มีใครเจ็บเข่าจากเทรนเนอร์ไหมครับ....

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

มีใครเจ็บเข่าจากเทรนเนอร์ไหมครับ....

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ผมเซ็ทรถปั่นมาหลายปี ไม่มีอาการเจ็บเข่า เลย ปั่นไปไหนต่อไหนก็ไม่เจ็บมีแต่เมื่อยตามธรรมดา เอารถขึ้นปั่นเทรนเนอร์แบบสามลูกกลิ้ง ไม่เคยมีปัญหาอะไร .... แต่พอได้เทรนเนอร์จับดุมมา ปั่นได้ไม่นานเกิดอาการเจ็บเข่าขวาด้านหน้าข้างใน .... หาสาเหตุอยู่นาน สรุปแก้ที่ครีตขวา อาการดีขึ้นมาก ..... น่าจะหายเจ็บไปเลย .... เป็นไปได้ไหมว่า รถที่ปั่นจริงหรือปั่นเทรนเนอร์แบบสามลูกกลิ้ง มีการโยกเอียงช่วยในเวลาปั่น ทำให้ตำแหน่งครีต กับเข่า ไม่เจ็บ แต่พอถูกยึดไว้นิ่งๆ ไม่มีการเอียงของรถช่วย ทำให้เจ็บขึ้นมา ...... มีใครเป็นแบบนี้บ้างครับ ...
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: มีใครเจ็บเข่าจากเทรนเนอร์ไหมครับ....

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ผมกลับมองว่าเทรนเนอร์มันช่วยแสดงอาการที่ผิดปรกติจากการ Set รถหรือ Fitting ครับ

ยังจำได้ว่าสมัยที่ซ้อมเทรนเนอร์ใหม่ๆ เมื่อหลายปีมาแล้ว สงสัยไปหลายอย่างกับอาการชามือชาปลายนิ้วเท้า

ปั่นฯ บนเทรนเนอร์ครั้งแรกชามือ/แขนล้า ทั้งๆ ที่ออกทริปมาตั้งนานก็ไม่มีอาการ ทำให้ฉุกคิดขึ้นมาได้ว่าที่บางท่านตั้งสมมุติฐานว่าเจ็บมือเวลาปั่นฯ นานๆ มีสาเหตุมาจากโช๊คนั้นน่าจะไม่ถูกต้องทั้งหมดเพราะเทรนเนอร์เวลาปั่นฯ ก็อยู่กับที่ไม่มีสะเทือนอะไรเลยแต่ก็ยังชามือ/เจ็บก้น ได้ทุกครั้งที่ปั่นฯ :mrgreen: จนกระทั่ง Set รถลงตัวอาการต่างๆ มันก็ค่อยๆ หายไปทีละอาการจนเหลือน้อยที่สุด แค่ตามธรรมชาติของจักรยานคันนั้นครับ

เทรนเนอร์มันเป็นการปั่นฯ ในสภาวะ "มากที่สุด" ของการปั่นจักรยานเพราะเราหยุดปั่นฯ กลางคันไม่ได้ ไม่มีรถยนต์หรือพาหนะอื่นมาตัดหน้ากระทันหัน ได้แต่ปั่นฯ ต่อเนื่อง ดังนั้นถ้าปั่นฯ เป็นระยะเวลานาน อาการผิดปรกติมันจะฟ้องออกมาหมดครับ ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับว่าจะวิเคราะห์และแก้ไขยังไงเท่านั้นเอง
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
thetum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: XDS ,Dr.Hon , Merida , Brompton

Re: มีใครเจ็บเข่าจากเทรนเนอร์ไหมครับ....

โพสต์ โดย thetum »

มีตอนปั่นครั้งแรก ใช้แบบจับดุมหลัง เจ็บเข่าขวา เลยมานั่งSet เบาะให้ตามที่Fitting ให้เหมาะสม ดีขึ้นมาแต่ก็ยังเจ็บเข่าอยู่ดีเมื่อปั่นรอบขาสูงๆ เลยเช็คไปเช็คมา สรุปคือ การตั้งเทรนเนอร์ของตำแหน่งด้านซ้ายของเทรนเนอร์ที่ ปรับความสูงได้ สูงไปเมื่อวางเทรนเนอร์ทำให้เอียงไปทางขวานิดๆ ตอนปั่นนานๆ เลยจะส่งผลปวดเข่า ตอนปรับให่้เข้ากับความเอียงของพื้นแล้ว ปั่นไม่ปวดเข่าแล้วครับ :P
jutinut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ติดต่อทีหลังครับ
team: อยากมีครับ
Bike: trek4400four series/TREK 800/haro master/ลาเลย์ โบราณ
ตำแหน่ง: สนามเป้า

โพสต์ โดย jutinut »

ผมใช้แบบจับดุม ปวดเข่าด้านซ้าย คือตอนแรกคิดว่าคงไม่ชินเห็นว่ามันเบาเลยไปปรับเกียร์ที่เทรนเนอร์เสียหนักสุดหวังจะได้กำลังแต่สุดท้ายเข่าอักเสบครับ เข็ดเลยแบบหนักๆ
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาดูความรู้ :D :D
Arm rider
สมาชิก
สมาชิก
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย Arm rider »

potae08 เขียน:มาดูความรู้ :D :D
เป็นเหมือนกันครับ เวลาลงเกียร์หนักๆ และ รอบขาสูงๆ และนานเกิน 1ชม. อาการมาครบครับ
ซึ่งปั่นทีแรก แค่10นาทีก็ทนไม่ไหวแล้ว หลังปรับไปปรับมา ก็เจ็บเบาขึ้นตามที่กล่าว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”