รบกวนถามพี่ๆนะครับ ผมมือใหม่ ควรเริ่มซ้อมยังไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
OverminD
สมาชิก
สมาชิก

รบกวนถามพี่ๆนะครับ ผมมือใหม่ ควรเริ่มซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย OverminD »

สวัสดีครับผมมือใหม่ครับ ตอนนี้ปั่น ไฮบริต เพิ่งเริ่มปั่นได้ 5 วันครับวันละประมาณ 20กม รบกวนสอบถาม และคำแนะนำครับผม
1 มีอาการปวดก้น (แต่ยังปั่นไหว) ควรปั่นต่อหรือพักดีครับ
2 มีอาการปวดที่หน้าขา แต่ไม่มาก ปั่นไหว ควรปั่นต่อหรือพักดี
3 รบกวนขอคำแนะนำการซัอม สำหรับมือใหม่ ขอบคุณครับ

ปล มีเวลาปั่นทุกวันครับ

ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: รบกวนถามพี่ๆนะครับ ผมมือใหม่ ควรเริ่มซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย แอ้ม »

ยืนระยะอย่างนี้ไปก่อน ไม่ต้องเร่งความเร็วมาก เอาแบบความเร็วคงที่ให้ได้ตลอดระยะทาง เพื่อปรับสภาพก้น ระบบร่างกายต่างๆ หลังจากนั้นค่อยเพิ่มระยะทางหรือเวลาให้มากขึ้นทีละนิด แกร่งขึ้นเมื่อไหร่ ไปที่ห้อง 100รอบ/นาที ได้เลยครับ เริ่มจาก P.T กับ P.S.
คนเดียวกูก็ไป
dark_emperor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991718666
team: กำลังหาอยู่
Bike: Rocky Mountain : Hammer Race
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

Re: รบกวนถามพี่ๆนะครับ ผมมือใหม่ ควรเริ่มซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย dark_emperor »

อาการปวดหน้าขาอาจจะเป็นไปได้ว่าเบาะต่ำไปนิดนึง ลองปรับเบาะใหม่ครับ
การออกกำลังกายที่ดีที่สุดสำหรับจิตใจคือการก้มลงแล้วช่วยคนอื่นให้ลุกขึ้น
----------------------------------------------------------------------------------------
Nick Vujicic, No Arms, No Legs, No Worries!
OverminD
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ผมเองก็มือใหม่ครับ ปั่นวันแรก ปวดชายโครงเลยครับ ปวดก้น มือชา ปวดต้นคอ หลังจากได้ปั่นไป 2 อาทิตย์ อาการต่างๆเริ่มลดลง ไม่ปวดชายโครง ไม่ปวดก้น ปวดต้นคอลดลงเรื่อยแต่ยังไม่หายไปสนิท มือชา ยังมีอยู่เมื่อปั่นเกิน 20 กิโล แต่ก็ไม่มากนัก ทุกวันนี้ปั่นทุกวัน เสาร์-อาทิตย์ เฉลี่ยแต่ล่ะครั้ง 40 กิโลครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

1.ปวดก้น สำหรับผู้เริ่มต้นเป็นทุกคนครับ กางเกงจักรยานช่วยได้เยอะครับ ถ้าไม่ไหวจริงๆควรหยุดให้หายเจ็บแล้วค่อยกลับมาปั่นอีกทีครับ กล้ามเนื้อที่ช้ำจะได้พักให้หายก่อน
2.ปวดหน้าขากล้ามเนื้อบนหัวเข่า มี2สาเหตุครับ 1.ใช้แรงกดบันไดมากเกินไป ให้ใช้เกียร์เบาลง แต่เพิ่มรอบขาให้มากขึ้น 2.เบาะต่ำ วัดระยะinseemตัวเองครับ ยืนตรงปกติปลายเท้าห่างกัน1คืบ วัดระยะจากพื้นถึงเนื้อหลังไข่ :lol: นี่คือinseemครับ แล้วคูณด้วย 0.883 ได้ระยะความสูงเบาะจากกึ่งกลางกระโหลก ฝื่นมากน้อยได้1เซนต์ครับ ถ้าสูงไปจะปวดก้นมือชา ปลายเท้าชา ต่ำไปจะปวดบนหัวเข่า เดินขึ้นบันไดบ้านแทบไม่ไหว
3.เทคนิคการฝึก อยากพัฒนาเร็วและถูกต้องจำเป็นต้องมีไมล์รอบขา/หัวใจครับ และรองเท้า/คลีท ครับ ฝึกตามที่น้าๆบอก ในห้อง100รอบครับ

