ใช้ HEART-RATE ได้อะไรมากว่าที่คิด จากเมื่อก่อน สู่เมื่อแก่

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

ใช้ HEART-RATE ได้อะไรมากว่าที่คิด จากเมื่อก่อน สู่เมื่อแก่

โพสต์ โดย kamolwat_t »

บอกก่อนนะครับว่า ไม่ได้มารีวิว อะไรนะครับแต่ว่า มาแชร์กันเฉยๆ

ปูพื้นก่อนนะครับ

สมัยเด็กๆผมเป็นนักกีฬาครับ เล่นบาสนักกีฬา รร. ม.ปลาย 3ปี ขี่จักรยาน(ก็จริงจังนะก่อนที่จะต้องเตรียม ent)

ป.ตรีผมเรียนวิทยาศาสตร์การกีฬาครับ ตรงสาย วัดค่าและออกแบบโปรแกรมการฝึกเพื่อสุขภาพ โดยใช้ HR บ่อยๆ แต่เลิกเล่นกีฬาหนักๆเพราะว่า หมอนรองกระดูกสันหลังฉีกตอนช่วงปลาย ปี1 เลยมาเน้นเรื่องการเป็นโค้ชชิ่งมากกว่า(ไม่ได้ลงสนามจักรยานใดๆอีกเลย)

ผ่าตัดหลังตอนอายุ 25 ครับ ตอนนี้ 31 ล่ะ

6เดือนแรก นังไม่ได้ นอนกับยืน
ปีแรกเดินไม่ตรงจะล้มตลอด ต้องใส่ที่ดามหลัง
กลับมาเอาจักรยานมาขี่ MTBได้เมื่อสัก 2 ปีที่แล้ว ขี่ไป 7-11 อะไรแบบนั้นกินขนมกินข้าว เริ่มกลับมาลองขี่ไกลๆ 100 กม.ดูว่ามันปวดหรือว่า มีปัญหาอะไรหรือเปล่า แต่ก็ต้องทำงานตลอด(ทำพวกรับเหมาออกแบบน่ะครับคุมไซท์) ไม่ค่อยมีเวลาไปไหนกับเขาหรอก
ล่าสุดเห็นว่า โฮเคล่ะ ก็ไปถอย La หมอบมาลองจับท่าดูก่อนว่า มันไหวไหม(เมื่อก่อนมี lamond คันนึงแต่ว่าอยู่ที่พี่ไปล่ะ) ก็เริ่มซื้ออุปกรณ์จำเป็นในการซ้อมกลับมา ไมค์วัดรอบขา และ HR แบบนาฬิกา (ผมไปได้ sigma PC15 มาราคาไม่ถึง 2,000 เองถูกดี)

ก็เริ่มขี่ใกล้บ้างไกลบ้างเมื่อมีเวลาครับ ขึ้นเขาบ้างขี่ในห้องบ้าง ตามแต่สะดวก มีวิ่งบ้าง ก็ใช้ HR คุมไปเรื่อยๆไม่เคยเจอปัญหาอะไร แต่ก็ตามสภาพที่รู้อยู่ว่า ถ้าระบบการหายใจแบบใช้O2 ไม่มีประสิทธิภาพ ผมขี่คนเดียว ประมาณ 10 กว่าโล แช่แถวๆ 30-32 HR ผมก็อยู่โซน 4-5 แล้ว ขามันก็ไปไหวเรื่อยๆนะครับ หัวใจก็ไม่ได้เต้นแรงอะไร ไม่หอบด้วย

จนล่าสุดผมขี่ขึ้นที่พักริมทางดอยสุเทพ กับน้องๆ (ตอนแรกว่าจะขี่คลองชลกัน 3 คนสลับๆกันไป เพราะว่า ไม่ได้ขี่มาเป็นอาทิตย์ล่ะ) แต่วันนั้นผมทั้งวัน กิน ขนมปัง 7-11 ไปก้้อนเดียว กับแย่งของทอดๆเด็กๆกันไปหน่อยนึง 2-3คำ

ตอนช่วงแรกๆก็ขี่ไปได้เรื่อยๆครับ ความเร็วประมาณ 10 ก็มอง HR วิ่งแถวๆ 180 โอเคไม่เป็นไร ไม่เหนื่อยมากคุยไปตลอดทาง สักพัก เริ่มไม่ไหว (ก่อนถึงวังบัวบานเกือบๆโล) น้องๆก็ไปกันเรื่อยๆครับ แต่ผมบอกว่าไปก่อนเลย มาดู HR มันเตือน 198 (220-31 มันแค่189เองน่ะครับ +- ได้นิดหน่อย) ไม่รู้รวนหรือเปล่า แต่ว่ามันไม่ดีแน่ๆ เลยลดความเร็วลงมาเรื่อยๆ จน ลงมาวิ่งที่แถวๆ 175 โดยประมาณ (ความเร็ว 7 เองอ่ะ) อาการดีขึ้น ก็ค่อยๆขี่ไป จนถึง ตะคิวเกือบกินพอดี

