+++ปั่นไปตามใจฝัน ปอยเปต-เสียมเรียบ-พนมเปญ-ไพลิน+++

ผู้ดูแล: packai, มุก

รูปประจำตัวสมาชิก
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

Re: +++ปั่นไปตามใจฝัน ปอยเปต-เสียมเรียบ-พนมเปญ-ไพลิน+++

โพสต์ โดย มุก »

สวัสดีครับ และขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับ มีเพื่อนสมาชิกมอบเพลงนี้ให้ผม งั้นผมมอบให้เพื่อนๆฟังทุกคนพร้อมกันเลยนะครับ

เห็นว่าเกี่ยวข้องกันเลยเอามาฝากเพื่อนๆ จาก นสพ.ไทยรัฐ ครับ
http://www.thairath.co.th/content/pol/31066

ตำนานนางฟ้า

อัปสรา หรือนางอัปสร ที่ปรากฏเรียงรายอยู่ในปราสาทนครวัดของเขมร มีจำนวนนับพันองค์ กล่าวกันว่า ทุกองค์แต่งองค์ ทรงเครื่อง กระทั่งมุ่นมวยผมต่างกัน
อัปสร หรือเทพอัปสร คือนางฟ้า คัมภีร์ รามายณะ กล่าวว่ากำเนิดในสมัยพระนารายณ์ ปางที่ 2 (กูรมาวตาร แห่งกฤตยุค) พวกเทวดาและอสูร ต่างมีบุญจำกัดเวลา ทุกตนอยากมีชีวิตอมตะอยู่ค้ำฟ้า จึงตกลงกันช่วยกันกวนเกษียร สมุทร ทำน้ำอมฤต กินแล้วไม่ตาย
พิธีกวนน้ำอมฤต เริ่มด้วยการเอาภูเขามันทคีรี (อยู่ใกล้เขาพระสุเมรุ) เป็นไม้กวน เอาพญาวาสุกรี (พญานาค) เป็นเชือกมัด พวกเทวดาเลือกชักทางหางนาค ให้พวกอสูรชักหัวนาค ระหว่างการชัก...นาคพ่นพิษพวกอสูรก็ไหม้พองไปตามๆกัน
พระนารายณ์รับสองหน้าที่ หน้าที่แรก อวตารเป็นเต่าทองเอาหลังรองเขามันทคีรี หน้าที่ที่สองเป็นพระนารายณ์สี่กร ถือคทา จักร สังข์ และดอกบัว สถิต อยู่บนยอดเขา เปล่งรัศมีโชติช่วงให้ทั้งแสงสว่าง และปัดเป่าลมฝนไม่ให้มาสัมผัสเทวดาอสูร
กระบวนการกวน...นี้ดำเนินไป จนทะเลนม (เกษียรสมุทร) งวดจนเป็นโคลนตม ในที่สุดก็เกิดแสงสว่างพวยพุ่ง มีดอกบัวโผล่ออกมา องค์ พระลักษมีประทับนั่งอยู่เหนือดอกบัว พร้อมกันนั้น ก็เกิดนางอัปสรสวรรค์ จำนวนมากถึง 60 โกฏิ ทุกนางอัปสรสวยสดงดงาม แต่เมื่อยกให้ใคร ทั้งฝ่ายเทวดาฝ่ายอสูรต่างก็ไม่ยอมรับ ฐานะของนางอัปสรจึงกลายเป็นของกลาง ไม่มีสามี แต่มีหน้าที่บำเรอเทวดาและอสูรทั่วไป
ชื่อ..อัปสร บอกถึงที่มา แปลว่า ผู้กระดิกในน้ำ เนื่องจากเกิดจากทะเลน้ำนม
บทบาทหน้าที่จึงทำให้ถูกเรียกอีกชื่อว่า สุรางคนาง แปลว่านางบำเรอแก่เทวดา และอีกชื่อว่า สุมทาตมชา แปลว่า สตรีผู้เต็มไปด้วยความมัวเมาและเพลิดเพลิน
คัมภีร์ปุรณะ แบ่งนางอัปสรไว้หลายพวก ในวายุปุราณ ว่ามี 14 พวก ในหริวังศะ ว่ามี 7 พวกทั้งยังแบ่งเป็นสองประเภท คือไทวิกา นางฟ้า และเลาลิกา นางดิน
ไทวิกา นางฟ้ามี 10 นาง เลาลิกา นางดิน มี 34 นางทั้งนางฟ้าหรือนางดิน ล้วนมีรูปร่างงาม มีจริตยั่วยวน มีเสน่ห์โน้มน้าวจิตใจเพศชายให้เคลิบเคลิ้มหลงใหลได้ง่าย จำแลงแปลงกายได้หลายอย่างแต่รักใครไม่ยั่งยืน ชอบเปลี่ยนคู่ไปเรื่อยๆ เหมือนนางโลม หรือจะเรียกว่า นางโลมของเมืองสวรรค์ก็ได้ คัมภีร์ระบุว่า เทวบุตร คนธรรพ์ วิชาธร วีรบุรุษ นักรบสมัยโบราณ จำนวนมากมาย เคยถูก นางอัปสรทำลายตบะจนเสียคน ไปจำนวนไม่น้อย จึงเกิดฤาษีผู้หนึ่ง พยายามเขียนตำราป้องกันหรือแก้เสน่ห์อันแสนร้าย อันเป็นเภทภัยจากนางอัปสร ตำรานี้ถูกใช้กันต่อๆมา เรียกชื่อตามชื่ออาถรรพณ์...ของฤาษีผู้เขียนตำราว่า อาถรรพ์เวท หลักฐานที่ปรากฏในจารึกปักษีจำกรง ของเขมร...กล่าวว่า ฤาษีชื่อกัมพุ บำเพ็ญพรตจน พระศิวะ ประทานนางอัปสร ชื่อนางเมรา มาให้เป็นภรรยา ฤาษีกัมพุและนางเมราอยู่กินกันจนเกิดลูกหลานมากมาย เป็นปฐมวงศ์ของชาวเขมร
ต่อมากลายเป็นชื่อประเทศ "กัมพูชา" ออกเสียงแบบเขมรว่า กัมปูเจีย แปลว่า ผู้เกิดจากฤาษีกัมพุ.
O บาราย O
ming_khwunchai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818372097
team: bike Touring club
Bike: Trek4400,Panasonic,Trek520

