เสือเฒ่าโคราชทวีผล คุย โม้ คุยมันส์ ประจำเดือน สิงหาคม นะครับ เริ่มที่เปิดตัว R5 CA

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
รูปประจำตัวสมาชิก
chaiair
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892808890
team: koratbike
Bike: Colnago

Re: เสือเฒ่าโคราชทวีผล คุย โม้ คุยมันส์ ประจำเดือน สิงหาคม นะครับ เริ่มที่เปิดตัว R5 CA

โพสต์ โดย chaiair »

ArtKorat เขียน:วันที่11อาทิตย์ที่2เดิมผมจะชวนไปอีเหรอ แต่ติดธุระคงไม่ได้ไปด้วยนะครับ เพราะว่าผมจะเดินทางตอนเย็นเกรงว่าจะง่อยไข้ขึ้นแถมขึ้นเครื่องไม่ทัน เลยคิดจะไปปั่นเล่นที่กรุงเทพฯเล่นๆครับ เพื่อนๆที่จะไปอีเหรอผมจะหารถตู้ให้นะครับ เสียดายที่พลขับอีกคนเค้าขับพ่วงไม่เป็นเอาจักรยานใส่รถตู้ที่ติดแร๊กหลังคาได้ 8คันห้อท้ายได้อีก2เป็น10 รถตู้นั่งกันเต็มคันก็ได้ประมาณ10คนล่ะครับ ถ้ามีเพื่อนจะไปเพิ่มคงต้องขอรถเพิ่มจากเพื่อนๆอีกคันนะครับ

หรือไม่ก็เอาแบบบ้าไปแล้วก็นั่งไปลงแก่งคอยแล้วปั่นขึ้นมาจากแก่งคอยเส้นในที่ไม่ใช่มิตรภาพเส้นทางจะเขียวๆสองข้างทางแต่ขึ้นอย่างเดียวเลย มีเนินสลับอีกต่างหาก จากนั้นก็ขึ้นมาถึงทางสามแยกที่ตีนมออุโมงต้นไม้ เลี้ยวขวาขึ้นอุโมงต้นไม้ จากนั้นก็ลงอุโมงต้นไม้ ไปเรื่อยๆถึง4แยกใหญ่เลี้ยวซ้ายผ่านหน้าครัวน้ำตกไปเรื่อยๆถึงสามแยกที่ขึ้นอีเหรอ ปั่นขึ้นอีเหรอ แล้วก็กินข้าวที่หน้าโรงเรียนปิดทริปตรงนั้นก็พอครับ ระยะทางไม่รู้แต่ว่าเหนื่อยเช็ด :lol: :lol:

ทริปแบบบ้า(ก็บ้าว่ะ) แยกแก่งคอย(แยกบ้านนา) ผ่านอุโมงค์ต้นไม้ ขึ้นอีเหรอ จบหน้าโรงเรียนบ้านด่านทองหลาง ระยะทาง 70 (โดยประมาณ)
สั้นนิดเดียวไม่ไกลเลยใช่ใหมครับเพื่อนๆ (แต่ผมขอไม่ไปได้รึเปล่าอ่ะครับ...ไม่ชอบขึ้นเขา..แต่ชอบขึ้นเนิน.. :lol: :shock: :lol: :shock: )
จ่าโคราช
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932233922
team: โคราชไบค์
Bike: la

Re: เสือเฒ่าโคราชทวีผล คุย โม้ คุยมันส์ ประจำเดือน สิงหาคม นะครับ เริ่มที่เปิดตัว R5 CA

โพสต์ โดย จ่าโคราช »

