มีท่านใดใครซื้อ FIXED GEAR มาชี่แบบ Single Speed บ้างมั๊ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

มีท่านใดใครซื้อ FIXED GEAR มาชี่แบบ Single Speed บ้างมั๊ยครับ

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

สวัสดีครับ น้องขอใหม่รายงานตัวครับ
ผมใช้รถ Fixed ทรงวินเทจ แฮนด์บุลฮอร์น
แต่เซตรถเป็น Single Speed ติดเบรคหน้าหลังครบ
เน้นขี่สนุก ปลอดภัย ไม่ต้องดูแลรักษามากนัก
ไม่สกิด ไม่สปริ้นท์ (อาจมีบ้างเวลาจะแซงรถช้าที่ขวางหน้า)
ชอบไหลไปตามลมเรื่อยๆ ชมวิวสองข้างทางมากกว่า

ไม่ทราบมีท่านใดมาแนวนี้บ้างครับ
จะได้ขอฝากเนื้อฝากตัวขอเข้ากลุ่มด้วยคน แหะๆ :D :D :D
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
รูปประจำตัวสมาชิก
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

Re: มีท่านใดใครซื้อ FIXED GEAR มาชี่แบบ Single Speed บ้างมั๊ยครับ

โพสต์ โดย Franklyn »

กำลังจะทำเลยครับ แบบดุมฟิกส์กับฟรี แต่เน้นซิงเกิ้ล
แต่กำลังสงสัยเรื่องจาน โซ่ สเตอร์ ค๊อก เห็นว่าจานฟิกส์ ความหนาฟันมันหนากว่าพวกจานหมอบ แล้วตกลงถ้ามีจานหมอบต้องเปลีี่ยนใบหรืออย่างไร... โซ่ซิงเกิ้ลก็หนากว่าถูกไหมครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย Franklyn เมื่อ 16 เม.ย. 2012, 00:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
wowbicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888041393
team: Monster Wing
Bike: N/A
ตำแหน่ง: chiangmai
ติดต่อ:

Re: มีท่านใดใครซื้อ FIXED GEAR มาชี่แบบ Single Speed บ้างมั๊ยครับ

โพสต์ โดย wowbicycle »

ใช้ได้ครับ ปั่นชิวๆ เอาทรงสวยงาม และเน้นออกกำลัง ดูแลง่าย สบายมาก :D
wowbicycle Chiangmai
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

โพสต์ โดย Franklyn »

wowbicycle เขียน:ใช้ได้ครับ ปั่นชิวๆ เอาทรงสวยงาม และเน้นออกกำลัง ดูแลง่าย สบายมาก :D
:D :D :D
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
ccchot
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Look, Dahon, Tern, Brompton

โพสต์ โดย ccchot »

ไม่แปลกครับ ผมก็เอา Cinelli มาทำ single speed ติดเฉพาะเบรคหลัง ปลอดภัยกว่ากันเยอะ ยังดูเท่เหมือนเดิม 555
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ. :P
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
Lastmemory
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Lastmemory »

ผมก็ทำซิงเกิลครับ ^^ ผมใช้จานหมอบเอาใบออกก็ยังปั่นได้ปกติครับ แต่ว่าจานหมอบอาจจะบางกว่า ฟิ๊กซ์บ้างแต่ก็เห็นใส่เยอะอยู่นะครับ
ปั่นตุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมปั่นตุ๋ย
Bike: เบี่ยงคี่

โพสต์ โดย ปั่นตุ๋ย »

อย่าไปซีเรียสครับ ก็จักรยานเช่นกัน ผมเองก็ใส่ค๊อกปั่นตอนแรก เท่ดีดิบดี แต่ด้วยความที่ชีวิตประจำวันต้องขี่ตอนกลางวันรถเยอะๆ
ต้องมุด ต้องชลอต้องหยุดบ่อยๆ ก็เลยใส่เสตอร์ฟรีใส่เบรคหน้าหลัง ที่ได้กลับมาคือเร็วขึ้นอีกเยอะครับในการเดินทาง
เราควบคุมการหยุดรถได้ง่ายก็ทำให้เราไม่ต้องชลอบ่อย ไหลไปก่อนก็ได้ ทำให้เร็วขึ้นเยอะ

ผมพูดถึงความเร็วในระยะทางรวมที่ต้องผ่านการจราจรติดๆนะครับ^^ ส่วนเรื่องว่าฟิกกะฟรีขาได้อันไหนเร็วกว่ากันนั่นไม่ได้ไปใส่ใจครับ

เป็นความชอบความถนัดครับเลือกกันเอา ส่วนตัวผมตอนนี้ปั่นสบายๆกับดุมคอสเตอร์เบรคครับ เท่ดีไม่มีมือเบรค แต่หยุดสั่งได้ดังใจรู้สึกปลอดภัยดีครับ^^
" ชมรมปั่นตุ๋ย เพื่อสุขภาพพลานามัยที่ดี พวกเราชายรักชาย ทำอะไรได้มากกว่าที่ใครๆคิด "
ประธานเบียงคี่ ประธานซิงเกิ้ลสปีด ประธานเหลวไหล ประธานตอบโจทย์ แห่งชมรมปั่นตุ๋ย
ztandalone
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเพื่อเปลี่ยน
Bike: fixed gear
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ztandalone »

