เพื่อนพ้องน้องพี่ มศว.บางแสน เทาทองคู่มะพร้าวล้อลมและเจ้บ๋วยแห่งแคนทีน

รายงานตัว พี่ๆน้องๆที่ปั่นด้วยกัน อาจเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องโรงเรียนเดียวกันก็ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
riding
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ริมหาด
Bike: merida

เพื่อนพ้องน้องพี่ มศว.บางแสน เทาทองคู่มะพร้าวล้อลมและเจ้บ๋วยแห่งแคนทีน

โพสต์ โดย riding »

เห็นกระทู้ก่อนหน้านี้ มีแต่ ม.บูรพา แต่ย้อนไปไม่ถึง มศว. บางแสน และยิ่งไม่ถึงตอนสถานบันดั่งเดิมของเรามาจาก วศ. บางแสน ทำให้ระลึกนึกถึงวันคืนเก่าๆ ที่ได้ใช้ชีวิตในรอบรั้ว มหา"ลัย แม้เพียงเศษเสี้ยวหนึ่งของชีวิต ด้วยระยะเวลาเพียงแค่ 4 ปี แต่กลับมากมายด้วยเรื่องราวให้จดจำ ต้องนั่งยิ้มอย่างมีสุขทุกครั้งที่คิดถึง และส่งใจกลับไปในอดีต เพลินๆก็ทำให้นึกขึ้นมาว่า เพื่อนๆพี่น้องชาวเสือของเรานับเนื่องก็หลักหมื่นคน น่าจะมีไม่มากก็น้อยที่อาจเคยผ่านมหาลัยแห่งนี้มาด้วยกัน ยังจดจำได้ถึงหอต่างๆ ที่ใช้ซุกกายา หรือสิงสู่เป็นเจ้าไม่มีศาล โรงอาหารโภชนาคาร และแคนทีนที่เป็นที่ฝากท้องเวลาเงินหมด ร้านอาหารและร้านเหล้าหน้ามอ หรือข้าวต้มรอบดึกที่แยกลังเล ที่มักจะไปนั่งชูคอ เวลาได้รับเงินจากทางบ้าน กระเป๋าตุง สั่งของกินกับแกล้มมาถลุงจนเงินหมด ก็กลับไปปีนต้นมะพร้าวมากินกันตาย และอีกสารพัดวีรกรรมตามแต่แต่ละคนจะพานพบ

หากมีพี่ๆน้องๆ มศว บางแสนท่านใด เกิดผ่านมาเจอะเจอกระทู้นี้ก็ช่วยๆกันเข้ามาเช็คชื่อลงคอร์สร่วมกิจกรรมเล่าความหลัง จะรุ่นไหน ปีใดก็เชิญนะครับ ขอเพียงเป็นเลือดเทา-ทอง ก็พอครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: เพื่อนพ้องน้องพี่ มศว.บางแสน เทาทองคู่มะพร้าวล้อลมและเจ้บ๋วยแห่งแคนทีน

โพสต์ โดย NOKNICE »

ตามมาครับ เทาทองน้องพี่ เลิกกินเหล้าหันมาปั่นเพื่อสุขภาพดีกว่า รหัส 25xxxxxxxxxxxxครับผม

ท่าน riding น่าจะเอารูปหล่อๆมาลงบ้างนะครับ เผื่อว่าจะเคยเห็นหน้าเห็นตากันบ้าง พูดถึงเรื่องปีนต้นมะพร้าวไปแล้ว(ผมไม่ได้ปีน ให้เพื่อนปีนแทน เพราะมันปีนเร็วมากกก) ที่ขาดไม่ได้เลยอีกเรื่องก็คือ ขโมยตกปลาที่บ่อหลังยิม โดยมี รปภ.ขี่จักรยาน+ไฟฉายมาตรวจรอบๆเส้นทางวิ่งยามที่ต้องการเสบียงฟรี :lol: :lol: :lol:
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: เพื่อนพ้องน้องพี่ มศว.บางแสน เทาทองคู่มะพร้าวล้อลมและเจ้บ๋วยแห่งแคนทีน

อีกอย่าง...เกือบลืม

ตลาดแสงจันทร์ด้วยนะครับ ของย่างๆร้านเจ๊ติ๊ก กับผัดหมีอะไรซักอย่างใส่ปูม้า ร้านพี่เจี๊ยบ(พละ) :lol: :lol: :lol:
Teerayui
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086374XXXX
team: AV 35 Cycling Team
Bike: Tarmac sl3