อาทิตย์ต้นเดือน...ผมขอตัวพอดีผม..ติดอบรมผู้ฝึกสอนจักรยานประเภทลู่ "2011 Sup-center(Training Camp) ซึ่งผู้ที่มาเป็นวิทยากรมาจาก ศูนย์ฝึกจักรยาน Continental Cycling Canter Shuzenji(CCC)ประเทศญี่ปุ่น จะผู้ฝึกสอนทั่วเอเซียประมาณ 10 ประเทศเข้าอบรมระหว่างวันที่ 30 ส.ค.-8 ก.ย. มีผู้ฝึกสอนคนไทย 3 คน พอดีทางสมาคมจักรยานแห่งประเทศไทยติดต่อมาก็เลยเข้าอบรมเผื่อจะได้มีอะไรมาพูดคุยบ้าง.....
จ่าโคราช
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอผม...กลับมาจากอบรมก่อนเถอะผมจะเอามาสอนตัวเองนี้แหละ ต่อไปรับคำท้าทุกรายการ(ล้อเล่น)
จ่าเอ๊ะ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-2488843
team: สุรธรรมพิทษิ์
Bike: TEAK 8000

โพสต์ โดย จ่าเอ๊ะ »

วันอาทิตย์ที่11 ถ้าไม่ติดธุระจะขอไปขึ้นเขาด้วยครับ
ไววิทย์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898474488
team: korat
Bike: trek

โพสต์ โดย ไววิทย์ »

ArtKorat เขียน:เพื่อนๆที่ทานเกลือแร่คุณหมอแล้วคอมเมนท์ด้วยครับว่าโอหรือไม่โอ

ผมเองลองสูตรใหม่แต่แพงคือใช้เกลือแร่แยกจากของที่ให้พลังงาน ผมว่าผมก็เวิร์คเหมือนกันแต่แพง เฮียอ้อติดใจครับบอกว่าเวิร์คหลวงตาโทรไม่ติดใช้คนละระบบไม่รู้จักกัน ขนาดว่าหลวงตาจะแฮ๊กระบบคลื่นได้แล้วกรอกลงไม่กี่กรึ๊บหลวงตาหาคลื่นจูนกันไม่เจอ :lol: :lol:

ส่วนเกลือแร่คุณหมอผมว่าหวานเกินไปครับทานแล้วหวานปากมากๆผมเลยต้องกรอกน้ำตามไปพอสมควร แหะๆกระปุ๊กผมมันกระปุ๊กสั้นแค่500หง่ะ คุณหมอจัดมาสำหรับ600-700 ประมาณว่าเอาเบาไว้ก่อนแต่ยังไล่เค้าไม่ทันอยู่ดี :lol: :lol:

ลองสูตรของผมไหมละครับ ขี่ไปยิ้มหวานไปหรือบางทีอาจมีหัวเราะกันตลอดทาง รสชาติอร่อยกำลังดี
มีแต่ติดอกติดใจ (กัญชาผมผ่าน มอก.แล้วครับ)

ปล. เกลือแร่สูตรของคุณหมอผมว่าป็นของดีราคาถูกแล้วละครับ
เสือแก้ว(ทวีผล)18
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9769147
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผลทีม
Bike: ดูคาตี้,khs

โพสต์ โดย เสือแก้ว(ทวีผล)18 »

วันที่ 11 กลัวลูกชายจะขึ้นเขาไม่ไหวผมคงต้องขอบายครับ :mrgreen: :mrgreen:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

อาทิตย์ที่4ยังไม่ลงตัวเพราะว่ายังไม่มีคนรับคำท้า เจออิลิมิเนชั่น+ไคทีเรี่ยม+พ้อยเรซเข้าไปยังแหยงๆภาพวันอาทิตย์ที่ผ่านมาอยู่แน่ๆเลย :lol:
อาทิตย์ที่11ก็ลงตัวแค่ขาไป ผมเสนอปั่นกลับมาที่จุดเริ่มต้นเลยโรงเรียนไปแล้วเลี้ยวซ้ายวนหลังเขา จากนั้นก็ปั่นผ่านน้ำตกเจ็ดสาวน้อยออกมาที่เส้นหน้าครัวน้ำตก จากนั้นก็ปีนอุโมงต้นไม้จากอีกด้านนึง เลี้ยวซ้ายที่ป้อมยามแล้วก็กลับทางเดิม คิดว่าน่าจะราวๆ150แต่เขาเพียบ เนินนับไม่หมด ปั่นกันความเร็วเฉลี่ยได้36ผมว่าได้ถ้วยกลับบ้านแน่ๆ 8-)