แต่เรียบร้อยไปแล้ว กล้ามเนื้อต้นขาขวากับน่อง 2 ข้างอักเสพเบาๆครับ ตอนนี้ก็ยังเดินกระเพลกๆอยู่ เพราะว่าผมไม่ได้กินข้าวนั้นแหละ วั้นนั้นก่อนออกไปปั่น ก็ปีนขึ้นลง นั่งร้าน/บันไดทั้งวัน TT^TT

ไม่รู้ว่าใครสนใจเรื่องการใช้ HR เพื่อป้องกันอุบัติเหตุแบบผมหรือเปล่านะครับ กล้ามเนื้อร่างกายมันไหวน่ะครับช่วงแรกๆ ได้ขี่กับน้องๆเพื่อนๆมันก็สนุก ก็เอามันส์ว่าอลย แต่ระบบหายใจมันไม่ได้ฝึกเป็นประจำ ยิ่งผมเองยอมรับว่าชอบคิดในใจตลอดว่า เมื่อก่อนก็ไปได้นินา ขี่กันจากตีนดอยไปถึงยอดดอยปุยแล้วขี่ลงมาห้วยตึงเฒ่า บ่อยๆ HR อะไรแบบนี้ไม่เคยใช้ใส่ขี่หรอกไม่จำเป็น

ใครที่รู้สึกว่า มันน่าจะจำเป็นกับชีวิตก็ซื้อมาใช้ก็ดีนะครับ จะได้มีเครื่องเตือนเวลาที่ ใช้งานร่างกายมากไป ก็ลองซื้อมาใส่หน่อยนะครับ หัวใจเรามีดวงเดียวนา ทำงานไม่หยุดด้วย รักษามันนิดนึงครับเดี๋ยวมันน้อยใจ

เดี๋ยวนี้ตัวต่ำๆ ไม่กี่บาท สมัยเมื่อก่อน ราคาเกือบ 10,000 แน่ะ ไม่แพงเมื่อเทียบกับ ประโยชน์ด้านการควบคุมการฝึกซ้อมและการเตือนครับ

ขอให้ปั่นจักรยานให้สนุกนะครับ ^_^
Sport Science 27' CPEC
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

รูปภาพ

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

Re: ใช้ HEART-RATE ได้อะไรมากว่าที่คิด จากเมื่อก่อน สู่เมื่อแก่

โพสต์ โดย cactus »

รุ่นนี้ต้องใช้สายคาดอกด้วยหรือเปล่าครับ?
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใช้ HEART-RATE ได้อะไรมากว่าที่คิด จากเมื่อก่อน สู่เมื่อแก่

cactus เขียน:รุ่นนี้ต้องใช้สายคาดอกด้วยหรือเปล่าครับ?
ใช้ครับ มันจะมาเป็นชุดเลยครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ถูกต้องเลยครับ การออกกำลังแบบต่อเนื่อง heart rate สำคัญกว่าไมล์วัดความเร็ว รอบขา หรือวัตต์ ด้วยซ้ำไป

ตอนมี hrm แรกๆก็ขี่ไม่เป็นครับแต่พยายามสังเกตุค่าที่ได้ คือถ้าขี่ถึงค่า max 100% เมื่อไหร่จะหมดแรงตั้งแต่ตอนนั้นเลยไปตลอดทั้งทริป แล้วถ้าฝืนต่อไปตะคริวก็จะถามหา
หลังๆผมเลยพยายามปั่นไม่เกิน hr 90% และพยายามพักขาหรือลดรอบขาเพื่อลด hr ลงมาบ้าง ซึ่งก็ได้ผลทำให้ขี่ได้นานขึ้นกว่าเดิมก่อนจะหมดแรง

สังเกตุขาแรงคนอื่นๆที่เขาปั่นเร็วเท่ากันหรือเร็วกว่า แต่ hr เขาต่ำกว่าผมเยอะ พยายามศึกษามาได้ความว่าต้องฝึกปั่นพื้นฐาน aerobic ด้วยให้ hr อยู่ไม่เกิน 70% นานๆ ตอนฝึกแรกๆถ้าปั่นเร็ว hr ก็สูงเป็นปกติ ก็ลดสปีดลดให้ hr ต่ำๆเอาไว้ก่อน ฝึกมาได้ 3 อาทิตย์ผลปรากฏเหมือนกล้ามเนื้อขาและหัวใจมันเคยชินที่ hr ต่ำๆครับ คราวนี้ปั่นเร็วๆ hr ก็ไม่ขึ้นสูงเหมือนเดิม ทำให้ปั่นได้ความเร็วสูงขึ้นและปั่นได้นานขึ้นกว่าเดิมโดยเหนื่อยเท่าเดิม เป็นอย่างที่เขาบอกจริงๆครับว่าตอนซ้อมพยายามฝึกปั่นช้าๆเอาไว้ก่อน จะทำให้สามารถปั่นเร็วๆได้ภายหลัง
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องออกกำลังกายแบบแอโรบิคเป็นประจำครับ รู้นะแต่ทำม่ะได้... แก่มาเวลาไม่เอื้อ.... ตอนนี้ต้องค่อยๆไปก่อนเพื่อสุขภาพ TT^TT
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

