หน้านี้ หน้าร้อน(บรรลัย) ขี่เสืออย่าลืมดื่มน้ำนะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

หน้านี้ หน้าร้อน(บรรลัย) ขี่เสืออย่าลืมดื่มน้ำนะ

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าจะบอกว่า อากาศร้อนมาก เราเลยจุดนั้นไปไกลแล้ว เพราะเราจะต้องบอกว่าอากาศร้อนบรรลัยถึงจะถูก

ถึงร้อนอย่างไร คนรักจักรยานก็ยังปั่นกันอยู่เช่นเดิม ยอมเปลืองน้ำหน่อยหนึ่ง ยอมปั่นตอนเย็นลงกว่าเดิมอีกหน่อยหนึ่ง ถือว่ากลางวันมันยาวกว่าเดิม มืดช้าลง

แต่ผมก็มีคำเตือน ฝากมายังทุกๆคน

1. อากาศร้อนๆแบบนี้ เราอาจจะเสียเหงื่อได้มากกว่า 1 ลิตรต่อชม. และในเวลาร้อนจัดๆ ปั่นหนักๆ อาจจะเสียได้มากถึงระดับ 2-3ลิตร/ชม.
2. เสียเหงื่อแบบนี้ ตัวมิชุ่มเป็นตกน้ำเลยหรือ ? ตอบว่าไม่หรอกครับ เพราะจักรยานปั่นฝ่าลม ลมทำให้เหงื่อระเหยไปก่อนที่เราจะทันรู้ตัวเสียอีก
3. เวลาเสียเหงื่อ เราเสียอะไรไปบ้าง ? ตอบสั้นๆว่า เสียน้ำครับ เสียมากด้วย และก็เสียเกลือแร่ที่ออกมากับเหงื่อ คนที่ออกกำลังกายมาตลอดๆ จนร่างกายปรับตัวได้ ร่างกายจะลดจำนวนเกลือแร่ที่ขับออกมาทางเหงื่อให้น้อยลงครับ แต่บรรดามือใหม่ทั้งหลาย หรือ ชม.บินยังไม่มากพอ จะมีการเสียเกลือแร่ไปมากกว่าพวกมือเก๋าๆ หรือ ผ่านโลกมาช่ำชอง
4. สัดส่วนของเกลือแร่ในเหงื่อจะมีราวๆ 1/3 เท่าของในเลือดครับ
5. ดื่มน้ำอย่างไร ดื่มน้ำดื่มผสมเกลือแร่เมื่อไหร่ ? บอกตรงๆว่าหลังจากพยายามค้นๆหาๆอ่านๆ ก็ยังไม่ได้ข้อสรุปที่เป็น rule of thumb หรือ กฎเหล็ก หรือ ที่เรียกว่า หลักการปฏิบัติแบบตายตัวไม่ได้ เพราะนักปั่นแต่ละคนมีความแตกต่างกันมากเหลือเกิน ไม่สามารถใช้แทนกันได้เลย เอาเป็นว่าพยายามดื่มน้ำไปเรื่อยๆ เป็นระยะๆ ตัวของเราจะทราบเองว่าเมื่อไหร่ ตรงนี้ต้องคอยเตือนตนเอง อย่าดื่มเมื่อรู้สึกกระหายน้ำ เพราะความรู้สึกกระหายน้ำจะมาช้ามาก คือ ในบางครั้งเราอาจจะเสียน้ำไปจากร่างกายตัวเองไปมากแล้ว จึงเริ่มรู้สึกกระหายน้ำ , ในวันที่ร้อนจัด เราจะเสียเหงื่อมาก เครื่องดื่มผสมเกลือแร่ในท้องตลาดก็สามารถเลือกจัดกันได้เลยครับ เท่าที่เคยสำรวจดูคร่าวๆ สัดส่วนของเครื่องดื่มเหล่านี้จะมีความเข้นข้นของเกลือแร่ใกล้เคียงกับความเข้มข้นของเกลือแร่ในเหงื่อของเราเลยแหละ เกือบจะบอกว่าเสียเหงื่อมากเท่าไหร่ ก็กินชดเชยไปเท่านั้นเลยก็ยังได้ แต่ไม่แนะนำให้คิดแบบนั้นนะครับ เอาเป็นว่าผมใช้ข้อมูลเดิมๆที่ใช้แล้วไม่มีอันตราย( คือ ไม่มากเกิน ) ก็คือ เริ่มดื่มเมื่อผ่านไปแล้ว 1 ชม. แต่ถ้าอากาศร้อนจัด เสียเหงื่อมาก ก็อาจจะเริ่มภายในชม.แรกเลยก็ได้ ดื่มสลับกับน้ำเปล่า หรือ ดื่มเป็นตัวชูโรงก็ได้ แต่ปัญหาของเครื่องดื่มพวกนี้ในบางยี่ห้อคือ มีน้ำตาลมากเกินไป
( เรื่องนี้ ผมยังพยายามค้นหาอ่านอยู่ เอาไว้ให้ตกผลึกก่อน จะมาแนะนำกันทีหลัง , ความรู้ทางวิทยาศาสตร์มันเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา )
6. หมั่นชั่งน้ำหนักตัวเองก่อนปั่นและหลังปั่นเทียบกันด้วยนะครับ เมื่อวานนี้ผมปั่นไป 50กว่ากม. หมดน้ำไป 1 กระติกเต็มๆ กลับมาถึงก็ดื่มน้ำตามอีกมากเหมือนกัน กลับบ้านชั่งน้ำหนักดู น้ำหนักหายไปราวๆ 1 กก. ( น้ำ 1 ลิตร นะครับ ) เพราะเมื่อวานนี้ ทั้งเสื้อปั่นจักรยาน กางเกงปั่นจักรยาน มันชุ่มมาก แม้แต่สายวัดHRที่คาดอกก็แฉะยังกับเอาไปแช่น้ำมาก เลยเชื่อว่าเสียเหงื่อไปมากกว่าที่คิดแน่ๆ ยังดีนะครับที่ปั่นตอนเกือบหกโมงเย็น กลับมาถึงที่พักตอน 2 ทุ่ม ( อุณหภูมิดูจาก EDGE500 อยู่ที่ระดับ 32องศาC ตลอดเวลาเลย ยิ่งที่หอพักนี่ แตะ 34องศาเลย ) ก็เลยดื่มน้ำชดเชยไล่ตามไปอีกเยอะเหมือนกัน
7. สีของปัสสาวะอาจจะบอกได้ แต่ก็ยังช้าอยู่นะครับ เพราะเมื่อคืนนี้ สีของปัสสาวะผมเข้มขึ้นกว่าปกตินิดเดียว แต่น้ำหนักที่หายไป 1 กก. ทั้งๆที่ดื่มน้ำตามตลอด ก็แสดงให้เห็นว่าเรายังขาดน้ำอยู่อีกเยอะทีเดียว

