ปั่นจักรยานเพื่อลดน้ำหนัก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
jiabhooligan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Crazy Bike Phuket
ติดต่อ:

ปั่นจักรยานเพื่อลดน้ำหนัก

โพสต์ โดย jiabhooligan »

สอบถามครับ
ถ้าต้องการลดน้ำหนักด้วยการปั่นจักรยานที่ดี ในตอนเย็น ควรทานข้าวเย็นก่อนออกไปปั่น หรือ ปั่นก่อนค่อยกลับมากินครับ (ในกรณีที่ไม่สารถงดอาหารเย็นได้ครับ)
เพราะเคยเห็นบางกระทู้บอกว่า ถ้าปั่นก่อนกิน ร่างกายจะไปนำพลังงานจากที่ไม่ได้ใช้ในการทานแล้วเหลือสะสมอยู่ในร่างกายไปใช้ครับ
จักยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่ใช้บ่อยที่สุด
รูปประจำตัวสมาชิก
Peeyavit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819060090
Bike: BH 26" , MERIDA SPEEDER T2 DISC , LA ALFA 26"

Re: ปั่นจักรยานเพื่อลดน้ำหนัก

โพสต์ โดย Peeyavit »

กรณีผมนะครับ
74>>68 Kg. (ผมสูง 174)
ใช้เวลาประมาณ 3-4 เดือน
กินมื้ออื่นปกติ น้ำหวานและอัดลมผมก็กิน สรุปคือไมไ่ด้คุมอาหาร
ส่วนมื้อเย็นผมกิน แล้วพักซัก ครึ่งชม. ก่อนปั่นครับ
ระยะทางในการปั่น ประมาณ 30-40 กม.
รอบขาผมไม่รู้ แต่ผม พยายามทำความเร็วให้ได้อยู่ที่ 28-30 ครับ
น้ำหนักมันจะค่อยๆลดลงเอง หน้าท้องแบบราบขึ้น พุงเริ่มหาย
ตอนนี้แฮปปี้สุดๆครับ คล่องตัวขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย

ปล.จักรยานของผม แนวไฮบริคนะครับ
npongdech
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TCR adv sl,Colnago Decor
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย npongdech »

Peeyavit เขียน:กรณีผมนะครับ
74>>68 Kg. (ผมสูง 174)
ใช้เวลาประมาณ 3-4 เดือน
กินมื้ออื่นปกติ น้ำหวานและอัดลมผมก็กิน สรุปคือไมไ่ด้คุมอาหาร
ส่วนมื้อเย็นผมกิน แล้วพักซัก ครึ่งชม. ก่อนปั่นครับ
ระยะทางในการปั่น ประมาณ 30-40 กม.
รอบขาผมไม่รู้ แต่ผม พยายามทำความเร็วให้ได้อยู่ที่ 28-30 ครับ
น้ำหนักมันจะค่อยๆลดลงเอง หน้าท้องแบบราบขึ้น พุงเริ่มหาย
ตอนนี้แฮปปี้สุดๆครับ คล่องตัวขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย

ปล.จักรยานของผม แนวไฮบริคนะครับ
ผมก็เหมือนกัน สูง 174 จาก 74 เหลือ 68
ใช้เวลา 3-4 เดือน ปั่นอาทิตย์ละ 2-4 วัน วันละอย่างน้อย 1ชั่วโมง
2 เดือนแรก น้ำหนักไม่ลงเลย แต่ รู้สึกแข็งแรงขึ้น หลังจากนั้นลดหวบเลย จนคนทัก
ผมไม่ได้ ควบคุมอาหาร กินแหลก บุฟเฟ่ มื้อเย็น มื้อดึก จัดหนัก ทั้งผลไม้ ทั้งน้ำอัดลม
รอบขา แนะนำ 80up ความเร็วแล้วแต่ ออกกำลังแบบเหงื่อซึมๆ hr ถ้าเป็นไปได้ อยู่ Z3 พอ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
จักยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่ใช้บ่อยที่สุด
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

อันนี้ส่วนตัวไม่มีหลักวิชาการนะครับ ผมเลือกกินหลังปั่นเพราะถ้าเป็นผมพอปั่นมาเหนื่อยๆผมจะกินไม่ค่อยลงล่ะ ตอนผมหนัก102แล้วลดลงมาที่93ตอนนี้ ผมอาศัยกินน้อยลงครับ น้ำหวานทุกยี่ห้อ ชา กาแฟ โค้ก งด(เพราะหมอห้ามด้วยส่วนหนึ่ง) ตอนนั้นไฟแรงข้าวก็กินแค่ทับพีเดียว บางทีกินแต่แกงจืด ขนมยังกินแต่ก็น้อย ที่พูดนี้คือมื้อเย็นนะครับเพราะผมจะหนักมื้อเย็นนี้แหละ แต่ตอนนี้ไม่ได้คุมล่ะ(ข้อเสียมันอยู่ที่ใจนี้แหละ)แต่น้ำหนักก็เท่าเดิม(ข้อดีของการขี่จักรยาน :mrgreen: )

ส่วนหลักวิชาการที่เคยดูในทีวี เค้าว่ากินเท่าไรก็เอาออกเท่านั้น ถ้าตามทฤษฏีนี้ผมว่ากินตอนไหนก็ได้มั้งครับ แคุ่คุมการกินอย่าให้มากกว่าการออกกำลังกายเกินไปน้ำหนักก็น่าจะลดแล้ว หาโหลดตารางแครอรี่อาหารต่างมาดูอะครับ จะคุมง่าย เวลาอินมากๆเวลาคุณจะกินอะไรตัวเลขแครอรี่จะลอยมาเลยละครับ (เกินแล้วน้าๆ :lol: )
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

