สอบถามเรื่องของการควงบันไดครับ^^

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
saemz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 088-5753194
team: อิสระ
Bike: LA Elite 6061 , MERIDA REACTO 400 lampre

สอบถามเรื่องของการควงบันไดครับ^^

โพสต์ โดย saemz »

พอดีเพิ่งได้ลองใส่รองเท้าจักรยานดู มีข้อสงสัยว่า ตอนเวลาที่กดบันไดช่วง 3-6นาฬิกา ต้องมีการตบปลายเท้าลงหรือไม่ครับ หรือใครมี clip vdoการควงขาที่ถูกต้องรบกวนแปะให้หน่อยนะครับ ขอบพระคุณทุกท่านครับ^^ :D :D :D
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: สอบถามเรื่องของการควงบันไดครับ^^

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

อย่าไปยุ่งกับปลายเท้าครับ เอาแค่ให้รูสึกว่าลากถอยมาข้างหลังครับ(ตอนเด็กๆน้าเคยเหยียบขรี้หมามั้ย ลากแบบให้มันออกจากรองเท้าล่ะ) :lol: :lol: จะเข้าใจยากถ้าอยู่เกียร์เบาครับ ใส่ให้หนักสุดเลย 8-) ปั่นขาเดียวให้รถเคลื่อนไปข้างหน้าแบบราบเรียบ :lol: จังหวะลาก3-6นาฬิกาสั้นแวปเดียวครับ

ปล. กด ลาก ดึง ไส :lol: เข้าใจง่ายๆ ตามไปอ่านกระทู้ 100 รอบครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: สอบถามเรื่องของการควงบันไดครับ^^

โพสต์ โดย แอ้ม »

ฝึกปั่นขาเดียวครับ แล้วจะเข้าใจ ให้ร่างกายซึมซับจังหวะ
คนเดียวกูก็ไป
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

แอ้ม เขียน:ฝึกปั่นขาเดียวครับ แล้วจะเข้าใจ ให้ร่างกายซึมซับจังหวะ
+1 :D
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

แอ้ม เขียน:ฝึกปั่นขาเดียวครับ แล้วจะเข้าใจ ให้ร่างกายซึมซับจังหวะ
แกะขาอีกข้างที่ไม่ได้ปั่นออกไปเลยนะครับ
ปั่นให้เรียบเนียน ไม่มีเสียงโซ่ดังกึ่งกั้ง และก็ไม่พุ่งเฉพาะจังหวะกดครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

benpariwat เขียน:
แกะขาอีกข้างที่ไม่ได้ปั่นออกไปเลยนะครับ
ปั่นให้เรียบเนียน ไม่มีเสียงโซ่ดังกึ่งกั้ง และก็ไม่พุ่งเฉพาะจังหวะกดครับ
ยากเหมือนกันนะครับ ผมฝึกมาหลายวันก็ยังจับจังหวะไม่ได้ตรงว่าการออกแรงกระทำ ระหว่างกดกับดึงใช้แรงอย่างไร
exmo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Allez C2 2014

โพสต์ โดย exmo »

ฝึกควงไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวจังหว่ะจะมาเองครับ
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

soonchai เขียน:
benpariwat เขียน:
ยากเหมือนกันนะครับ ผมฝึกมาหลายวันก็ยังจับจังหวะไม่ได้ตรงว่าการออกแรงกระทำ ระหว่างกดกับดึงใช้แรงอย่างไร
ควงรอบต่ำๆก่อนครับ ใช้เกียร์หนักหน่อยให้รู้สึกว่าให้เนื้อตรงไหนของขาบ้างครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ปั่นขาเดียวไปเรื่อยๆจังหวะมาเอง
แต่ผมไม่รู้ว่าจังหวะไหนมันถูกต้องครับ
ตอนปั่นขาเดียวเหมือนมีการเล่นข้อเท้าด้วยดูคบิปก็เหมือนมีการใช้ข้อเท้าด้วย
แต่เวลาผมปั่น2ขาเหมือนไม่มีการเล่นข้อเท้าเลย หรือว่าต้องฝึกปั่นขาเดียวไปเรื่อยๆต่อไปครับ
ตั้งแตช่วง12 น.เป็นต้นไปเราใช้ไสดันเท้าแทนการกดใช่ไหมครับ ระหว่างเกียร์เบากับเกียร์หนักทุกจังหวะเหมือนกันหมดใช่ไหมครับ
รอบขาสูงก็เหมือนกันใช่ไหม

ทุกท่านที่ใส่รองเท้าปั่นรองเท้าขยับตัวนิดหน่อยหรือไม่ครับเวลาใช้จังหวะดึง
ของผมรองเท้าเก่าไม่ค่อยกระชับเท่าไรเวลาควงขารู้สึกว่ามันขยับได้นิดหน่อยพอรัดแน่นเท้าชาอีก
รองเท้าต้องใส่ให้กระชับพอดีถึงจะควงขาดีด้วยเกี่ยวข้องไหมครับ
ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”