ขึ้นเดือนตุลาแร้ว แจมกันกระทู้นี้นะครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
รูปประจำตัวสมาชิก
VW66
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BROMPTON

Re: ขึ้นเดือนตุลาแร้ว แจมกันกระทู้นี้นะครับ

โพสต์ โดย VW66 »

รูปถ่ายของวันนี้นะคราาบ :twisted:
ไฟล์แนบ
DSC_3047.jpg (81.04 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3045.jpg (87.2 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3042.jpg (86.73 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3038.jpg (91.12 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3035.jpg (85.44 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
VW66
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขึ้นเดือนตุลาแร้ว แจมกันกระทู้นี้นะครับ

มีอีกครับ
ไฟล์แนบ
DSC_3075.jpg (63.97 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3069.jpg (84.21 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3061.jpg (82.7 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3059.jpg (86.18 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3043.jpg (72.88 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
VW66
ขาประจำ
ขาประจำ

:oops:
ไฟล์แนบ
DSC_3095.jpg (87.45 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3092.jpg (86.93 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3085.jpg (82.21 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3084.jpg (81.77 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3083.jpg (77.9 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
VW66
ขาประจำ
ขาประจำ

:mrgreen:
ไฟล์แนบ
DSC_3132.jpg (86.72 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3120.jpg (76.17 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
DSC_3118.jpg (83.7 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

ความเข้าใจแบบ sterio type ของการแข่งไทม์ไทล์ของคนไทยบางครั้งก็ทำให้เข้าใจผิดได้

ไทม์ไทล์ที่จริงก็แปลมาจากคำฝรั่งเศษที่เขียนว่า contre la montre หรือแปลตรงๆในฝรั่งเศสก็คือการปั่นแข่งกับเวลา ในภาษาอิตาลี่เรียกว่า tappa a cronometroแปลเป็นไทยก็คือนาฬิกาจับเวลา ส่วนมากจะใช้สนามที่ราบเรียบและปั่นกันเป็นรอบเพื่อที่จะเช็คเวลาได้ง่าย แต่ก็ไม่ได้เป็นเช่นนั้นเสมอไป ในเมื่อการปั่นtime trialคู่แข่งของเราจริงๆก็คือเวลา เราก็ต้องรู้ว่าเวลาของเราดีที่สุดเป็นเท่าไหร่แล้วเราต้องทำให้ดีกว่าเวลาเดิมที่เราเคยทำมา

มันจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเข้าใจว่าสนามแข่ง Race Courseนั้นมีสภาพเป็นอย่างไร ถึงแม้สเตอริโอไทป์จะพาเรานึกไปถึงการปั่นรอบละ40กิโลเส้นทางราบเรียบ แต่ที่จริงแล้วมันไม่ได้มีกำหนดเลย สภาพของสนามแข่งจะเป็นตัวการทำให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบกันได้มากถ้านักกีฬามิได้เตรียมตัวมาเป็นอย่างดี สนามแบ่งเป็นสองจำพวกใหญ่ๆ สนามแบบทั่วไปก็อย่างที่เราเข้าใจก็สนามที่ราบเรียบมีเนินบ้างเล็กน้อยเพราะว่าจะหาที่ไหนแบนราบเป็นหน้ากระดานนั้นคงจะไม่มี มีโค้งที่เป็นธรรมชาติที่มีผลกระทบน้อยไม่ต้องใช้ทักษะในการเข้าโค้งอะไรทำนองนั้น กับสนามอีกแบบที่ภาษาอังกฤษจะเรียกว่าเป็น Technical Course หรือสนามแข่งที่ต้องมีทักษะ เช่นสนามแข่งที่มีโค้งเลี้ยวไปเลี้ยวมาลงเขาความเร็วสูง หรือว่าสนามที่มีการปั่นผ่านเขาและเนินที่ชัน หรือแม้กระทั่งสนามที่เป็นรอบสั้นมีจุดกลับตัว สนามเหล่านี้ต้องการทักษะมากไปกว่าพลังของนักกีฬา