โพสต์ โดย Teerayui »

ตามมารายงานตัวด้วยครับ รหัส 333xxxxxx. เด็กวิดยา หอชาย5 ครับ
ความจำผมดีสู้พี่นกไม่ค่อยได้ครับ จำได้แต่สวนนัน ร้านป้าใบ้ ก๋วยเตี๋ยวดู๋ดี๋ ครับ :mrgreen:

Teerayui@yahoo.com
AV35 Cycling Team @SKY Lane ล้อหมุน 6 โมงเช้า วันอาทิตย์

Teerayui
ขาประจำ
ขาประจำ

พี่นกครับ ตอนนี้ผมย้ายมาปั่นตรงเลียบรันเวย์ สุวรรณภูมินะครับ เนื่องจากคลองส่งน้ำถนนมันไม่ค่อยดีแล้วครับ
อาทิตย์นี้ไปหัวหินกับทริปสวนธนฯ ป่าวครับพี่ กลุ่มผมมี 4 คน ครับขากลับใช้บริการ Black group. ครับ

AV35 Cycling Team @SKY Lane ล้อหมุน 6 โมงเช้า วันอาทิตย์

NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

Teerayui เขียน:ตามมารายงานตัวด้วยครับ รหัส 333xxxxxx. เด็กวิดยา หอชาย5 ครับ
ความจำผมดีสู้พี่นกไม่ค่อยได้ครับ จำได้แต่สวนนัน ร้านป้าใบ้ ก๋วยเตี๋ยวดู๋ดี๋ ครับ :mrgreen:

เขาว่าคนเริ่มจะแก่มักจะจำความหลังได้ดี สงสัยเป็นเพราะมีความหลังเก็บไว้เยอะ :lol: :lol: อยู่หอเดียวกับผมตอนปี 1-2 ครับตอนพ่อบ้านชื่ออรุณ แฟนชื่อป้าฟัก ลูกสาวกับลูกชายแกชื่อไรจำไม่ได้แล้ว บ้านอยู่หลังมอ.ตอนปี 3-4 ก็ย้ายไปอยู่หอแกที่สร้างใหม่ด้านหลังที่ติดกับบ้านแกนั่นแหละ จ่ายตังมั่งไม่จ่ายมั่งแถมแกยังใจดีมาเลี้ยงเหล้าพวกเราที่ศาลาในบริเวณหอแกด้วย ชักยืดยาวไปแล้วทุกท่าน :mrgreen:

เจ้าของร้านก๋วยเตี๋ยวดู๋ดี๋ ชื่อพี่หนุ่ยที่ชอบเล่นแบดก็เห็นๆอยู่ในเฟสของเพื่อนผมที่ผันตัวไปเป็นครู,อาจารย์ทางใต้
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

Teerayui เขียน:พี่นกครับ ตอนนี้ผมย้ายมาปั่นตรงเลียบรันเวย์ สุวรรณภูมินะครับ เนื่องจากคลองส่งน้ำถนนมันไม่ค่อยดีแล้วครับ
อาทิตย์นี้ไปหัวหินกับทริปสวนธนฯ ป่าวครับพี่ กลุ่มผมมี 4 คน ครับขากลับใช้บริการ Black group. ครับ

ไปจ้า...เพิ่งปั่นได้ 8-9 เดือนไม่รู้จะรอดไหม???? ผมไปกับกลุ่ม ปากน้ำอินเตอร์ทีม สองแถวคันนึง รถตู้อีกคันนึง สงสัยจะได้ขึ้นรถเซอร์วิสคนแรก :|

วันธรรมดาผมก็ไปปั่นที่สนามบินทุกวันตอนเย็นนครับ ยกเว้น เสาร์,อาทิตย์ก็ไปเฮฮาที่คลองยามเช้า ถ้าเจอก็ทักทายได้ครับ ความจำกับสายตาผมมันเริ่มไม่ดีแล้วจิงๆ :cry:

ว่าแต่ท่านเจ้าของกระทู้หายไปไหนกัน มาเปิดบ้านแล้วทิ้งเลยนะจ๊ะ :lol: :lol:
Teerayui
ขาประจำ
ขาประจำ