ผมปั่นคุมไม่เกิน 80% อ่ะครับ สงสัยจะสูงเกินไป :oops:

ตอนโดนกลุ่มกระชากลากดึง ผมค้างอยู่ที่ 95% ตลอด แต่ไม่เหนื่อยมากนะครับ แปลกดี

ผมใช้ตลอดครับ จะจับพ่อใสบ้างละครับ
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

benpariwat เขียน:ผมปั่นคุมไม่เกิน 80% อ่ะครับ สงสัยจะสูงเกินไป :oops:

ตอนโดนกลุ่มกระชากลากดึง ผมค้างอยู่ที่ 95% ตลอด แต่ไม่เหนื่อยมากนะครับ แปลกดี

ผมใช้ตลอดครับ จะจับพ่อใสบ้างละครับ
ถ้าปั่นระยะ 15 โลวนกลับ (คือไปแล้วพักแล้วปั่นกลับ เป็น 30 โลนะครับ) ผมขี่คนเดียวแช่ที่โซน 5 ได้ครับ 180 ขึ้นตลอด

ส่วนขากลับก็ว่ากันอีกทีว่า พักแล้วกินน้ำกินขนมจนพุงบวมหรือเปล่า 5555

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
kaka27
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ถีบ ทุก ทิต
Bike: carbon,cromoly,scandium

โพสต์ โดย kaka27 »

ยังไม่เคยใช้เลยครับ ว่าจะลองหาไมล์แบบมีวัดรอบขากับหัวใจมาใช้สักอัน ดูในกระทู้นีัแล้วจำเป็นมากเลยครับ อายุก็เริ่มไม่น้อยแล้ว ปกติปั่นแต่ภูเขา ตอนนี้สั่งหมอบไปคันนึงว่าจะเริ่มใช้แล้วครับ ยังไงช่วยแนะนำผมด้วย ใช้รุ่นไหน ยี่ห้อไหนดี งบไม่จำกัดครับ ขอแบบอันเดียวจบ :D :D
(ปล. หมอบผมมีแบบที่วัดรอบขามาติดมากับเฟรม)
อยากถีบก็ถีบ...
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

น่าจะเป็น garmin ทั้งหลายน่ะครับรอผู้ที่้เคยใช้งานมาแนะนำต่อ

ตอนแรกก็เล็งแบบเป็นไมล์ไปเลยเหมือนกันครับ แต่ด้วยความที่ใช้กับแฟนด้วย เลยเอาแบบนี้สะดวกกว่าเผื่อเอาไปวิ่งเล่นน่ะครับ ^_^
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

benpariwat เขียน:ผมปั่นคุมไม่เกิน 80% อ่ะครับ สงสัยจะสูงเกินไป :oops:

สอบถามครับ
max heart rateท่านคำนวนหรือหาจากค่าจริงครับ
บางทีค่าคำนวนอาจน้อยไปหรือมากไปแต่ละคนไม่เท่ากัน
ถ้า95%แช่ไม่เหนื่อยนี่ maxน่าจะยังอีกไกลเลยอะครับ
Spin up
Pattzabb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841189188
team: Zip70120
Bike: Want TT

โพสต์ โดย Pattzabb »

ต้องหามาใช้บ้างแระครับ
สินค้ามือสองน่าจะมี 0 Percent 10 เดือนเนอะ
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

Lange เขียน:

สอบถามครับ
max heart rateท่านคำนวนหรือหาจากค่าจริงครับ
บางทีค่าคำนวนอาจน้อยไปหรือมากไปแต่ละคนไม่เท่ากัน
ถ้า95%แช่ไม่เหนื่อยนี่ maxน่าจะยังอีกไกลเลยอะครับ
ไม่เหนื่อย(ตอนนั้น)อดีนาลีนป่าวครับ เคยเป็นบางแต่สักพักก็แทบตายอยู่ดี 5555 ลมออกหูเลย 5555
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

อดีนาลีนเยอะงั้นต้องให้มาลากแช่ยาวๆให้ละครับ จะได้หมก :mrgreen:
Spin up
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

โพสต์ โดย mojopk88 »

สู้ๆคับพี่ ผมซื้อ Garmin Edge 500 มาใช้ในการซ้อม

สุดยอดฮะ มันบอกอะไรเราหลายๆเลยคับ ทำให้เราไม่หักโหมเกินไปในการซ้อม

(ปล. อยากได้ Power Watt แต่ราคาแรงเหลือหลาย 555+ :lol: )
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”