เมื่อเราเข้าใจว่าสนามนั้นเป็นการทดสอบของพลังล้วนๆการซ้อมก็จะต้องอ๊อปติไมซ์เพื่อให้เราสารมารถสร้างพลังได้มากๆเพื่อให้พลังสร้างความแต่งต่างและลดเวลาของเราลง แต่ถ้าสนามเป็นtechnical courseก็จำเป็นอย่างมากที่นักกีฬานอกจากจะฝึกเพื่อมีพลังแล้วยังต้องเติมทักษะที่สอกคล้องกับสนามเข้าไปด้วย คิดง่ายๆว่าถ้ามีการขึ้นเขาลงเขาการที่เราปั่นขึ้นเขาและลงเขาได้ดีก็จะช่วยลดเวลา แต่ถ้าเรานั่งตำแหน่งแอโร่บาร์แล้วปั่นขึ้นเขาไม่ได้ดี(ยืนโยกไม่ได้) เราก็จะพบกับตัวเองเสียเวลาอันมีค่าไป หรือว่าลงเขาด้วยแฮนด์จับอยู่ที่แอโร่บาร์ไม่ได้ประคองรถได้ไม่มั่นคง เราก็จะพบตัวเองเสียเวลาอันมีค่าไป หรือแม้กระทั่งอุปสรรคทางเทคนิกเล็กๆเช่นการกลับตัวที่ทำให้เสียเวลาไป5-10วินาที ถ้าต้องกลับตัว10ครั้ง นั่นก็คือ 50-100วินาที นั่นเกือบจะน๊อกรอบกันเลยทีเดียว

ในบางสนามที่เป็นเทคนิกคอลมากๆก็จะต้องเซ็ทจักรยานให้เหมาะกับสนามนั้นๆและนักจักรยานเองก็จะต้องซ้อมบนจักรยานดังกล่าวให้นิ่งและให้นานพอจนกล้ามเนื้อสามารถสร้างแรงได้ดีที่สุดโดยกล้ามเนื้อไม่ออกแรงต้านกันเอง

โดยสรุป สนามที่เป็นSterio Type ก็เน้นการซ้อมกันที่พลัง สนามที่เป็น Technical Course นักกีฬาก็จำเป็นที่จะต้องฝึกทักษะไปพร้อมกับการสร้างพลังเพื่อลดเวลาด้วยเช่นกัน การซ้อมแบบนี้ไม่มีตำราว่าจะทำได้อย่างไรมันต้องได้ทำและเรียนรู้เทคนิกจนคล่อง และต้องทำบ่อยๆจนขึ้นใจ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

ต่อมาเรื่องการปั่นเพื่อเตรียมตัวกับรายการแข่งปีหน้าที่จะมาถึงเร็วๆนี้

เนื่องจากหาสนามเตรียมความพร้อมแทบจะไม่ได้แล้ว เมื่อวานเจ่าเชียนเสนอว่าไปลองสนามที่ชัยนาทกันดีหรือไม่ ซึงผมก็ไม่อยากฟันธงว่าดีหรือไม่ดีเพราะว่ามันต้องเข้าใจว่าเราพร้อมหรือไม่พร้อมที่จะไป ผมอยากสอบถามนักกีฬาและทางโค๊ชของทีมว่าเราควรจะไปหรือไม่อย่างไร ผมติดเรื่องเดียวคือแผนการซ้อมตอนนี้เริ่มได้แค่อาทิตย์เดียว ผมเกรงว่าจะไม่พีคพอที่จะไปแข่งสนามใหญ่ระดับนั้น ซึ่งถ้าถึงวันแข่งเวลาจะเหลือน้อยมาก ผมบอกตรงๆว่าผมไม่มันใจว่าคอร์ทที่ผมจัดให้จะพาเราเข้าสู่ความพร้อมแล้วหรือยัง กลัวว่าพอไปแข่งเสร็จก็ต้องพักฟื้นแล้วกลับมาเริ่มใหม่อีกครั้งจะทันเวลาแข่งปลายเดือนมกราคมหรือไม่ แต่ก็แล้วแต่ทางทีมงานครับ เพราะว่าถ้าจะรอให้พร้อม100เปอร์เซ็นต์ชาตินี้คงได้แต่ซ้อมล่ะครับ คงไม่ได้แข่งซักที :lol:

เอาเป็นว่าถ้าทีมและทีมโค๊ชเห็นด้วย เราก็จะไปกันครับ ถ้าไม่เห็นด้วยเรามาฟังเหตุผลของกันและกันหน่อยครับ วานเจ็กเล็ก อาจาร์ญชวง จ่าเชียน น้าอ้อน กัปตันทีม และทีมงานทุกท่านช่วยเสนอแนะหน่อยครับว่าคิดเห็นเป็นอย่างไร แล้วคงจะได้มีการนัดคุยกันซักหน่อยนะครับ แป๊ปๆนี่ก็จะครบปีที่ไปพัทยากันมาแล้ว เร็วจริงๆ ;)
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: koratbike
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

ขอบคุณบทความดีๆจาก อาร์ท ใครคิดจะเอาจริงกับการแข่งควรอ่านอย่างยิ่ง :idea:
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ

ArtKorat เขียน:ต่อมาเรื่องการปั่นเพื่อเตรียมตัวกับรายการแข่งปีหน้าที่จะมาถึงเร็วๆนี้

เนื่องจากหาสนามเตรียมความพร้อมแทบจะไม่ได้แล้ว เมื่อวานเจ่าเชียนเสนอว่าไปลองสนามที่ชัยนาทกันดีหรือไม่ ซึงผมก็ไม่อยากฟันธงว่าดีหรือไม่ดีเพราะว่ามันต้องเข้าใจว่าเราพร้อมหรือไม่พร้อมที่จะไป ผมอยากสอบถามนักกีฬาและทางโค๊ชของทีมว่าเราควรจะไปหรือไม่อย่างไร ผมติดเรื่องเดียวคือแผนการซ้อมตอนนี้เริ่มได้แค่อาทิตย์เดียว ผมเกรงว่าจะไม่พีคพอที่จะไปแข่งสนามใหญ่ระดับนั้น ซึ่งถ้าถึงวันแข่งเวลาจะเหลือน้อยมาก ผมบอกตรงๆว่าผมไม่มันใจว่าคอร์ทที่ผมจัดให้จะพาเราเข้าสู่ความพร้อมแล้วหรือยัง กลัวว่าพอไปแข่งเสร็จก็ต้องพักฟื้นแล้วกลับมาเริ่มใหม่อีกครั้งจะทันเวลาแข่งปลายเดือนมกราคมหรือไม่ แต่ก็แล้วแต่ทางทีมงานครับ เพราะว่าถ้าจะรอให้พร้อม100เปอร์เซ็นต์ชาตินี้คงได้แต่ซ้อมล่ะครับ คงไม่ได้แข่งซักที :lol:

เอาเป็นว่าถ้าทีมและทีมโค๊ชเห็นด้วย เราก็จะไปกันครับ ถ้าไม่เห็นด้วยเรามาฟังเหตุผลของกันและกันหน่อยครับ วานเจ็กเล็ก อาจาร์ญชวง จ่าเชียน น้าอ้อน กัปตันทีม และทีมงานทุกท่านช่วยเสนอแนะหน่อยครับว่าคิดเห็นเป็นอย่างไร แล้วคงจะได้มีการนัดคุยกันซักหน่อยนะครับ แป๊ปๆนี่ก็จะครบปีที่ไปพัทยากันมาแล้ว เร็วจริงๆ ;)
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบฯก็ไปเลยครับ ถือว่าไปเพื่อเตรียมความพร้อมของทีมเราเอง ทั้งเรื่องการเตรียมตัวก่อนแข่ง การวางแผน การประสานกันในทีมระหว่างนักกีฬากับทีมโค๊ช ให้นักกีฬาขี่สัก 80% ก็ได้จะได้ไม่โทรมแล้วก็ไป 100% เอาสนามต้นปีครับ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปต่อเนื่องกัน เป็นงานจอมบึง 51
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาใหม่รูปเล็กไป
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ

เอก(RAMAII) เขียน:http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 588&type=3

รูป ตรึมเลยครับ ชมรมสุรินทร์ ลงให้พวกเราจุใจเลย ลองเข้าไปดูและขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ;)
เอก กดเข้าไปแล้วไม่มีรูป ช่วยดูให้หน่อยครับ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปนี้ให้พี่อ้อนดูครับ

รูปภาพ รูปภาพ
chaiair
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892808890
Bike: Colnago

โพสต์ โดย chaiair »

chinnawud เขียน:
เอก(RAMAII) เขียน:http://www.facebook.com/media/set/?set= ... 588&type=3

รูป ตรึมเลยครับ ชมรมสุรินทร์ ลงให้พวกเราจุใจเลย ลองเข้าไปดูและขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ;)
เอก กดเข้าไปแล้วไม่มีรูป ช่วยดูให้หน่อยครับ

อ้อลองcopy (url)แล้วไปวางที่ address bar ดูครับ

รูปแข่งทีมทามไทร์เสือภูเขาที่เอามาให้ดู จำได้แล้วครับ ให้สังเกตุ ดูหน้าตาทีมที่1 ละอ่อน กว่าทีมที่2(โคราช) และที่3 ยังไงก็ไม่รู้น้อ(เหมือนเอาคนแก่ไปแข่งกับเด็กอ่ะ) :lol: :lol: :lol:
แต่ดูสีหน้าพวกเราจากภาพตอนรับถ้วยรางวัล แรกเลยดูหน้านายเอก คงสงสัยอะไรสักอย่าง(ตูมาแข่งกับเด็กนี่หว่า :lol: ) ส่วนอ้อคงคิดใจปลอบเพื่อนว่า เอาน่าได้แค่นี้(ที่2)ก็ดีแล้วแหละถ้าไม่มีพวกแก(วัยรุ่น)พวกข้ายืนที่1แล้ว อิ อิ ส่วนเฮียเล็ก หัวเราะอารมย์ดีคงบอกว่า เฮ้ยพวกเราไม่ต้องซีเรียส แต่ดูต้อมทำเหมือนไม่อยากยืนไกล้แท่นที่1สักเท่าไหร่(สังเกตุดูแขนซ้าย) :lol: :lol:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

สำหรับทาเกฮาร่าซังนะครับผมไปเสิร์ชหาคอร์ทซ้อมขึ้นเขามานะครับ คอร์ทนี้อ้างอิงจากคอร์ทของ Lionel Renaud โค๊ชทีม Cofidisปี 2006-2007

อธิบายแบบไม่ยืดยาวก็ดังนี้ครับ การปั่นขึ้นเขาจำเป็นที่จะต้องมีสองปัจจัยหลักๆ สิ่งแรกคือการสร้างกล้ามเนื้อที่แข็งแรง และสิ่งที่สองคือสร้างประสิทธิภาพในการปั่นขึ้นเขา
การสร้างกล้ามเนื้อขาให้แข็งแรงจำเป็นที่จะต้องปั่นแบบอินเทอร์วัลที่รอบขาค่อนข้างต่ำประมาณ60รอบ ด้วยเกียร์หนักพอที่ทำให้ฮาร์ทเรทเกินโซน3ขอโพล่า และปั่นกดอยู่อย่างนั้นด้วยอินเทอร์วัลเวิร์คเอ้าท์4นาทีแล้วพัก6นาที ระหว่างที่ปั่นหนัก4นาทีนั้น ให้แบ่งการปั่นเป็น2ช่วง ช่วงแรกคือการนั่งปั่นและช่วงที่สองเป็นการยืนปั่นเพื่อนอกจากจะโรเททกล้ามเนื้อยังเป็นการสร้างความสมดุลย์ของกล้ามเนื้อกลางลำตัว ให้ทำอินเทอร์วัลจำนวนทั้งสิ้น 4 รอบ วอร์มอัพและคุลดาวน์อย่างน้อย10นาที