โพสต์ โดย ToddBenny »

ผมกินก่อนไปปั่นประมาณ2-3ชม.ออกไปปั่น4-5โมงเย็นใช้เวลาประมาณ2ชม.เล่นประมาณ2ชม.กลางวันกินปกติครับน้ำอัดลม ขนม ข้าวแต่หลังจากปั่นแล้วจะกินแต่ข้าวครับ
ไม่มีหลักการครับคิดแค่ว่าอาหารคือพลังงานไม่คุมไม่อดอาหารแต่ก็กินในประมาณที่พอดีครับผอมลงครับแต่น้ำหนักลงไม่เยอะเท่าไหร่เพราะส่วนหนึ่งเปลี่ยนไปเป็นกล้ามเนื้อ
ผมขี่bmxนะครับที่ผอมลงอาจจะเป็นเพราะมาจากได้ออกแรงหลายๆส่วน
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

ควรจะกินก่อนครับจะได้มีแรงไปปั่น ไม่ต้องคิดมากขนาดใช้ของใหม่หรืิอเก่าหรอกครับ ขอให้ใช้พลังงานมากกว่าที่กินเข้าไปยังไงก็ลดครับ
ิborow
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894466476
team: -
Bike: trek

โพสต์ โดย ิborow »

ผมปั่นจักรยาน 3 วัน และ ว่ายน้ำ 3 พัก 1 วัน ดูเหมือนการว่ายน้ำช่วยเผาผลานได้เยอะกว่าปั่นจักรยาน หรือผมคิดไปเองงง
TheBoy112
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895011234
team: powerbike_naratiwas۞...เต็มสูบ ▄︻┳-一
Bike: LaPierre AuDaCio400
ตำแหน่ง: 27 ถ.จำรูญนรา ต.บางนาค อ.เมือง จ.นราธิวาส

โพสต์ โดย TheBoy112 »

....ปั่นที่ความเร็ว 25-30 ต่อเนื่อง ไม่ต้องกระชาก ไม่ต้องเร่ง ..แต่ไม่หยุด
....รอบขา ให้อยุ่ในรอบ 90-100 เป็นไปได้พยายามควงขาให้ตลอด ไม่ต้องกดมาก ..แต่ไม่หยุดหมุน
....ใช้ระยะเวลาในการปั่น 45 นาทีขึ้นไป ไม่ควรต่ำกว่านี้ แต่ได้มากกว่านี้ยิ่งดี
....พักผ่อนให้เพียงพอ
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาดูความรู้คับ
whitestar
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890074040
team: Airport club/ALADIN BIKE/ปั่นคนเดียว
Bike: MTB=TREK4300/พับ=Dahon/vintage=Casati
ตำแหน่ง: 90/114 หมู่บ้าน ฟลอร่าวิลว์ ถนนสุวินทวงศ์ แขวงลำผักชี เขตหนองจอก กทม. 10530

โพสต์ โดย whitestar »

ได้ความรู้ ขอบคุณครับ
จ่า...หนองจอก
รถจะถูกจะแพง...มีแรงปั่นก็พอ
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aobbyx »

จะลดน้ำหนัก ต้องควบคุมอาหารควบคู่ไปด้วยครับ

แต่ส่วนใหญ่ถ้าปั่นหนักมากๆ แล้วมันจะโหยครับ ผมปั่นอาทิตย์ละ 5 วัน โหยทุกวัน ต้องแวะซื้อลูกชิ้น ขนมหวาน กลับไปกินเสริมตลอด

ถ้าไม่กินแล้วจะมึนๆ ไม่มีแรงครับ 555
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
BaiGi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862422095
team: นากลางไบค์
Bike: Canyon

โพสต์ โดย BaiGi »

ตามหลัก การลดน้ำหนักควร ควบคุม 2 อย่างไปพร้อมกันคือ ออกกำลังกาย และ ควบคุมอาหาร
แต่เน้นย้ำว่า จะต้อง สม่ำเสมอครับ ไม่ไช่ปั่นได้ 3 วันหยุด อย่างนี้เพิ่มครับไม่มีลด
การปั่นจักรยานก็เป็นทางเลือกหนึ่งในการออกกำลังกาย ส่วนจะรอบขาเท่าไหร่ ความเร็วขนาดไหน ระยะทางเท่าไหร่
แล้วแต่ ความเหมาะสม(ตามสังขาร) แต่จะต้องใช้ระยะเวลาอย่างน้อย 30 นาทีขึ้นไป

แต่ที่สำคัญกลับเป็นการควบคุมอาหารครับ การรับประทานอาหารตามหลัก ควรรับประทาน มากไปหาน้อย กล่าวคือ มื้อเช้า มากสุด
มื้อเที่ยงเริ่มลดมาตามลำดับ ส่วนมื้อเย็น เป็นมื้อที่น้อยสุด และที่สำคัญควรหลีกเลี่ยงอาหารประเภทแป้งครับ ถ้าเป็นผลไม้จะดีมากครับ
สรุปคือมื้อเย็น ควรเป็นอาหารที่ย่อยง่ายที่สุด

ผมทำแบบนี้ สามารถลดได้ 5 กก.ภายใน 1 เดือน แค่ปรับวิธีการกินให้ได้
(เทคนิคส่วนตัว มาเล่าสู่กันฟัง)
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ
เสือหนองฮี
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810705346
team: ชมรมจักรยานหนองฮี
Bike: TREK4400

โพสต์ โดย เสือหนองฮี »

จะพยายามปฏิบัติให้ได้ครับ....ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”