ปั่นตุ๋ย เขียน:อย่าไปซีเรียสครับ ก็จักรยานเช่นกัน ผมเองก็ใส่ค๊อกปั่นตอนแรก เท่ดีดิบดี แต่ด้วยความที่ชีวิตประจำวันต้องขี่ตอนกลางวันรถเยอะๆ
ต้องมุด ต้องชลอต้องหยุดบ่อยๆ ก็เลยใส่เสตอร์ฟรีใส่เบรคหน้าหลัง ที่ได้กลับมาคือเร็วขึ้นอีกเยอะครับในการเดินทาง
เราควบคุมการหยุดรถได้ง่ายก็ทำให้เราไม่ต้องชลอบ่อย ไหลไปก่อนก็ได้ ทำให้เร็วขึ้นเยอะ

ผมพูดถึงความเร็วในระยะทางรวมที่ต้องผ่านการจราจรติดๆนะครับ^^ ส่วนเรื่องว่าฟิกกะฟรีขาได้อันไหนเร็วกว่ากันนั่นไม่ได้ไปใส่ใจครับ

เป็นความชอบความถนัดครับเลือกกันเอา ส่วนตัวผมตอนนี้ปั่นสบายๆกับดุมคอสเตอร์เบรคครับ เท่ดีไม่มีมือเบรค แต่หยุดสั่งได้ดังใจรู้สึกปลอดภัยดีครับ^^

เห็นด้วยฮะ
ตัวเองก้อใช้ฟิกซ์ในชีวิตประจำวันเหมือนกัน
ต้องเลาะไปตามรถ เลยต้องติดเบรค
พอติดเบรคปั๊บ ทุกวันนี้ก้อไม่ได้รู้สึกว่าตัวเองขี่ฟิกซ์นะ มันก้อเหมือนจักรยานธรรมดา
นอกซ้าจากว่า บางวันอารมณ์ดี อยากขี่ฟิกซ์ ถนนว่าง ๆ รถไม่เยอะ ก้อดึงขาเล่น พอตึง ๆ
Facebook "ปั่นเพื่อเปลี่ยน"
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7 shimano sora,single speed 27",Winn folding bike

โพสต์ โดย kasemkwan »

ผมก็ใช้ซิงเกิลอยู่ครับ คิดว่าปั่นได้มั่นมาก ขี่ในกรุงเทพไม่เคยกลัวรถเลย เพราะมั่นใจเบรคมาก เน้นขี่สนุกๆ+ออกกำลังกายครับ
เดอะอุ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972357519
team: Y@H Cycling Club นักปั่นพลังหนุ่ม
Bike: Cannondale System six, Scott Foil 10, Giant TCR advance SL , Bianchi Pista Dalmine, Trek Elite 9.8, Dedacciai Gladiator
ตำแหน่ง: 23 ซ.แจ่มจันทร์ ทองหล่อ 20 สุขุมวิท 55 แขวง.คลองตันเหนือ เขต.วัฒนา 10110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เดอะอุ้ม »

ccchot เขียน:ไม่แปลกครับ ผมก็เอา Cinelli มาทำ single speed ติดเฉพาะเบรคหลัง ปลอดภัยกว่ากันเยอะ ยังดูเท่เหมือนเดิม 555
Cinelli มันติดเบรคได้ด้วยเหรอครับ ของเพื่อนผมมันไม่เจาะรูติดเบรคมาให้อะครับ มันเลยเอามาปั่นแต่แถวหน้าบ้าน
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ห่อหมกทีม
Bike: หมอบ Masi Alare สีดำเดิมๆ
ตำแหน่ง: ถ.เทพารักษ์ กม.3 สมุทรปราการ

โพสต์ โดย SekRanger »

สวัสดีครับ

ผมยังไม่มีฟิกต์ แต่คิดว่าจะซื้อทรง Vintage มาทำ single แปลงหาง ติดเบรคครบหน้าหลังครับ

ผมสายปั่น ... ฟรีขาไม่ได้นี่ลำบากครับ โดยเฉพาะปั่นในเมือง
เป้าหมายแรกของมือใหม่ แซงขาแรงที่สนามบินฯ ด้วยรถเดิมๆ

[เอ็น - ดู - หลาน]
artartcj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917802314
team: Bangpu Bike
Bike: ฟิกเกียร์ XDS ,เสือหมอบ MASI,
ติดต่อ:

โพสต์ โดย artartcj »

^ :) ของผมกของผมก็ทำคับขี่สบายมากคับผมขี่มาทำงานทุกวันคับ
StudioDuck
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cinelli Vigorelli '09

โพสต์ โดย StudioDuck »

ผมใช้FlipFlop Hub ครับ ส่วนใหญ่ใช้ด้านฟิกซ์ ออกทางไกลมีเนินก็เป็นฟรี+เบรค
Lastmemory
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Lastmemory »

เดอะอุ้ม เขียน:
ccchot เขียน:ไม่แปลกครับ ผมก็เอา Cinelli มาทำ single speed ติดเฉพาะเบรคหลัง ปลอดภัยกว่ากันเยอะ ยังดูเท่เหมือนเดิม 555
Cinelli มันติดเบรคได้ด้วยเหรอครับ ของเพื่อนผมมันไม่เจาะรูติดเบรคมาให้อะครับ มันเลยเอามาปั่นแต่แถวหน้าบ้าน

เบรคหลังผมไม่มั่นใจ แต่ถ้าเป็นเบรคหน้าจะติดไม่ได้เพราะไม่มีรู้เบรคมาให้ ถ้าไม่เปลี่ยนตะเกียบก็ต้องเจาะรูเอา ภาพในกุเกิลมีให้เห็นบ้าง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”