การปั่นแบบที่2จะเน้นประสิทธิภาพของร่างกายโดยปั่นเหมือนกันแต่เพียงว่าความหนักจะลดลงกว่าเพื่อให้ได้รอบขา90รอบ ฮาร์ทเรทอยู่โซน4 ปั่น4นาทีแล้วพัก6นาทีก่อนขึ้นเซ็ทใหม่ ทำจำนวนทั้งสิ้น4เซ็ท ระหว่างปั่นอยู่ให้ลุกยืนสลับทุกๆ1นาที โรเททกล้ามเนื้อและสร้างสมดุลย์ของส่วนกลางของร่างกายเวลาลุกยืนปั่นที่รอบขาสูง และโรเททกล้ามเนื้อที่ใช้งาน ฮาร์ทเรทจะอยู่โซน4ของโพล่านะครับ ไม่ต้องลากไปแตะโซน5ครับ วอร์มอัพและคูลดาวน์ให้พอครับ

เทรนนิ่งทั้งสองอย่างต้องทำตามหลังจากที่ปั่นแอโรบิกมาไม่น้อยกว่า1ชั่วโมงครับ ทำบ่อยๆจะได้ลับดาบไว้ฟันเจ้าชิงกังเซ็นคืนได้สมใจครับ สู้ๆทาเกฮาร่าซังสู้ๆครับ :mrgreen:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

อาทิตย์ที่6พฤจิกาผมไม่สามรถที่จะไปด้วยได้นะครับ เพราะว่าติดงานทางบ้านคงกินแห้วไปตามระเบียบ แต่อาทิตย์ที่2นั้นกำลังคิดอยู่ครับว่าเราจะไปไหนกันดี วานถามหน่อยครับว่าแข่งที่ชัยนาทวันที่เท่าไหร่ครับ ใช่วันที่10ธคหรือเปล่าครับ

ผมว่าผมอยากจะปั่นไปร้านแสงอรุณครับ เพราะว่าต้องซื้อของเก็บบ้างแล้วล่ะครับ เพราะว่าไม่ได้เข้ากรุงเทพฯของเริ่มร่อยหรอ จากนั้นสิ้นเดือนพฤจิกาวันที่27ก็คิดว่าจะปั่นยาวครั้งสุดท้ายก่อนที่จะไปพัทยา ก็ช่วยโหวดหน่อยครับว่าจะปั่นโต้ลมไปช่องจอม มีคนบอกว่าไม่ค่อยมีอะไรขายนอกจากจักรยานเก่า กับอีกเส้นเป็นตลาดโรงเกลือมีของเยอะหน่อยแต่พวกรถเก่านี่จะแพงพอสมควร สิ้นเดือนนี้ไปทางไหนดีครับ โรงเกลือหรือว่าช่องจอม

วันที่9ธคถ้าทางนักแข่งพร้อมที่จะไปลองแข่งดูผมก็จะจัดรถให้1คันครับ เป็นรถตู้นั่งได้10คนใส่รถบนหลังคาได้10คันครับ แต่ยังไม่ได้สรุปเรื่องคนขับครับ ส่วนค่าโรงแรม ค่าสมัครและค่ารถจะเตรียมให้นะครับ ขาดเพียงแค่ค่ากินที่เพื่อนๆคงต้องเตรียมกันเองครับ ส่วนพวกของกินระหว่างแข่งผมจะเตรียมเกลือแร่เม็ดและพวกพาวเวอร์เจลให้นะครับ วานทางโค๊ชช่วยหาข้อมูลให้ด้วยครับว่าสนามแข่งเป็นอย่างไรนะครับ ยังมีการจัดอยู่หรือไม่เพราะว่าเขตนั้นก็น้ำท่วมหนักน่าดูครับ
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”