ขนาดซี่ลวด

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

ขนาดซี่ลวด

โพสต์ โดย Woraphong »

ผมใช้ล้อ mavic open pro ดุม dura ace hb7600 ไม่ทราบว่าจะต้องใช้ซี่ลวดขนาดเ่ท่าไหร่เพราะเคยไปซื้อที่ร้านเสือหมอบแล้วเค้าบอกว่าซี่ลวดเสือหมอบกับฟิคมันไม่เท่ากันซี่ลวดฟิคจะสั่นกว่าหมอบปะมาณ 4-5mm
StudioDuck
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cinelli Vigorelli '09

Re: ขนาดซี่ลวด

โพสต์ โดย StudioDuck »

ต้องขึ้นอยู่กับขนาดของปีกดุมและความสูงของขอบล้อที่ใช้แต่ละรุ่นด้วยครับ
อาจจะต้องวัดเทียบเอาตอนขึ้นล้อใหม่
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

แล้วอย่างงี้ผมต้องทำยังไงอ่ะครับพอดีจะไปซื้อแล้วจ้างร้านขึ้นให้อ่ะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

ความยาวซี่ลวดขึ้นกับปัจจัยเหล่านี้ ความกว้างของปีกดุม ความสูงของขอบล้อ จำนวนรูของดุม จำนวนการไขว้ซี่ ระยะระหว่างปีกดุมถึงเซนเตอร์ไลน์ ไปค้นมาให้แล้ว ได้ข้อมูลดังรูป
ค่าที่ได้เป็นจุดทศนิยม เอาจริงเป็นจำนวนเต็มก็พอได้ หรือถ้าขนาดหาไม่ได้แบบเป๊ะ บวก/ลบซัก 1 มม.ก็น่าจะพอกล้อมแกล้ม
รูปภาพ
ประทานอภัย เมื่อวานใส่ข้อมูลผิดไป เข้ามาแก้ให้แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย แม่อุ๊ เมื่อ 04 มิ.ย. 2013, 13:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

ข้อมูลพี่แน่มากขอบคุณครับ สรุปผมต้องใช้ขนาดเท่าไหร่ครับ กี่mm พอดีไม่เข้าใจในรูปภาพ :D (ขึ้นแบบไขว้)
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

ขึ้นแบบ 3x 32hอ่ะครับ พอดีไม่ทราบข้อมูลมากเท่าไหร่อ่ะครับพึงหัดเล่น ยังไงก็ขอขอบพระคุณมากครับที่ให้ข้อมูลเด็กรุ่นใหม่ๆ :D
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

ตามรูปบน ดุม dura ace track ปีกกว้าง 32 รู ขึ้นไขว้ 3
ล้อหน้า ใช้ซี่ยาว 292 มม.
ล้อหลังขวา-ซ้าย 292 มม. ค่าคำนวณออกมาต่างกันเนื่องจากระยะปีกดุมถึงเซนเตอร์ดุมไม่เท่ากัน(มีระยะของเกลียวล็อคริงมาเกี่ยวด้วย)
แถมความยาวซี่ตามนั้นคงหาไม่ได้ คลาดเคลื่นนิดหน่อยแต่เอามาใช้จริงพอได้
Woraphong
สมาชิก
สมาชิก

อันนี้ผมขึ้นแต่ล้อหน้าครับ ขอบคุณ แม่อุ๊ มากครับที่ให้ความรู้ :D :D :D ขอบพระคุณมากครับ
แม่อุ๊ ใจดีจัง
เสือ TA-U
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เสือ TA-U »

ได้ความรู้ ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”