ปล.น้ามาถูกทางแล้วครับ เหมือนผมใหม่ๆเป๊ะเลย แต่ผมรู้จักthaimtbช้าไปหน่อย :lol:
โดดกบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841197966
team: เข้าแก๊งค์ไหน หัวหน้าตายหมด
Bike: nirone7 sora//MINI CL 16//trek 1.2

โพสต์ โดย โดดกบ »

ขอเสริมหน่อยครับ ถ้าจะฝึกให้ชินเบาะ ลดการปวดก้น ให้แบ่งเวลาครับ คือ ปั่นไป 30 นาทีแล้วพัก 5 -10 นาที แล้วปั่นกลับ 30 นาที ถึงบ้านพอดี แบบไม่เน้นเร็ว เน้นแต่เอารอบขา ใช้เกียร์เบา 90 รอบ/นาที
หรืออย่างตอนนี้น้าปั่นได้ 20 โล ก็หาร 2 เลย คือ ปั่นไป 10 โล พัก5 -10 นาที แล้วปั่นกลับ 10 โล ถึงบ้าน
และอย่าลืม จัดวันพักหยุดปั่นด้วย เช่น ปั่น 3 วัน พัก 1 วันถ้า 3 วันหนักไป ก็ ปั่น 2 วัน พัก 1 วันก็ได้ ส่วนวันที่หยุดพัก ไม่รู้จะทำไร ก็ไปจ๊อกกิ้งเบาๆ ต่อด้วย วิดพื้น ซิตอัป เสริมอีกนิดหน่อยก็พอครับ
OverminD
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ มากๆๆเลยครับ สำหรับทุกๆคำแนะนำครับผม ผมคงต้องรบกวนสอบถามอีกเรื่อยๆนะครับ ผมจะตั้งใจปั่นครับ :) ขอบคุณอีกครั้งครับผม
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

ผมก็มือใหม่ครับ แต่ไม่เคยออกกำลังกายอะไรเลย

ปวดหน้าขาเหมือนกันครับ แต่ ผมเข้าใจดีว่าไม่เคยออกกำลังกายใดๆ กล้ามเนื้อไม่แข็งแรงเหมือนคนอื่น ใช้งานหนักๆจะเครียดอ่อนล้าได้ เลยปั่น5วันหยุด2วัน เค้าปั่นกันอาทิตย์แรก คงระยะ10กิโลเมตร ผม เพิ่มให้เป็น3อาทิตย์เลย ขอแบบเรื่อยๆตามสภาพร่างกาย อาทิตย์ที่4 ผมเพิ่งจะเริ่มออก 15-20กม. ตอนนี้ เกียร์เบา ไหลๆ ควงขา 80-90รอบได้ยาวๆ เรื่อยๆบนทางเรียบ สบายมากแล้ว กลับเข้าบ้านมีตึงๆอยุ่ แบบเดินจะขากางๆนอยๆหน่อย กลับมาถึงหายเหนื่อยเหงื่อแห้งก็รีบกินเลยเติมพลังงานที่หายไป กะว่าจะคงสภาพควง ๆๆ ยาวๆแบบนี้ต่ออีกซักเดือน-2เดือน ค่อย เพิ่มระยะเป็น30กม. จากการตรวจชีพจรตัวเอง อัตราการเต้นหัวใจ ที่เวลาปกติ เต้นช้าลง หนักแน่น และสม่ำเสมอ กว่าแต่ก่อนมาก (พอดีผมแมะเป็น เลยไม่ได้ใช้อุปกรณ์) เวลาปั่นแล้วอัตราเต้นหัวใจสูงมากก็ผ่อน สถาพเส้นทางที่ปั่นก็ชมสวน ชมวัดไปตามทาง มีสะพานข้ามแม่น้ำแม่กลอง 4จุดสลับเส้นทางแต่ละวันตามความชอบใจ
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

OverminD เขียน:สวัสดีครับผมมือใหม่ครับ ตอนนี้ปั่น ไฮบริต เพิ่งเริ่มปั่นได้ 5 วันครับวันละประมาณ 20กม รบกวนสอบถาม และคำแนะนำครับผม
1 มีอาการปวดก้น (แต่ยังปั่นไหว) ควรปั่นต่อหรือพักดีครับ
2 มีอาการปวดที่หน้าขา แต่ไม่มาก ปั่นไหว ควรปั่นต่อหรือพักดี
3 รบกวนขอคำแนะนำการซัอม สำหรับมือใหม่ ขอบคุณครับ