อาทิตย์ที่18เช่นกันครับผมก็ติดธุระเหมือนเช่นเคยครับ ไปเยอร์มันแต่จะส่งลูกน้องไปช่วยสำรวจเส้นทางที่ขอนแก่น ทริปนี้รับได้10คนครับ ยัดจริงๆก็พอจะได้ซัก11คนแต่แน่นตั๊บ

อาทิตย์ที่ 25อาทิตย์ที่4ของเดือนจะไปสุรินทร์กันดีมั๊ยครับ เรายังไม่เคยไปเลย ทริปนี้กลางวันข้าวเหนียวไก่ย่างครับ เราจะไปดูหมู่บ้านช้างกัน ผมก็ยังไม่เคยเห็นเดี๋ยวก็คงจะได้เห็น :lol:
จ่าโคราช
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอซ้อม วันที่ 9 ก.ย.(ตามสูตรที่พระอาจารย์ CCC ให้มา )วันที่ 10 ก.ย.พักผ่อนเต็มที่ วันที่11 ก.ย. รับคำท้าครับไปด้วย....
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

ArtKorat เขียน: อาทิตย์ที่11ก็ลงตัวแค่ขาไป ผมเสนอปั่นกลับมาที่จุดเริ่มต้นเลยโรงเรียนไปแล้วเลี้ยวซ้ายวนหลังเขา จากนั้นก็ปั่นผ่านน้ำตกเจ็ดสาวน้อยออกมาที่เส้นหน้าครัวน้ำตก จากนั้นก็ปีนอุโมงต้นไม้จากอีกด้านนึง เลี้ยวซ้ายที่ป้อมยามแล้วก็กลับทางเดิม คิดว่าน่าจะราวๆ150แต่เขาเพียบ เนินนับไม่หมด ปั่นกันความเร็วเฉลี่ยได้36ผมว่าได้ถ้วยกลับบ้านแน่ๆ
ระยะทางได้ราว 150 กม.แล้วสำหรับการขึ้นเนินเขาแถบนั้น สนใจขึ้นมาหรือยังครับน้าอ้อน ไปด้วยกันเถิดนะครับท่านน้า
lekkr
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816606433
Bike: trek specialized wheeler khs chuang scott

โพสต์ โดย lekkr »

ทริปวันอาทิตย์ที่ 11 ขอลงชื่อไปด้วยคนนะครับ น่าจะสนุกดี จะลองตามไปมองหลังน้าอ้อนด้วย แล้ววันเสาร์ที่ 3 ก.ย.นี้ มีกำหนดการอย่างไรบ้างครับ
nong01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818764408
team: กองบิน 1
Bike: Gary Fisher Marlin,SPECIALIZED,TREK

โพสต์ โดย nong01 »

chaiair เขียน:
ArtKorat เขียน:วันที่11อาทิตย์ที่2เดิมผมจะชวนไปอีเหรอ แต่ติดธุระคงไม่ได้ไปด้วยนะครับ เพราะว่าผมจะเดินทางตอนเย็นเกรงว่าจะง่อยไข้ขึ้นแถมขึ้นเครื่องไม่ทัน เลยคิดจะไปปั่นเล่นที่กรุงเทพฯเล่นๆครับ เพื่อนๆที่จะไปอีเหรอผมจะหารถตู้ให้นะครับ เสียดายที่พลขับอีกคนเค้าขับพ่วงไม่เป็นเอาจักรยานใส่รถตู้ที่ติดแร๊กหลังคาได้ 8คันห้อท้ายได้อีก2เป็น10 รถตู้นั่งกันเต็มคันก็ได้ประมาณ10คนล่ะครับ ถ้ามีเพื่อนจะไปเพิ่มคงต้องขอรถเพิ่มจากเพื่อนๆอีกคันนะครับ

