ขอทราบวิธีฟิตร่างกายเพื่อลงแข่งปั่น 100กม ด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ipalmy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal T

ขอทราบวิธีฟิตร่างกายเพื่อลงแข่งปั่น 100กม ด้วยครับ

โพสต์ โดย ipalmy »

เนื่องจากผมอยากลองลงแข่งปั่นจักรยานทางไกล ระยะทาง 100 กม แต่ไม่ได้ต้องการแข่งเพื่อเอาชนะใคร แต่ต้องการปั่นเพื่อเอาชนะตัวเอง ตอนนี้มีเวลา 3 เดือนก่อนการแข่ง ผมควรฟิตร่างกาย ยังไงบ้างครับ

หมายเหตุ: ปกติผมปั่นประจำอยู่แล้ว ความเร็ว 25-30 ระยะทางเฉลี่ย 20-40 กม. แบบไม่พัก
jesse
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0871819787

Re: ขอทราบวิธีฟิตร่างกายเพื่อลงแข่งปั่น 100กม ด้วยครับ

โพสต์ โดย jesse »

ลองเพิ่มเป็น 50-60 โดยไม่ลงจากอานดูครับ หาถนนเส้นที่เราไม่จำเป็นจริงๆไม่ต้องจอดหรือเอาขาแตะพื้นเลยครับ
ผมก็หัดบ้านๆประมาณนี้ อาจจะฝึกสลับกันวันละ 60, 30กิโลไปก่อนก็ได้ครับ ถ้าฝึกสม่ำเสมอไม่นานก็สบายครับ
แล้วก็อย่าลืมวันหยุดพักด้วยครับ
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: ขอทราบวิธีฟิตร่างกายเพื่อลงแข่งปั่น 100กม ด้วยครับ

โพสต์ โดย Lange »

ขอเชิญหอ่านข้อมูลห้องร้อยรอบครับ :|

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
Spin up
ipalmy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal T

โพสต์ โดย ipalmy »

ถ้าเวลาไม่มีมาก วิ่งแทนปั่นจักรยาน จะได้มั้ยคับ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

ipalmy เขียน:ถ้าเวลาไม่มีมาก วิ่งแทนปั่นจักรยาน จะได้มั้ยคับ
ใช้กล้ามเนื้อคนละส่วนกันคับ
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
KcPongsart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant LA แม่บ้าน Miyata Flamingoโบร๊าญ โบราญ
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.101

โพสต์ โดย KcPongsart »

ซ้อมๆครับ สัปดาห์หนึ่ง ลองยิงระบะทางไกลๆดูครับ ไกลกว่าปกติที่ปั่น

ซ้อมรอบขาเกิน 100+ ตลอดเลยครับ

ปล. ซ้อมแข่งที่ขอนแก่นหรือเปล่าครับ :lol:
ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก หนักก็ยก :mrgreen:
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

เอาง่ายๆคับ7วันอย่างน้อยให้ใด้6วันอีก1วันพักให้รางกายซ่อมแซมตัวเอง
ปั่นให้ใด้วันละ2ชม เป็นอย่างตํ่าอย่าไปสนระยะทางและความเร็วเพราะคุณไปแข่งชนะใจตัวเองไม่ใด้ไปแข่งกับใคร
ซ้อมให้อยู่บนจักยานให้นานที่สุดและอย่าไปกังวลกับการแข่งคับเขาไม่บังคับให้ปั่นจนจบโดยเท้าไม่แตะพื้น
หมดแรงก้อจอดพักที่จุดให้นํ้าจอดกินอะใรให้อึ่มก่อนแล้วไปต่อ ผมเห็นจอดกินลาบข้างทางยังมีเลยรถหลายเเสนด้วย :oops: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
schwinn jimmy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7153792
team: บึงทุ่งสร้าง จ.ขอนแก่น
Bike: token
ตำแหน่ง: หมู่บ้าน เมืองประชา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย schwinn jimmy »

ipalmy เขียน:ถ้าเวลาไม่มีมาก วิ่งแทนปั่นจักรยาน จะได้มั้ยคับ
ได้และดีมากๆครับ จัดไป
TRIATHLON
artit99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849811666
team: ศรีสะเกษ
Bike: Frame OEM+60mm OEM สรุปทั้งคัน OEM by Geeno
ติดต่อ:

โพสต์ โดย artit99 »

ขยับสเต็ป เดือนแรกเป็น 20-30 กม. ไม่จอดไม่แตะพื้น เดือนที่สอง 30-40 ไม่จอดไม่แตะพื้น เดือนที่สาม ก็ 40-50 ไม่จอดไม่แตะพื้น ต่อวัน วันอาทิตย์ ก็ออกทริป 100 กม. เท่านี้ก็เข้าแข่งขันเพื่อเอาชนะตัวเองได้แล้วครับ ปล. อาทิตย์หนึ่งควรมีวันพัก 1 วันนะครับ แต่ถ้าอาทิตย์หนึ่งซ้อมได้ 2-3 วัน กับระยะทางแค่ 20 กม และจอดพักด้วย เวลาไปแข่งก็นรกดีๆ นี่เองสนุก 30 กม.แรกที่เหลือก้สู้กับตะคริว ปวดขา ปวดเอว ปวดแขน อยากจะโยนจักรยานทิ้ง 55555 อยู่ที่เราเลือก
เครดิตห้อง 100 รอบ ที่แนะวิธีการฝึกอย่างเป็นระบบ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

เยี่ยมครับ.. :)
pchaivong
สมาชิก
สมาชิก
team: จิ้งจอกสังคม (Social Fox)
Bike: Giant TCR
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pchaivong »

ถ้าสมมติว่าไม่เคยเล่นกีฬาที่ต้องใช้ endurance มาก่อน ผมแนะนำให้ build based ก่อนซักสองเดือนเลย
คือไม่ต้องเน้นความเร็ว พยายามให้หัวใจอยู่ใน zone aerobic ค่อยๆเพิ่มระยะทาง หรือเวลา ต่อครั้งไปเรื่อยๆ
เช่น ปกติซ้อม 20-30 km (ประมาณ 1 ชั่วโมง) ก็ให้เพิ่มไปเรื่อยๆ 1.5 ชม, 2 ชม, 3 ชม (ยิ่งเยอะยิ่งดี)
ถ้าไม่มีเวลาปั่นจักรยานมาก 2 เดือนแรกนี่จะวิ่งก็ได้ครับ เช่นวันธรรมดาวิ่ง แต่วันหยุดเสาร์อาทิตย์ควรจะปั่นจักรยานนะ

ส่วนเดือนสุดท้ายนี่ควรที่จะเป็น sport specific คือยังไงๆก็ต้องปั่นจักรยานแหล่ะครับ แล้วยิ่งมือใหม่ๆด้วยนี่ อาจจะต้องมีการฝึกเทคนิคไรต่างๆเพิ่มขึ้นมาอีกด้วย ช่วงสุดท้ายก่อนแข่งนี่ควรจะพยายามซ้อมให้เหมือนตอนที่จะแข่งให้มากที่สุด เช่นสมมตว่าเราวางแผนไว้ว่าเราจะปั่น av ที่ 30kph ตอนซ้อมเดือนสุดท้ายก็ให้ใช้ความเร็วเท่านั้นแหล่ะครับ แต่ว่าระยะทางหรือว่าเวลาที่ซ้อมต้องลดลง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”