พยายามสังเกตตัวของเราให้ดีนะครับ แล่้วปรับเป็นระยะเวลาในการดื่มน้ำ
ไม่มีกฏตายตัว เราต้องพิจารณาตัวของเราเอง อากาศร้อนจัด-->น้ำดื่มเกลือแร่มีความจำเป็นอยู่เสมอ
อย่าดื่มน้ำเมื่อรู้สึกกระหาย <--- ขอแก้นิดหนึ่งนะ ผมตั้งใจจะพิมพ์ว่า อย่ารอจนรู้สึกกระหายน้ำแล้วจึงค่อยดื่ม แหะ แหะ
Mg แมกนีเซียมในน้ำดื่มเกลือแร่ ช่วยป้องกันหรือลดโอกาสการเกิดตะคริวได้

HRM ก็ยังเป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆในช่วงนี้ อากาศร้อนทำให้หัวใจเต้นเร็วกว่าปกติ เหนื่อยเร็วขึ้น ใส่ใจกับตัวเลข 3หลักที่มันแสดงให้ดูด้วยนะครับ อย่าคิดว่ามันก็เป็นเพียงตัวเลขเท่านั้น :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย lucifer เมื่อ 04 เม.ย. 2013, 18:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Aud Phuket
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bianchi, giant

Re: หน้านี้ หน้าร้อน(บรรลัย) ขี่เสืออย่าลืมดื่มน้ำนะ

โพสต์ โดย Aud Phuket »

