มีอะไรที่ช่วยให้ใส่บาร์เอนแล้วปลาแฮนด์ไม่พังบ้างครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อาซูจิ ยามากูเตะ
ขาประจำ
ขาประจำ

มีอะไรที่ช่วยให้ใส่บาร์เอนแล้วปลาแฮนด์ไม่พังบ้างครับ

โพสต์ โดย อาซูจิ ยามากูเตะ »

ขอแบบที่ได้ผลแบบชัวร์ๆนะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ อยากใช้บาร์เอ็นครับ แต่กลัวปลายแฮนด์พังครับ เคยพังมาแล้ว 2 อันครับ ตอนนี้เลยไม่กล้าใช้ครับ ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบครับ

รูปภาพ

อยากใช้แบบนี้ครับ

รูปภาพ
joecud34
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tree Ford Bike Ann Arbor,MI
Bike: Ibis MOJO, C'dale
ติดต่อ:

Re: มีอะไรที่ช่วยให้ใส่บาร์เอนแล้วปลาแฮนด์ไม่พังบ้างครับ

โพสต์ โดย joecud34 »

ที่พังน่าจะเพราะว่า ขันน็อตของ bar end เเน่นไปครับ
ต้องลองดูspec ของ handle bar ว่าเค้าให้ขันเเน่นเเค่ไหน เเล้วจะให้ชัว ควรใช้ประเเจปอนด์ไขนะครับ เค้าจะบอกมาว่าควรขันเเน่นกี่ปอนด์ (ส่วนมากที่จะมีปัญหา น่าจะเป็นhandle bar ที่เป็นcarbon)

handle bar ที่เป็นcarbon ของบางยี่ห้อ ตามspec เค้าก็ไม่ให้ติดbar end ครับ
ลองอ่านคู่มือที่มากับ handle bar ดูครับ หรือไม่ลองไปหาspecดูในเนทดูครับ

ส่วนhandle bar ที่เป็นอลูมิเนียม ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ไม่น่าจะต้องใช้ประเเจปอนด์ไข
ใช้มือขันพอเเน่นๆ ไม่ขยับ น่าจะพอ ไม่ต้องขันเเน่นสุดเเรงครับ

Just My Two Cents
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: มีอะไรที่ช่วยให้ใส่บาร์เอนแล้วปลาแฮนด์ไม่พังบ้างครับ

โพสต์ โดย เต »

ถ้าอยากใช้แฮนด์คาร์บอน ก็ใช้จุกปิดปลายแฮนด์ที่เป็นอลูมิเนียมสิครับ :lol:
อะแหล่ม 8-)
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ลองเอาปลายแฮนด์แบบนี้มาใส่ดูซิครับ
อันนี้ได้มาจากพี่ศรัณยู แข็งแรงๆ
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”