มีเทคนิคใส่ครีตให้เร็ว..แบบโช๊ะเดียวติดบันได อย่างไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
foox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida

มีเทคนิคใส่ครีตให้เร็ว..แบบโช๊ะเดียวติดบันได อย่างไรครับ

โพสต์ โดย foox »

:D

ผมมีปัญหาใส่ครีตครั้งแรกไม่ค่อยติดบันได ต้องเสียจังหวะขยับๆ นิดหนึ่ง
หรือไม่ก็ยกเท้าใส่ใหม่
ทำให้เวลาไปแข่งต้องเสียจังหวะ ออกตัวช้าไปนิดๆ
ท่านที่ใส่ครีตเร็วๆ แบบกั๊บครั้งแรก ครั้งเดียวได้เลย มีเทคนิคอย่างไร ครับ..
:?:
ชมรมจักรยานจังหวัดอำนาจเจริญ
https://www.facebook.com/Amnatcharoen.MTB/
DrSun
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Volpe 2013

Re: มีเทคนิคใส่ครีตให้เร็ว..แบบโช๊ะเดียวติดบันได อย่างไรครับ

โพสต์ โดย DrSun »

ผมก็หลายทีครับพี่ ทีเดียวมันไม่มันส์ :lol:
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: มีเทคนิคใส่ครีตให้เร็ว..แบบโช๊ะเดียวติดบันได อย่างไรครับ

โพสต์ โดย iN2 »

มันเป็นเรื่องของความเคยชินนะ สำหรับผม วันแรกที่ใส่ต้องก้มมองเขี่ยไปเขี่ยมา แต่ใช้ไปสักพักมันก็ดีขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งเราไม่ต้องสนใจมันเลย เหมือนแค่วางเท้าแล้วก็ล็อค
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Mr.Fony
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095 952 9353
team: ปั่นออกกำลังกาย รีบไปรีบกลับ ปู๊นๆ
Bike: RM Blizzard ..All in one คันเดียวพอแล้วจ้า

โพสต์ โดย Mr.Fony »

ต้องฝึกใส่คลีตปั่นใน single track บ่อยๆเช่นเขาอีโต้ สัก3ทริป แล้วจะคล่องเอง ใส่/ปลดได้อัตโนมัติเลยครับทั่น
นายฝน ครับ/ .ไป.. ปั่นกันครับ.
สนุกทุกเส้นทางที่หลากหลาย ครบทุกรสชาติแห่งการปั่น
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

ผมใช้วิธีนี้นะ คือฝึกครับสร้างระบบความจำให้สมองเลย ทุกวันผมเตะออกใส่เข้าแทบไม่ต้องสนใจเลย เวลาจอดผมจะเตะข้างซ้ายออกก่อนเสมอ แล้วตามด้วยข้างขวาทันที เอาแค่ว่าข้างหน้าดูท่าทางจะต้องจอดแน่ผมเตะก่อนเลยเพื่อความสบายใจ ส่วนที่เตะข้างซ้ายก่อนเสมอ เหตุผลเพราะว่า เวลาเราจอดติดไฟแดง จะจอดชิดด้านซ้ายพอปลดแล้ว เท้าซ้ายเหยียบลงมันฟุตบาท แล้วตัวเราจะเอียงหลบรถทางขวาโดยอัตโนมัติ ซึ่งผมว่ามันเวิร์คดี
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

อยากเหมือนกันครับ ของผมบางทีเยียบปุปก็ติดเลย บางทีแค่จอดเฉยๆจะออกตัวแต่เยียบแล้วเยียบอีกไม่ลงซะงั้น ดื้อจริงๆ
oaazujiro
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0843371575
team: ชมรมจักรยานกองบิน7
Bike: Allez E5 Smartweld Frameset+sram Apex+Campagnolo Vento Asymmetric wheels+ZIPP accessories
ตำแหน่ง: 190/7ม.9 ต.เขาพระงาม อ.เมือง จ.ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oaazujiro »

ตอบ งูๆๆ ปลาๆๆ ครับ ผมเอาด้านหน้ารองเท้าอ่ะเตะ(คล้ายกับเตะจิ้มลูกบอลประมาณนั้น :lol: ) เพราะลูกบันไดมัน ดิ่งลง มาอยู่แล้ว เรากะเราหัวรองเท้าเตะให้ลูกบันไดมันมาเข้าล็อค กะคลีตอ่ะครับแล้วก็เอาแรงกดที่เท้าให้มันล็อคเป็นอันเสร็จ :lol:
รถไม่ค่อยแรง แซงไม่เคยขาด สะอาดไม่เกิด10วัน !
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

เวลาเหยียบบันไดต้องกดปลายเท้าให้ตำ่ลงครับรองเท้าจะไหลลงและเข้าล็อกเองครั้งเดียวติดหัดทำบ่อยๆครับเดี๋ยวก็ได้เอง
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

Mr.Fony เขียน:ต้องฝึกใส่คลีตปั่นใน single track บ่อยๆเช่นเขาอีโต้ สัก3ทริป แล้วจะคล่องเอง ใส่/ปลดได้อัตโนมัติเลยครับทั่น
:lol: :lol: :lol:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”