แล้วพบกันทริปสวนธนฯ ครับพี่

riding
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ริมหาด
Bike: merida

โพสต์ โดย riding »

สวัสดีครับ ยินดีและดีใจครับ ที่ได้พบและรู้จัก เพื่อนๆอีก 2 ท่าน ผมรหัส 20 *****สมัยรองอธิการบดี ทวี จำนามสกุลไม่ได้แล้ว

หลังเหตุการณ์ ปี 19 ไม่นาน เวลานั้น บางแสนอาจไกลปืนเที่ยงบ้างเล็กน้อย ส่วนกลางเองก็พยายามปรามขบวนการต่างๆที่เคลื่อนไหวทางการเมือง ทำให้กิจกรรมของ นศ.แทบไม่มี กลุ่มรุ่นพี่บางคนที่เป็นนักกิจกรรม ที่ไปร่วมกับทางกรุงเทพฯ ก็ดร็อปเรียนไป บางคนมีข่าวว่าต้องอพยพไปอยู่ต่างจังหวัด ๆลๆ ทำให้ช่วงนั้นกิจกรรมมีน้อยมากครับ แต่บรรยากาศก็อบอวลไปด้วยความอบอุ่นตามแบบบางแสน
เราก็อยู่ก็เรียนไปตามเพลงตามวาระของเรา มีเพื่อนที่รักใคร่ห่วงใยกัน ช่วยเหลือกัน มีโอกาสกลับไปม. เมื่อราว 5 ปีที่แล้ว หลงครับ ขับรถเข้าไปหลง ออกไมถูก รถก็มาก ความรู้สึกอบอุ่นหายไป เหลือแต่อบอ้าว และอึดอัดไปด้วยตึกมากมาย เจ้บ๊วยร้าน 1 ก็ไม่มี เพราะแคนทีนหายไปทั้งหลัง กลายเป็นโรงแรมขนาดใหญ่ ผมก็ลองไปนอนเล่น ดีครับ แต่ไม่อุ่นใจ มันห่างไกล ใจหายยังไงไม่ทราบ นึกถึงตอนนี้ ไม่อยากกลับไปอีกแล้ว อยากเก็บภาพเก่าๆไว้มากกว่า สวยงามและตรึงใจมากกว่าสิ่งก่อสร้างทันสมัยของเวลานี้ชนิดแทบกันไม่ได้

ส่วนรูปถ่ายของผมเอง นับว่าถ่ายไว้น้อย ตอนนี้หลังจากย้ายมาที่กระบี่ร่วม 20 ปี รูปต่างๆที่พอมีนิดๆหน่อยๆก็หายไปหมด น่าเสียดาย

ท่านที่มีภาพเก่าๆก็เอามาลงให้หายคิดถึงได้นะครับ ผมจะได้มีภาพเก็บไว้กับเขาบ้าง

มีเพลงเก่าๆ ที่อยากฝากไว้ให้ทุกท่านครับ

"มนต์บางแสน"

หัวใจเราฝากเคียงไว้อยู่คู่บางแสน
จิตตราตรึงถึงถิ่นพิมานอันตระการเรืองรอง
ฝังใจมั่นอยู่มิรู้หน่ายคลายเคลื่อนหาย
ยามพระพายพลิ้วแผ่วกรายกราว ใบมะพร้าวล้อลม
ชวนพิศยามเฟื่องฟ้าบาน ชงโคงามยามลมพัดผ่าน
ถิ่นใดปานพิมานเทพไท้ เทียบทันได้ฤามี

อีกเพลงที่จำชื่อไม่ได้แล้ว ท่านใดทราบช่วยบอกทีครับ

ตัดมะพร้าว แพร่วถาง สร้างถนน
แต่ละต้น เสียดาย เป็นหนักหนา
เพราะน้ำหอมระรื่น ชื่นอุรา
แต่เพื่อการศึกษา ต้องทำใจ
ถ้าผู้ใดจะใช้ถนนนี้
ทุกเวลาหน้าที่จะครวญใคร่
ว่าเราช่วยกันสร้างวิทยาลัย
ให้ชื่อหอมทัดเทียมได้หรือไม่เอย...

