ถามเรื่อง ปวดเอ็นหลังเข่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
topepp
สมาชิก
สมาชิก
team: Entaneer Bike
Bike: Bianchi

ถามเรื่อง ปวดเอ็นหลังเข่าครับ

โพสต์ โดย topepp »

ผมเป็นมืใหม่ครับ ปั่นหมอบได้ เกือบ 3 เดือนแล้ว เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานตอนเย็นผมปั่นออกจากบ้านไปได้ประมาณ 10 โลหน่อยๆก็เริ่มมีอาการปวดๆ ที่หลังเข่า แต่ก็ยังไม่คิดอะไร ก็เลยปั่นต่อไปเรื่อยๆ แล้วมันก็ยิ่งปวดมากขึ้นครับจึงตัดสินใจั่นกลับบ้าน สรุปแล้วเมื่อวานปั่นไปได้ 20 กว่าโลเอง
ปกติปั่นตอนเย็นคนเดียวครับ ระยะทางก็แล้วแต่เวลาครับถ้ามืดก็กลับบ้าน เฉลี่ย 25-35 โล
ความเร็วเฉลี่ยก็ประมาณ 28 +-

1. ก็เลยอยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไร ทั้งๆที่ ก่อนหน้านี้ก็ปั่น ได้ปกติ ไม่เคยปวดเอ็น ปวดเข่าอะไรเลย ออกทริปไกลๆ ก็ไปมาสอง สามทริปละ ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
2. จะมีวิธีรักษา ยังไงให้หายเร็วๆไหมครับ เพราะตอนนี้ยังปวดอยู่เลย แค่เดินเฉยๆก็ปวดแล้ว

ปล. ปวดข้างขวาข้างเดียวครับ
ปล. วันอาทิตย์นี้มีทริปที่เชียงใหม่ กลัวว่าจะหายไม่ทัน อดไปออกทริปกับเค้า :cry:
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ถามเรื่อง ปวดเอ็นหลังเข่าครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

น้าออกแรงกดที่เกียร์หนักๆมากเกินไปครับ อยากจะให้เร็วเท่าเดิม แนะทางที่ปลอดภัยแนะนำว่าให้ใช้เกียร์เบาลงแต่เพิ่มรอบขาให้มากขึ้นครับ ส่วนความสูงเบาะน่าจะสูงไปนิดครับให้คำนวนและตั้งใหม่ ใช้0.883แล้วคูณด้วยระยะ inseem(ยืนขาห่างกัน1คืบ วัดจากพื้นถึงเนื้อหลังไข่) :lol:

ปล.อาการนี้เป็นสัญญาณบอกว่าน้าฝืนที่จะทำความเร็วให้ได้เท่าเดิม แต่กล้ามเนื้อมันล้าสะสมหรือไม่ได้ยืดเส้นก่อนปั่นครับ ปั่นใหม่แนะนำว่าให้ช้าๆก่อนครับ แต่รอบขาจำเป็นต้องสม่ำเสมอที่90-100ตลอดระยะที่น้าปั่น ทำได้แล้วความเร็วจะมาทีหลังครับ วิธีแก้ไขคือไปหาหมอระบบกระดูกและข้อครับ บอกว่าปั่นจักรยานมาขอยาฉีดซักเข็มนึง และยากินด้วย ไม่ต้องกลัวครับยาคลายเส้นไม่ระคายเคือง มันคือสเตอรอย นานๆใช้ ไม่เป็นไร เข็มเดียว นอนตื่นมาเห็นผลชัดเจนครับ หรือจะให้ผมฉีด น.ส.พ.พัฒน์สิน ยินดีครับฮ่าๆๆๆๆๆ :lol:
topepp
สมาชิก
สมาชิก