Re: +++ปั่นไปตามใจฝัน ปอยเปต-เสียมเรียบ-พนมเปญ-ไพลิน+++

โพสต์ โดย ming_khwunchai »

สวัสดีครับคุณ มุก สุดยอดแห่งคำบรรยาย และภาพสวยๆ ที่นำมาฝาก
ได้ความรู้หลายๆ เรื่อง บ่งบอกความเป็นนักอ่านตัวยง ทั้งเรื่องปลาบึก ต้นฝอยทอง ประวัติศาสตร์ เขมร
ในเชิงลึก ต้นฝอยทองนี่ยอดมันกินได้จริงเปล่า คุณ มุก เห็นแถวระยองก็เยอะ
......................................................................................................................

สวัสดีครับ พี่หมิง ต้นฝอยทองเนี่ย ตอนเด็กๆผมเคยกินครับ ลวกน้ำร้อนแล้วจะจิ้มด้วยน้ำพริกหรือปลาร้าก็อร่อยทังนั้น เดี๋ยวนี้อยุธยาบ้านผมไม่มีให้เห็นแล้วครับ ขอบคุณครับ...........................มุก
MACO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816711330
team: ซอยตันหรรษา
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MACO »

สุดยอดเรื่องราว สุดยอดภาพถ่าย เป็นกำลังใจเส้นทางต่อๆไปครับ

..........................................................................................