เพลงที่ซาบซึ้งที่สุด ฟังทีไรน้ำตาแทบไหล คิดถึงตอนรับน้อง คิดถึงตอนจากบ้านมาอยู่หอ เหงามากๆมาย

น้องเอย ถิ่นเรานี้เทาทอง
ขวัญเอย ขวัญน้อง อย่าหวั่นภัย
จากบ้าน พ่อแม่ มาไกล
แสนเศร้า เปล่าเปลี่ยวใจ ร้องไห้พลัน
แดนเทาทอง ของเรา นี้อบอุ่น
เกื้อการุณ ด้วยรัก สมัครสมาน
ต่างมุ่งมั่น สรรค์สร้าง อุดมการณ์
ให้ลือสถาน ถิ่นเรา นี้เทา - ทอง
Teerayui
ขาประจำ
ขาประจำ

เป็นไงบ้างครับพี่นก ทริปหัวหิน :lol:
สะใจสุดตอนที่ปล่อย Stage สุดท้ายครับ ลากกันยาวจนขาชาไปหมดครับ

sumate.g
สมาชิก
สมาชิก
team: ว่างเป็นถีบ
Bike: Trek; Marawuti; LA
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ; อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sumate.g »

มาร่วมรายงานตัวด้วยคนครับ รหัส 28.....

หัวใจเราฝาก เคียงไว้อยู่คู่บางแสน
จิตตราตรึงถึงถิ่นพิมาน อันตระการเรืองรอง
...

ใครจำได้ช่วยเติมให้ครบหน่อยครับ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

riding เขียน:สวัสดีครับ ยินดีและดีใจครับ ที่ได้พบและรู้จัก เพื่อนๆอีก 2 ท่าน ผมรหัส 20 *****สมัยรองอธิการบดี ทวี จำนามสกุลไม่ได้แล้ว

หลังเหตุการณ์ ปี 19 ไม่นาน เวลานั้น บางแสนอาจไกลปืนเที่ยงบ้างเล็กน้อย ส่วนกลางเองก็พยายามปรามขบวนการต่างๆที่เคลื่อนไหวทางการเมือง ทำให้กิจกรรมของ นศ.แทบไม่มี กลุ่มรุ่นพี่บางคนที่เป็นนักกิจกรรม ที่ไปร่วมกับทางกรุงเทพฯ ก็ดร็อปเรียนไป บางคนมีข่าวว่าต้องอพยพไปอยู่ต่างจังหวัด ๆลๆ ทำให้ช่วงนั้นกิจกรรมมีน้อยมากครับ แต่บรรยากาศก็อบอวลไปด้วยความอบอุ่นตามแบบบางแสน
เราก็อยู่ก็เรียนไปตามเพลงตามวาระของเรา มีเพื่อนที่รักใคร่ห่วงใยกัน ช่วยเหลือกัน มีโอกาสกลับไปม. เมื่อราว 5 ปีที่แล้ว หลงครับ ขับรถเข้าไปหลง ออกไมถูก รถก็มาก ความรู้สึกอบอุ่นหายไป เหลือแต่อบอ้าว และอึดอัดไปด้วยตึกมากมาย เจ้บ๊วยร้าน 1 ก็ไม่มี เพราะแคนทีนหายไปทั้งหลัง กลายเป็นโรงแรมขนาดใหญ่ ผมก็ลองไปนอนเล่น ดีครับ แต่ไม่อุ่นใจ มันห่างไกล ใจหายยังไงไม่ทราบ นึกถึงตอนนี้ ไม่อยากกลับไปอีกแล้ว อยากเก็บภาพเก่าๆไว้มากกว่า สวยงามและตรึงใจมากกว่าสิ่งก่อสร้างทันสมัยของเวลานี้ชนิดแทบกันไม่ได้

ส่วนรูปถ่ายของผมเอง นับว่าถ่ายไว้น้อย ตอนนี้หลังจากย้ายมาที่กระบี่ร่วม 20 ปี รูปต่างๆที่พอมีนิดๆหน่อยๆก็หายไปหมด น่าเสียดาย

ท่านที่มีภาพเก่าๆก็เอามาลงให้หายคิดถึงได้นะครับ ผมจะได้มีภาพเก็บไว้กับเขาบ้าง

มีเพลงเก่าๆ ที่อยากฝากไว้ให้ทุกท่านครับ

"มนต์บางแสน"