Re: ถามเรื่อง ปวดเอ็นหลังเข่าครับ

นายไวไวครับ เขียน:น้าออกแรงกดที่เกียร์หนักๆมากเกินไปครับ อยากจะให้เร็วเท่าเดิม แนะทางที่ปลอดภัยแนะนำว่าให้ใช้เกียร์เบาลงแต่เพิ่มรอบขาให้มากขึ้นครับ ส่วนความสูงเบาะน่าจะสูงไปนิดครับให้คำนวนและตั้งใหม่ ใช้0.883แล้วคูณด้วยระยะ inseem(ยืนขาห่างกัน1คืบ วัดจากพื้นถึงเนื้อหลังไข่) :lol:

ปล.อาการนี้เป็นสัญญาณบอกว่าน้าฝืนที่จะทำความเร็วให้ได้เท่าเดิม แต่กล้ามเนื้อมันล้าสะสมหรือไม่ได้ยืดเส้นก่อนปั่นครับ ปั่นใหม่แนะนำว่าให้ช้าๆก่อนครับ แต่รอบขาจำเป็นต้องสม่ำเสมอที่90-100ตลอดระยะที่น้าปั่น ทำได้แล้วความเร็วจะมาทีหลังครับ วิธีแก้ไขคือไปหาหมอระบบกระดูกและข้อครับ บอกว่าปั่นจักรยานมาขอยาฉีดซักเข็มนึง และยากินด้วย ไม่ต้องกลัวครับยาคลายเส้นไม่ระคายเคือง มันคือสเตอรอย นานๆใช้ ไม่เป็นไร เข็มเดียว นอนตื่นมาเห็นผลชัดเจนครับ หรือจะให้ผมฉีด น.ส.พ.พัฒน์สิน ยินดีครับฮ่าๆๆๆๆๆ :lol:
ขอบคุณมากครับ อาจจะเป็นเพราะเมื่อวาน ลมแรงมากด้วย แล้วก็พยายามปั่นทำความเร็วให้ได้เท่าๆเดิมครับ
แต่ปกติถ้าผมปั่นอัดๆ เร่งๆ ก็ไม่เคยปวดตรงนี้เลยนะครับ จะปวดก็แค่ ต้นขาเท่านั้น ก็เลยสงสัยว่ามันมาปวดเอ็นได้ไง :roll:
prajun2013
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.1 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย prajun2013 »

เป็นแบบเดียวกันเลย :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ถ้าไม่ได้เปลี่ยนความสูงหลักอาน อาจเพราะเผลอปลายเท้าเอียงขึ้นระหว่างปั่นไม่ได้ขนานพื้น ระยะยืดขาเลยมากขึ้นหลังเข่าตึงตลอดทาง
ผมมักจะเป็นบ่อยๆ เพราะนิสัยชอบเอียงปลายเท้าข้างซ็ายขึ้น ปั่นไปนานๆ เจ็บหลังเข่าซ้าย ต้องพยายามฝืนให้เท้าขนานพื้นเสมอๆ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
topepp
สมาชิก
สมาชิก

umbabab เขียน:ถ้าไม่ได้เปลี่ยนความสูงหลักอาน อาจเพราะเผลอปลายเท้าเอียงขึ้นระหว่างปั่นไม่ได้ขนานพื้น ระยะยืดขาเลยมากขึ้นหลังเข่าตึงตลอดทาง
ผมมักจะเป็นบ่อยๆ เพราะนิสัยชอบเอียงปลายเท้าข้างซ็ายขึ้น ปั่นไปนานๆ เจ็บหลังเข่าซ้าย ต้องพยายามฝืนให้เท้าขนานพื้นเสมอๆ
ขอบคุณครับ อาจจะเป็นอย่างที่น้าว่าก็ได้ เพราะผมก็ไม่ได้ปรับเบาะอะไรเลย ถ้าจะเป็นเพราะเบาะสูงก็น่าจะมีอาการก่อนหน้านี้นานแล้วละ และผมก็ไม่เคยสังเกตเท้าตัวเองเวลาปั่น รอหลายจะลองสังเกตการปั่นตัวเองดีๆละครับ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”