ขอบคุณครับ.............................................มุก
*สองปีกของความฝัน*
bell mania
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816824118
team: ไม่มี
Bike: Dahon speed P8,Surly Long haul trucker

โพสต์ โดย bell mania »

อ่านจบแล้ว :lol: เหมือนทริปจีนเลย อ่านเป็นคนสุดท้าย มันดี ไม่ต้องรอ

...................................................................................................................

เข้าไปอ่านกระทู้มันส์ๆ ของน้องแฟร้งค์ แบบเอามันส์คืนเช่นกันครับ...........................มุก

ทริปอดสู อยู่กับรถพับ ในอังกฤษ ตอน Autumn on my bike
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&start=30
รูปภาพ
ไฟล์แนบ
2009-08-03_151917.jpg (28.18 KiB) เข้าดูแล้ว 1828 ครั้ง
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

โพสต์ โดย มุก »

...สวัสดีครับ น้องแฟร้งค์ มาต่อเรื่องเกี่ยวกับ กัมพูชานิดหนึ่ง หนังที่เคยคุยกันบนโต๊ะไวน์(ของฝาก)น่ะแหละ Apocalypse now ชื่อไทยคือ กองพันอำมหิต หนังของฟอร์ด ฟานซิส คอบโปล่า เรื่องย่อๆ ประมาณว่า พระเอก(มาติน ชีน)ของเรื่องรับภาระกิจ เป็นมือสังหาร รับคำสั่งให้ไปสังหาร พ.ท.วิคเตอร์ อี เคิร์ท(มารอน แบรนโด) ผู้นำกองพัน ที่ไม่ยอมรับคำสั่งจากกองทัพอเมริกัน แถมนำกองพันนี้หลบเข้าไปในเขตประเทศกัมพูชา สู้รบตามความเชื่อของตัวเอง แนวทางการรบโหดเหี้ยมจนเป็นที่หวาดกลัวกับทุกๆฝ่าย อันเป็นเหตุให้ต้องถูกกำจัด หนังสร้างได้ยิ่งใหญ่มากๆ สำหรับยี่สิบกว่าปีที่แล้ว ถึงตอนนี้ก็ยังมีหนังแนวนี้เทียบชั้นได้ก็ไม่กี่เรื่อง ผมดูครั้งแรกที่โรงหนังนิวยอร์ค หรืออะไรนี่แหละ แถวๆสะพานควาย ตอนสมัยเรียนปวช. ทุกวันนี้นานๆก็หยิบมาดูสักครั้ง
...ไม่รู้ผมคิดมากไปหรือเปล่า คำพูดและแนวทางชนะสงครามของผู้พันในหนังเรื่องนี้ที่คนในกองทัพสมัยนั้นต่อต้าน เช่น คำกล่าวแบบว่า"ทิ้งระเบิดถล่มให้ย่อยยับเท่านั้น ที่จะชนะสงครามเหล่านี้ได้" ไม่น่าเชื่อว่า ตอนนี้เราได้เห็นการรบรูปแบบที่ผู้พัน วิคเตอร์ อี เคิร์ท ตัวแสดงในหนังกล่าวไว้เกิดขึ้นแล้วจริงๆ ตัวอย่างมีให้เห็น เช่น ในสงครามอ่าวเปอร์เชีย สงครามอิรัก รวมถึงอัฟกานิสถาน
...เราคงจำกันได้ในสงครามเวียตนาม ครั้งเมื่อฝูงบินทิ้งระเบิดบี52 ปูพรมถล่มกรุงฮานอย เมืองหลวงของเวียดนามเหนือซะย่อยยับนะครับ คนในอเมริกาเองออกมาเดินประท้วงต่อต้านสงคราม จนกองทัพอเมริกาต้องยกเลิกภาระกิจนี้ และสุดท้ายอเมริกาก็แพ้สงคราม แต่เราดูสงครามอิรักซิครับ กองทัพอเมริกาทิ้งระเบิดประเทศอิรักแหลกรานเลย มากกว่าครั้งที่ทิ้งในฮานอยเสียอีก และก็มีผู้ประท้วงเช่นกัน แต่คราวนี้ อเมริกาไม่หยุดเหมือนครั้งสงครามเวียตนาม ....ไม่รู้อีตาจอร์ด ดับเบิ้ลยู บุชทั้งบุชพ่อ บุชลูก แกไปได้แนวทางมาจากผู้พัน วิคเตอร์ อี เคิร์ท ในหนังเรื่องนี้ รึเปล่า ถ้าใช่ ก็ไม่รู้ว่าใครจะอำมหิตกว่ากันละครับ งานนี้ ระหว่างหนังกับเรื่องจริง... :( :(