หัวใจเราฝากเคียงไว้อยู่คู่บางแสน
จิตตราตรึงถึงถิ่นพิมานอันตระการเรืองรอง
ฝังใจมั่นอยู่มิรู้หน่ายคลายเคลื่อนหาย
ยามพระพายพลิ้วแผ่วกรายกราว ใบมะพร้าวล้อลม
ชวนพิศยามเฟื่องฟ้าบาน ชงโคงามยามลมพัดผ่าน
ถิ่นใดปานพิมานเทพไท้ เทียบทันได้ฤามี

อีกเพลงที่จำชื่อไม่ได้แล้ว ท่านใดทราบช่วยบอกทีครับ

ตัดมะพร้าว แพร่วถาง สร้างถนน
แต่ละต้น เสียดาย เป็นหนักหนา
เพราะน้ำหอมระรื่น ชื่นอุรา
แต่เพื่อการศึกษา ต้องทำใจ
ถ้าผู้ใดจะใช้ถนนนี้
ทุกเวลาหน้าที่จะครวญใคร่
ว่าเราช่วยกันสร้างวิทยาลัย
ให้ชื่อหอมทัดเทียมได้หรือไม่เอย...

เพลงที่ซาบซึ้งที่สุด ฟังทีไรน้ำตาแทบไหล คิดถึงตอนรับน้อง คิดถึงตอนจากบ้านมาอยู่หอ เหงามากๆมาย

น้องเอย ถิ่นเรานี้เทาทอง
ขวัญเอย ขวัญน้อง อย่าหวั่นภัย
จากบ้าน พ่อแม่ มาไกล
แสนเศร้า เปล่าเปลี่ยวใจ ร้องไห้พลัน
แดนเทาทอง ของเรา นี้อบอุ่น
เกื้อการุณ ด้วยรัก สมัครสมาน
ต่างมุ่งมั่น สรรค์สร้าง อุดมการณ์
ให้ลือสถาน ถิ่นเรา นี้เทา - ทอง

รุ่นพี่ผมหลายปีมากทีเดียวครับ ไม่ทันๆ :mrgreen: ตอนนี้ความเจริญเข้าไปเยือนแทบจะเต็มรูปแบบแล้วครับพี่

อ้อ....ตอนนี้ผมเองก็มาเที่ยวที่อ่าวนาง กระบี่อยู่ครับ มากับครอบครัวกลับวันอาทิตย์
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

Teerayui เขียน:เป็นไงบ้างครับพี่นก ทริปหัวหิน :lol:
สะใจสุดตอนที่ปล่อย Stage สุดท้ายครับ ลากกันยาวจนขาชาไปหมดครับ

แหะๆๆๆ...เหนื่อยโคตรเลยครับ กว่าจะถึงบ่ายสามครึ่งแน่ะ ครั้งรกเลยที่ปั่นเกินร้อยโล แล้วเป็นไงมั่งครับ??ช่วงนี้ผมก็ไปแอบๆที่สนามบินเหมือนกัน หาหมกกับเขาไปเรื่อย ว่าจะเข้าทีม "ห่อหมก"สนามบินแล้วครับ :lol: :lol:
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

sumate.g เขียน:มาร่วมรายงานตัวด้วยคนครับ รหัส 28.....

หัวใจเราฝาก เคียงไว้อยู่คู่บางแสน
จิตตราตรึงถึงถิ่นพิมาน อันตระการเรืองรอง
...

ใครจำได้ช่วยเติมให้ครบหน่อยครับ

พี่riding แกต่อให้ครบแล้วครับ มีแถมให้อีกสองด้วยหละ :mrgreen:
sumate.g
สมาชิก
สมาชิก
team: ว่างเป็นถีบ
Bike: Trek; Marawuti; LA
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ; อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sumate.g »

มีใครอยู่รุ่นเดียวกับผมบ้าง... ตอนสมัยเรียนอยู่มีแต่จักรยานเต็มไปหมด มอเตอร์ไซแทบจะไม่มี เย็นวันศุกร์ก็ขี่กันไปหาดบางแสนกันเป็นกลุ่มหนุกดี ใครตัวคนเดียวก็ชวนเพื่อนๆ ไป แต่ถ้าใครมีคู่ก็พาแฟนซ้อนท้ายไป... :D นึกแล้วอิจฉาฉมัด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องคืนสู่เหย้า”