หรือไม่ก็เอาแบบบ้าไปแล้วก็นั่งไปลงแก่งคอยแล้วปั่นขึ้นมาจากแก่งคอยเส้นในที่ไม่ใช่มิตรภาพเส้นทางจะเขียวๆสองข้างทางแต่ขึ้นอย่างเดียวเลย มีเนินสลับอีกต่างหาก จากนั้นก็ขึ้นมาถึงทางสามแยกที่ตีนมออุโมงต้นไม้ เลี้ยวขวาขึ้นอุโมงต้นไม้ จากนั้นก็ลงอุโมงต้นไม้ ไปเรื่อยๆถึง4แยกใหญ่เลี้ยวซ้ายผ่านหน้าครัวน้ำตกไปเรื่อยๆถึงสามแยกที่ขึ้นอีเหรอ ปั่นขึ้นอีเหรอ แล้วก็กินข้าวที่หน้าโรงเรียนปิดทริปตรงนั้นก็พอครับ ระยะทางไม่รู้แต่ว่าเหนื่อยเช็ด :lol: :lol:

ทริปแบบบ้า(ก็บ้าว่ะ) แยกแก่งคอย(แยกบ้านนา) ผ่านอุโมงค์ต้นไม้ ขึ้นอีเหรอ จบหน้าโรงเรียนบ้านด่านทองหลาง ระยะทาง 70 (โดยประมาณ)
สั้นนิดเดียวไม่ไกลเลยใช่ใหมครับเพื่อนๆ (แต่ผมขอไม่ไปได้รึเปล่าอ่ะครับ...ไม่ชอบขึ้นเขา..แต่ชอบขึ้นเนิน.. :lol: :shock: :lol: :shock: )
น้าอ้อน ไปด้วยกันนะๆๆๆ แฟนคลับเรียกร้องเลยนะเนี่ย
เอก(RAMAII)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813597800
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: Trek 1400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก(RAMAII) »

ลงชื่อทริป วันที่ 11 ล่วงหน้าครับ ส่วนอาทิตย์ที่ 4 แล้วแต่ เพื่อนๆ นักแข่งจะพากันไปครับ ;)
Triathlete
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6889-0444

โพสต์ โดย Triathlete »

รอกูรู 3 อ. (พีอ้วน-พี่อ้อน-เฮียอ้อ) มาเปิดทริปวันอาทิตย์นี้ครับ.....

ปล.ถ้าทริปไม่เล้าใจจะหนีไปแข่งวิ่งที่เขื่อนขุนด่านแทนนะ ฮิๆๆ
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
Bike: scott

โพสต์ โดย chinnawud »

เสือแก้ว(ทวีผล)18 เขียน:วันที่ 11 กลัวลูกชายจะขึ้นเขาไม่ไหวผมคงต้องขอบายครับ :mrgreen: :mrgreen:
เฮียแก้วไม่ต้องห่วง
เอาอย่างนี้สิ ถ้าเขายาวคนที่ถึงยอดก่อนวนกลับลงมารับคนสุดท้ายจะได้ไม่ต้องรอกันนาน

แต่วันที่ 11 ทางมีหลายแยกกลัวจะหลงกัน ต้องรบกวนให้อาททำแผนที่มาลงไว้ แล้วผมจะปริ้นส์แจกทุกคน
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

อิ อิ อิ ดูท่าทางวันที่11นี่ฮ๊อทๆๆๆแหงๆ

เรียนเพื่อนๆที่จะไปแข่งตอนนี้เราเหลือเวลาอีกเพียง6อาทิตย์เท่านั้น การซ้อมจากนี้ผมขอร้องเลยครับว่าขอให้เป็นไปตามแผนซ้อมนะครับ การซ้อมก็ง่ายครับไม่มีอะไรที่เป็นความลับ เพราะว่าใครก็เสริชเน็ทซ้อมได้ แต่อยู่ที่ว่าเราตั้งใจทำและทำให้ได้หรือไม่ ผมคิดว่าสามเดือนที่ผ่านมาเราก็มาได้ครึ่งทางแล้ว ขาดอีกครึ่งทางก็จะครบจบเทอมแรกหลังจากที่ซ้อมกันมาครึ่งปี จากนี้ไป