หนังเรื่องนี้นอกจากจะเหน็บแนมอเมริกาอย่างเจ็บแสบแล้ว มีอีกอย่างหนึ่งที่ผมชอบ เพลงประกอบครับ ล้วนแต่วงสุดยอดทั้งนั้น ไม่ว่าจะ The Door CCR ฯลฯ

Apocalypse Now redux - Trailer - HQ
[youtube]CxENJ2LwecY&feature=related[/youtube]

เพลงนี้ไม่คลิ้กจะเสียดายนะครับ สำหรับผู้ชายชมแล้วจะรู้สึกกระชุ่มกระชวยขึ้น :mrgreen: ฉากหนึ่งในหนัง เป็นการเอานางแบบPlayBoyมาแสดงโชว์ให้ทหารดูประมาณว่าปลอบขวัญให้กำลังใจน่ะครับ แต่หากสังเกตุดีๆ หลังแนวรั้วมีชาวเวียตนามตะกายรั้วดูการแสดง หนังกล่าวถึงชาวเวียตนามว่าหาอาหารกินยังยากบางคนต้องหาจับหนูกิน คงต้องการแทรกเรื่องเล็กๆของชนชั้นระหว่างทหารกับชาวเวียตนาม เพื่อนๆลองคลิ้กดูกันเอานะครับ

Suzie Q
[youtube]QA-ksOHP0bY&feature=channel_page[/youtube]
bell mania
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816824118
team: ไม่มี
Bike: Dahon speed P8,Surly Long haul trucker

โพสต์ โดย bell mania »

ผมยังสรุปทริปไม่จบเลยพี่ พรุ่งนี้ต้องไปทำงานที่โคราชต่อ
ไม่รู้เป็นอะไรนะ
อยู่ดีๆก็ได้ยุ่งเกี่ยวกับโคราช :lol:

เอาจักรยานไปปั่นดีป่าวหนอ

..........................................................................

สวัสดีครับ กว่าจะได้มาอ่านข้อความน้องก็รายงานจบทริปพอดี ไม่งั้นพี่ทอมได้ไปหาน้องแฟร้งค์ที่โคราชแน่ๆ
...เอาจักรยานไปปั่นดีป่าวหนอ... ดีครับ ............มุก :lol: :lol:
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

...สวัสดีครับ ท่านพี่มุก :mrgreen:

...ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนเลยว่า ผมเพิ่งจะเข้ามาดู ตามพี่ไปเที่ยวกัมพูชาครับ (ความรู้สึกช้าจริงๆ) :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

...แต่ผมก็ใช้เวลาหลายวันหลายเลยนะครับ กว่าจะอ่านของพี่จบ เพราะว่าตั้งใจอ่านแบบสะกดทุกตัวอักษร :mrgreen: :D

...ได้ความรู้สึกร้อนเมื่อสัมผัสกับแดดที่เจิดจ้า :oops: รู้สึกแฉะเมื่อเปียกฝนที่ชุ่มฉ่ำจนเป็นลมพายุ :shock:

...รู้สึกสลดหดหู่ใจ เมื่อได้ไปเยือน ทุ่งสังหาร และ คุกตวลสเลง อ่านไปดูภาพไปเหมือนน้ำตาจะคลอเบ้า เพื่อนมนุษย์ด้วยกันไม่น่าจะทำกันได้เพียงนี้ :cry: :cry: :cry:

...ผมรู้สึกคล้อยตาม "แนวคิด" ของพี่นะครับที่ว่า "คนเรา...ควรมีชาติ มั๊ย???" ผมก็ว่างั้นหล่ะครับ เราน่าจะเป็นพลเมืองของโลกใบเดียวกันมากกว่า เพราะว่าเบื้องหลังการสร้างชาตินั้น มีทั้ง "คราบเลือด...และคราบน้ำตา" (ชักไปใหญ่แล้ว :? :D )

...ทริปนี้ได้เห็นเศษเสี้ยวหนึ่งของความยิ่งใหญ่ อลังการ นครวัด นครธม และปราสาทต่างๆ ผ่านเลนส์ของพี่ :mrgreen:

...ผมขอสารภาพว่าผมแอบ save รูปของพี่ในทริปนี้ไปแล้วหลายรูป ก็เลยจะมาขออนุญาติที่หลัง :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

...ในส่วนตัวผม ผมขอยกย่องพี่เป็น "ปรมาจารย์" ทางด้านทัวริ่ง, และ การถ่ายภาพนะครับ หากมีโอกาสเจอกันครั้งโปรดแนะนำชี้แนะในเรื่องการถ่ายภาพ และประสบการณ์ทัวริ่ง ด้วยขอรับท่านปรมาจารย์ "โปรดรับผมเป็นศิษย์...ด้วยนะครับ" :mrgreen:

...เห็นแฟนคลับพี่ท่านหนึ่ง (kunshon) บอกว่าจะไปทักทายพี่ที่ร้าน ไม่ทราบว่าเป็นร้านอะไรครับ อยู่แถวไหน หากวันใดมีโอกาสโคจรล้อหมุนไปเมืองกรุงเก่า อโยธยา จะรีบไป "คาราวะ" ทักทาย โดยไวเลยขอรับ "ท่านปรมาจารย์...มุก" :mrgreen:

ปล.มีอีกหลายทริป ที่ผมยังไม่ได้ตามพี่ไปเที่ยวเลยครับ เช่นทริปปักกิ่ง ฯลฯ เดี๋ยวถ้าตามไปเที่ยวเมื่อไหร่ จะลงทะเบียนบอกกล่าวนะครับ

...ทริปที่พี่ไปเยือนหลวงพระบาง ผมเคยอ่านนานมากแล้ว ตอนนั้นผมยังเป็น "ทารก" ในวงการจักรยานเลยครับ ยังไม่รู้จักพี่ในตอนนั้นเลย

...จนผมได้ไปเยือนหลวงพระบางกลับมาดูทริปของพี่อีกครั้งหนึ่ง ทำให้ได้รู้ว่า มุมกล้องของผมเทียบกับของพี่ไม่ได้เลยครับ :? :?

...เพราะฉะนั้น โปรดให้คำ "ชี้แนะ" ข้าน้อยด้วยเถิด ท่านปรมาจารย์ :mrgreen:

...สวัสดีครับพี่ โอกาสเจอกันครับ

..."รักษาสุขภาพครับ" :mrgreen:

.............................................................................................
สวัสดีครับ เสืออิฐคนหลังอาน นักปั่นทัวร์ริ่งบ้านเราเก่งๆมีเยอะแต่ละท่านประสบการณ์มากมายครับ ผมแค่นักปั่นทัวร์ริ่งคนหนึ่งเท่านั้น เพียงแต่อาจมีเวลาและโอกาสมากกว่าท่านอื่นๆ หรืออีกนัยหนึ่งค่อนข้างจะว่างงานนั่นเอง :lol:
..ผมชอบเสืออิฐอยู่หลายเรื่องนะ "เสืออิฐ"เป็นคนที่มีความตั้งใจสูงมากๆในการทำการใดๆ ผมดูจากข้อความ และรูปถ่ายที่มันฟ้องถึงความตั้งใจอย่างที่สุด อยากบอกว่าคุณเป็นนักจักรยานชั้นยอด และเขียนบทความได้เยี่ยมคนหนึ่งทีเดียวครับ
..อ้อ ร้านผมชื่อ"ร้านดีจัง" หากมีโอกาสมาอยุธยาแวะมาคุยกันซิครับ โทรมาก่อนนะครับ ยินดีต้อนรับทุกเมื่อ ขอบคุณครับ.........มุก

