด็กแล้ว คงหนักบ้างนิดหน่อย แต่ปั่นสนุก ให้ลูกสาวปั่นอาจต้องลดจานหน้ามาเป็น 46 ฟัน แต่งง่ายกว่าด้วยครับ)
- การเบรค.....อีกเหมือนกัน มักจะลืมเบรคเพราะอยู่ที่ขา มักจะขยับมือแต่ไม่มีมือเบรคบีบเกือบไปเหมือนกันครับ
อีกอย่างเวลาใช่เท้าเบรคแล้ว เมื่อหยุดจะเอาขาลงแตะพื้นทันทีก็ไม่ได้ ต้องมีวิชาตัวเบาทรงตัวบนจักรยานสักพักครับ ฝึกสมาธิดีจริงๆ
- การออกตัว.....เมื่อเบรคแล้วจะออกตัวอีกครั้งทำไม่ได้ไม่ถนัด ต้องฝึกวางเท้าก่อนเบรคโดยต้องวางขาจานให้ขนานกับพื้น
หรือ อยู่ในมุมองศาที่เราจะลงเท้าออกตัวถนัดไว้ก่อนนะ แล้วค่อยใช้เท้าที่อยู่ข้างหลังกดบันไดถอยหลังเบรคครับ

สรุป......ผมยังปั่นรถถอยหลังเบรคยังไม่ถนัด แต่เท่าที่จับจังหวะได้ก็ประมาณนี้ครับ
ไฟล์แนบ
DSC07890.jpg (115.8 KiB) เข้าดูแล้ว 590 ครั้ง
DSC07861.jpg (115.78 KiB) เข้าดูแล้ว 590 ครั้ง
DSC07804.jpg (95.62 KiB) เข้าดูแล้ว 590 ครั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ

รถทำได้สวยมาก
กว่าจะถนัด ต้องใช้เวลานะ

kmaitree
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Folding Bike, Mini Bike, Touring Bike

โพสต์ โดย kmaitree »

ประสบการณ์จากการปั่นจักรยานแบบ coaster brake (เบรคหลัง) มาประมาณ 1 ปี
1.ควรฝึกการใช้เบรคหลังให้คล่องก่อนออกถนนใหญ่..ฝึกจนเป็นอัตโนมัติ..
2.ควรมีเบรคหน้าด้วย จะมีประโยชน์ตรงระยะประชิดช่วงที่ใช้เบรคหลังไม่ทันและกรณีเบรคหลังใช้ไม่ได้ เช่น โซ่ขาด (โอกาสน้อยมาก)
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไม่ได้แวะเวียนกระทู้นี้มานาน มีประสบการณ์นึงมาแบ่งปันครับ
...คือส่วนตัวเนี้ย เป็นคนชอบปั่นมากินดื่มยามค่ำเวลาเลิกงาน(หรือวันว่าง)บ่อยๆ [กินดื่มอะไรคงไม่ต้องบอกเนอะ :mrgreen: ])
ทีนี้ พี่สาวที่ร้าน ที่ไปบ่อยๆ เนี้ย
เค้ามักมายืมรถผมปั่นไปซื้อของมาเติมร้านบ่อยๆ (ทั้งที่ในร้านมีจักรยานน่าปั่นหลายคัน)
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ แค่พี่สาวคนนี้เค้าเคยใช้ชีวิตที่เยอรมัน แล้วเค้าก็ชินกับจักรยานที่ใช้เบรกแบบนี้
มากกว่าเบรกที่อยู่ที่มือ
...
คืออยากจะบอกว่า
เบรกระบบนี้ เป็นหนึ่งในความดั้งเดิมของประวัติศาสตร์จักรยาน และเป็นระบบสากลระดับนานาชาตินะครับ
...
ถ้ามีโอกาสก็อยากให้ทำความรู้จักกับรถที่ใช้กลไกห้ามล้อ
ที่คลาสสิคแบบนี้กัน
...
เวลาที่มีคนมาดูรถผม แล้วมีคำถามด้วยความสงสัย
ว่าเบรกได้ยังไง ผมนี่บอกได้อย่างภาคภูมิเลย(ประมาณ)ว่า
"ผมสามารถควบคุมรถได้เป็นส่วนหนึ่งของร่างกายแล้ว"
(เรื่องเบรก ก็เรื่องนึง[สำหรับคนไม่รู้]
แต่เรื่องทำแทรคสแตนด์ นี้อวดได้จริงๆ...
โคตรเท่อะ [ผมชอบให้การใช้จักรยาน เป็นซีน(scene)ที่เท่ครับ เพราะการใช้จักรยาน มันเท่จริงๆ 8-) )
...

...
...

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”