วันอังคารของทุกอาทิตย์ ปั่น1ชั่วโมงนิดหน่อย วอร์มอัพ15นาทีไล่ฮาร์ทเรทขึ้นช้าๆจนมาที่80% จากนั้นก็ทำการปั่น3นาทีให้ฮาร์ทเรทไม่ต่ำกว่า 95% แล้วพักปั่นช้าๆให้ฮาร์ทเรทลงมาประมาณ80%3นาทีจากนั้นก็ทำแบบนี้ซ้ำๆจำนวน6รอบ แล้วก็คูลดาวน์
วัถถุประสงค์ ของการซ้อมวันนี้ เราจะทำเพื่อให้ร่างกายเราทนทานต่อของเสียที่สร้างขึ้นมาจากกระบวนการแอนนาโรบิกจำนวนมากในระยะสั้นๆ ยามที่เราเล่นเกมส์หนัก

วันพุธของทุกอาทิตย์จะต้องปั่นซับพาวเวอร์เทรชโฮลด์ ซึ่งจะปั่นกันราวๆชั่วโมงครึ่ง ปั่นตรงนี้ก็ยากมากครับ เราจะวอร์มอัพช้าๆจนฮาร์ทเรทมาอยู่ที่ 80 จากนั้นเราจะทำการปั่นที่ฮาร์ทเรทประมาณ90-95 เป็นเวลา12นาที แล้วจากนั้นก็พัก6นาที ทำทั้งสิ้น3รอบ แล้วก็คูลดาวน์
วัถถุประสงค์ในการปั่นตรงนี้ก็เพื่อทำให้ร่างกายของเราทนต่อกรดแล๊กติกที่นาน บังคับให้ร่างกายระบายของเสียถ้าเกิดการลากนานๆขึ้นมา

วันพฤหัสของทุกอาทิตย์ เราจะปั่นกันที่เทรชโฮลด์พาวเวอร์ที่ฮาร์ทเรท85% โดยเราจะปั่นกันราวๆ1:30ชั่วโมง เราจะวอร์มอัพให้ร่างกายค่อยๆตื่นตัวให้หัวใจเต็นที่80เปอร์เซ๋นต์จากนั้นก็จะปั่นเพื่อคงฮาร์ทเรท85%เป็นเวลา 15นาทีจากนั้นพักฟรีขาปั่นช้าๆซักนาทีเพื่อให้หายใจให้เต็มปอดแล้วก็ลุยต่อจำนวนทั้งสิ้น4รอบ แล้วก็คูลดาวน์
วัตถุประสงค์ก็คือว่าจะทำให้ร่างกายเราแข็งแรงและทนต่อการหนีเดี่ยวได้นาน เป็นการปั่นลักษณะไทม์ไทลนะครับ ร่างกายจะสะสมกรดทีละน้อยทีละน้อยจากนั้นก็จะสะสมมากขึ้น เราจะต้องบังคับให้ร่างกายเร่งขยายท่อและเส้นเลือดต่างๆเพื่อเร่งการขจัดของเสีย

จากนั้นเสาร์เราจะปั่นพาวเวอร์สปรินท์เหมือนเดิมแต่ต้องเป็น6รอบ และคราวนี้จำไว้ว่า800++เมตรใน1นาที เราต้องทำให้ได้นะครับ พักนานขึ้นก็ได้แต่ว่าต้องทำให้ได้800++เมตรใน1นาที เป้าอยากได้ 1000เมตรใน1นาทีครับ อย่าทิ้งตรงนี้ยังเป็นหัวใจอยู่ครับสำหรับการสร้าง VO2Max

และในวันอาทิตย์เราจะเล่นกันแรงๆแบบอาทิตย์ที่ผ่านมา ถ้าวันปั่นสั้นเราเลือกเอาครับว่าจะเล่นไคทีเรี่ยมหรือว่าจะเอาช๊อทสปรินท์คอร์ท ช๊อทสปรินท์คอร์ท ก็คือปั่น200เมตรใน12วินาที พัก4-5นาที แล้วสปรินท์ใหม่ ทำ15รอบต่อยก ทำทั้งสิ้น3ยก (45ทีนั่นแหละ) ทำเพื่อสามารถให้เราสร้างความจี๊ดจ๊าดแอ๊ทแท๊กได้อย่างมีประสิทธิภาพ

แล้วสองอาทิตย์สุดท้ายเราจะซ้อมจี้เจ้าจี้ออกแมงกะไซด์กันที่ความเร็ว50++กันครับ หวังว่าจะได้รับความร่วมมือนะครับ
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”