แด่ดวงใจเสรีที่อุทิศเพื่อความรักของคนทั้งโลก
Imagine Live - John Lennon - 72
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
เฉลิมชาญม่อสง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818685283
team: ------
Bike: ------
ตำแหน่ง: จังหวัด

โพสต์ โดย เฉลิมชาญม่อสง »

:lol: :lol: :lol: ชอบเป็นธรรมชาติ..ของวิวที่นี่มาก.. เหมือนได้อยู่ในสมัยย้อนยุคไปหลายสิบปี น่าไปอยู่ ถ่ายรูปได้ธรรมชาติดีมากครับ :lol: :lol: :lol: :oops: :oops:
การทำความดี.....ไม่ต้องดูฤกษ์ยาม.....จงรีบทำ.....ก่อนที่จะหาโอกาสทำไม่ได้.....
เฉลิมชาญม่อสง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818685283
team: ------
Bike: ------
ตำแหน่ง: จังหวัด

โพสต์ โดย เฉลิมชาญม่อสง »

:oops: :oops: :oops: :oops: :oops: ถนนบางแห่งยังเป็นลูกรัง ...ดูบุกเบิกดี :roll: :roll: :roll: :roll:

............................................................................................................
สวัสดีครับ ย้อนยุคเมืองไทยจริงๆครับ ผมตั้งใจไว้ว่าหากมีเวลาจะมาสรุปทริปแสดงความคิดเห็นจากการได้ปั่นในประเทศกัมพูชาในตอนท้ายๆเป็นบทสรุปอีกครั้ง แต่ก็ยังหาเวลาที่สมองโล่งๆยาวๆไม่ได้สักที่ แต่พอจะบอกเรื่องง่ายๆ เล็กๆน้อยๆแต่อาจจะเป็นเรื่องใหญ่สำหรับใครบางคน โดยเฉพาะผู้หญิงได้ครับ อย่างเช่นเรื่อง อาหารและห้องสุขาเนี่ย หากจัดอันดับ จากประเทศไทย,จีน,ลาว,พม่า,กัมพูชาแล้วละก็ ผมยกให้ประเทศกัมพูชาเป็นรองแค่ประเทศไทยเท่านั้น ในเรื่องทั้งความสะอาดและสุขอนามัย..แต่ก็ไม่นับโรงแรมใหญ่ๆร้านอาหารหรูๆในแต่ละประเทศนะครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยใช้บริการเช่นกัน..มันทำให้ผมรู้สึกว่า คำว่า"เค้าบอกมา,เค้าเล่าว่า,เราควรฟังหูไว้หูครับ ....มุก
การทำความดี.....ไม่ต้องดูฤกษ์ยาม.....จงรีบทำ.....ก่อนที่จะหาโอกาสทำไม่ได้.....
หางแฮ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890414478
team: Top Cycle
Bike: Merida

โพสต์ โดย หางแฮ้ม »

สะบายดีปีใหม่ครับคุณมุก ขอให้สุขภาพแข็งแรง และมีแรงบุกเบิกเส้นทางใหม่ๆให้น้องๆต่อไปครับ

พี่หางแฮ้มครับ ขอให้พรประเสริฐนี้จงมีแด่พี่หางแห้มเช่นกันครับ ขอบคุณครับ.................มุก
ไฟล์แนบ
ny11.jpg (71.86 KiB) เข้าดูแล้ว 1505 ครั้ง
ธนากร รุจิระกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8752724
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพผักไห่
Bike: Giant XCT