:D

ขอบคุณมากครับ
Anyone who rides a bike is a friend of mine.
klim
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ตราจรเข้

Re: หน้านี้ หน้าร้อน(บรรลัย) ขี่เสืออย่าลืมดื่มน้ำนะ

โพสต์ โดย klim »

ขอบคุณ อ.Lucifer มากครับ บางทีร้อนจนแสบตาเลยครับจากแสงสะท้อนบนผิวถนนกับกำแพงข้างทาง ยังคิดเลยว่าแว่นกันแดดอาจจะเอาไม่อยู่ด้วยซ้ำ :oops:
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

ขอบคุณครับ :mrgreen:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

ขอบคุณครับ...เป็นเรื่องที่ประมาทไม่ได้เลยสำหรับคนที่ออกกำลังกายกลางแจ้ง.
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
ichobi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ichobi »

นั่งทำงานอยู่ในห้องยังกินน้ำเป็นลิตร ออกไปปั่นมันจะขนาดไหน ขอบคุณครับ
WWW.DUCKINGTIGER.COM

เว็บไซต์อัปเดตข่าวสารวงการเสือหมอบ Road Racing, Pro Tour, รีวิวอุปกรณ์,
แนะนำมือใหม่, วิเคราะห์การแข่งขัน, การฝึกซ้อม ภาษาไทยสำหรับคนไทย!
กดไลค์ Fanpage ครับ :)
Gemini
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-784-9069
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK 4500 / K2ZEED TEAM

โพสต์ โดย Gemini »

ขอบคุณครับ :lol:
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

เข้ามาเล็กเชอร์ครับ จดๆๆๆ
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
boombaraka
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์บ้าน
team: ยังไม่มีอ่ะ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย boombaraka »

ครับ ร้อนจริง

เมื่อวานออกไปวิ่งได้ซัก 5 กม. ตามปกติ แต่เหงื่อมากกว่าที่เคยเหลือเกิน
tidno1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 2013 Merida Big Nine TFS 300D, 2012 Fuji Barracuda

โพสต์ โดย tidno1 »

ผมผสมเครื่องดืมเกลือแร่ไปกับน้ำเปล่าเลย รสชาติมันจะปะแล่ม ๆ หน่อย

แต่ดีคือได้กินเกลือแร่/น้ำตาลทีละน้อย
Arxufel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Kae-Rai Cycling Team
Bike: Cannondale CAAD10 , Bridgestone Wild West
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Arxufel »

ขออนุญาตินำไปแปะที่อื่นนะคร๊าบบ ความรู้ดีดีเช่นนี้

ขอบคุณคร๊าบบ
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

ถ้าขากระติกใส่แกลลอน6ลิตรได้ผมใส่ไปแล้ว

เมษาปีที่แล้ว ทริปลุงโท ผมดื่มน้ำทุกชนิดรวมกัน11ลิตร สะใจเลย
TS57.3 CS35± AV28 LT240
Bike Anyway
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Bike Anyway »

ขอบคุณครับ
แผนที่ร้าน https://www.facebook.com/media/set/?set ... 216&type=3

http://www.facebook.com/BikeAnyway
เปิด 12.30 - 20.00 น. ทุกวัน
Tel. 086-335-3359
Cycling-Order
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: LINE : ekalak-tui

โพสต์ โดย Cycling-Order »

HR ขึ้นสูงจริงครับ
stem pro vibe 7s OD2 สำหรับ giant + canyon
ติดต่อ Line : ekalak-tui , โทร 099-4294292 ตุ้ย
MPK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB,Bikeloves
Bike: Tokyobike CS, Brompton M6R, Axman Broncos SL3, Klein Attitude

โพสต์ โดย MPK »

มันร้อนเพราะแบบนี้แน่ๆ :o :o :o

รูปภาพ
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าไม่เชื่อกัน เกี่ยวล้มกันเดี๋ยวรถถลอก
ถ้าฝนตก ต้องงดออก ถ้าซ่าออกไป เป็นไรไปเดี๋ยวงานจะงอก....

เช็คWeather หน่อย Baby
ถ้าRainy นะ Honey
Cancle Trip เลย Baby
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”