ปล มีเวลาปั่นทุกวันครับ

ขอบคุณมากครับ

1. ถ้าเบาะเดิม ติดรถ แนะนำให้เปลี่ยนครับ เกรด พันกว่าบาท ปั่นระยะทาง40-50 กม. ก็เอาอยู่ครับ และใส่กางเกงปั่นจักรยาน เห็นว่าของ ฟังเกียร์ เป้าฟ้าก็ใช้ดี เ้ก้าร้อยกว่าบาท ประมาณนั้น
2. ปวดหน้าขานี่ ถ้าปรับความสูงเบาะตามทฤษฏีแล้ว(สามารถเปิดหาในยูทูป ฟิตติ้ง) แล้วยังปวดอยู่ ก็แสดงว่ายังไม่ชิน ก็หยุดพักให้หายปวดก่อน แล้วค่อยๆ เริ่มปั่นใหม่
3. ใช้ ใบจานหน้า จานสอง รองจากใหญ่สุด เน้นที่รอบขาสูง ถ้ารถติดไมล์ก็จะยิ่งดี เน้นที่รอบขา ความเร็วคงที่ 20 กม. นี่แบ่งครึ่ง ก่อน เอา 10 กม. พักแป๊บไม่เกินห้านาที หรือขี่ช้าๆ แล้วต่ออีก 10 อย่างนี้ประมาณ 1 เดือน แล้วเดือนที่สอง ก็ 20 กม. ยิงยาวไ่ม่หยุดพัก และยังมีต่อ เอาแค่นี้ไปก่อน ใบจานหน้าสอง ส่วน เฟืองหลัีง เล็กสุด หรือ ไล่ขึ้นลง แค่สองสามฟัน ลองดูครับ คำแนะนำของผมนะครับ :D :D :D
อั่นแน่...อั่นแน่
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947

ลองอ่านเรื่องเบาะ ของ น้า rain_mx2 ดูนะครับเผื่อจะมีประโยชน์
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

ค่อยๆ เพิ่มความหนักในการซ้อมครับ... :)
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ปวดหน้าขาเป็นเรื่องปกติครับ ผมปั่นมาหลายเดือนก็ยังปวดอยู่วันใดที่ผมปั่นไกลกว่าปกติหรือปั่นหนักจะปวดกล้ามเนื้อเมื่อหายปวดความแข็งแกร่งจะค่อยๆเพิ่มมากขึ้น เหมือนคนเล่นเวท เขาต้องการให้ปวดถ้าเล่นไม่ปวดเข้าไม่เล่นกันครับ การเจ็บกล้ามเนื้อสำหรับผมเป็นสัญญานที่ดี ไม่ได้แย่อะไร แต่ถ้าเจ็บหัวเข่าอันนี้ไม่ดีครับ

เบาะควรจะหาเบาะทรงตรงและมีร่องและไม่แข็งเกินไปผมใช้เบาะ velo แจ่มมากเลย ไม่มีอาการชาเท้า ไม่เจ็บก้นมาก และมีร่องกลางช่วยไม่ให้เจ็บฝีเย็บลองเบาะตัวนี้ครับไม่นิ่มไม่แข็งเกินไป
รูปภาพ

ถ้าไม่เจ็บมากปั่นต่อได้ครับแต่ปั่นช้าๆเรื่อยๆ การฝึกซ้อมผมว่ายังไม่น่าจะมีโปรแกรมอะไร ปั่นปรับสภาพร่างกายไปเรื่อยๆสักระยะก่อนดีกว่าครับ แล้วก็เข้าห้อง100 รอบ เพื่อฝึกจริงจังครับ
ควรจะหา HRM ไมล์ มาใช้ครับ และใส่รองเท้าคลีทเพื่อฝึกรอบขา
OverminD
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณอีกครั้งครับ ตอนนี้ขยับเป็นวันละ 30 กม ครับ ส่วนรอบขา ให้นับเอาแบบบ้านๆเลย อยู่ประมาณ 80 นิดๆ ครับ 15 กม ผมพัก 5 นาที แล้วปะ่นต่อ ไม่น่าเชื่อนะครับ รู้สึก มีพลังขึ้นมาเลยครับ ปั่นสนุกขึ้นเยอะเลยครับ เดี๋ยวจะลอง หา HR ไม่ทรายว่า Polar นี่ใช้ได้ไหมครับ ผมงบน้อย ขอบคุณมากๆๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”