โพสต์ โดย ธนากร รุจิระกุล »

ชื่นชมในผลงานครับ เยี่ยมครับ ปีใหม่นี้ขอให้สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย ยิ่งขึ้น
ป.ธนากร ผักไห่

รูปภาพ

สวัสดีครับ ท่านป.ธนากร ไม่ได้เจอกันนานเลยครับ สวัสดีปีใหม่ ขอท่านป.ธนากร รุ่งโรจน์ในหน้าที่การงานเช่นกันครับ ขอบคุณครับ.....มุก
เสือเนาว์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -081-0914686
team: -ชมรมจักรยานพังงา สาขาตะกั่วป่า

โพสต์ โดย เสือเนาว์ »

สุดยอดอลังการงานสร้าง นครวัต ขอบคุณมากๆภาพสวยๆ
ลูกปัดตรา ตะกัวป่า
เสือเนาว์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -081-0914686
team: -ชมรมจักรยานพังงา สาขาตะกั่วป่า

โพสต์ โดย เสือเนาว์ »

ทริปกัมพูชา มีความหลากหลายทุกอรรธรส คล้ายหนังชีวิต มีทั้งสุข มีทั้งทุกข์ ของความเป็นมนุษย์
ที่ยากจะกำหนดความรู้สึก และจิตใจอันโหดร้าย
..................................................................................................................................................

สวัสดีครับคุณเสือเนาร์ ผมเองก็มีความคิดเหมือนกันครับ บางทีการนำเสนอหากเราใส่ความเห็นตัวเองมากเกินไป อาจทำให้เรื่องราวอันเป็นจริงคลาดเคลื่อน ผมพยามนำเสนอแบบเท่าที่เราเห็นให้มาก แต่เท่าที่เราคิดให้น้อย พยายามสื่อด้วยภาพ ให้พี่น้องนักอ่านคิดเอาเอง หากมีข้อสงสัยก็ถามได้ แต่ก็ใส่ความคิดของผมเองไปเยอะเหมือนกันครับ หากคุณอ่านได้ใจความแบบนั้น ผมก็ว่าคุณคิดตรงกับผมครับ................มุก
ลูกปัดตรา ตะกัวป่า
pompamK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869159228
team: Rojana
Bike: Trek

โพสต์ โดย pompamK »

สวัสดีค่ะ
ต่อมอิจฉา มีนิดนิดค่ะ :D อยากจะมีสักครั้งที่ปั่นตามใจฝัน แต่คงต้องซ้อมออกทริป บ่อยๆก่อน
ระยะทางคงต้องพอกับกำลังของตัวเอง
และ เผื่อกลับมาจะได้มีงานทำต่อ :P :P แบบพอเพียงตามความสามารถค่ะ
ขอเป็นกำลังใจให้คุณมุกนะคะ สู้ สู้ ค่ะ

................................................................................................................

สวัสดีเช่นกันครับ อยากจะมีสักครั้งที่ปั่นตามใจฝัน...ผมเองก็เคยคิดแบบนั้น มันยากแค่ครั้งแรกครับไม่ว่าจะเป็นเรื่องเวลา,งาน,ครอบครัว ครั้งต่อๆไปหากเราเดินทางอย่างมีอุดมการณ์ มีเป้าหมาย มันมีเรื่องให้ต้องไปจนได้เองครับ ส่วนเรื่องแรงทริปสั้นๆก็คงต้องซ้อมกันหน่อย ส่วนทริปยาวมากๆ มันซ้อมด้วยการเดินทางอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ....................มุก
Route of Health
BeBe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-7613639
team: SCC
Bike: Wheeler Titanium /// Rit Touring

โพสต์ โดย BeBe »

สนุกน่าติดตาม ให้ความรู้ เพลิดเพลินเหมือนไปเที่ยวด้วยตัวเองเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

................................................................................................

ขอบคุณครับ คุณBeBe.............................................มุก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Ayutthaya Cafe”