เฟรมรถ Trials แต่ละค่ายมันแตกต่างกันยังไงครับ ?

eleven_eleven
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

เฟรมรถ Trials แต่ละค่ายมันแตกต่างกันยังไงครับ ?

โพสต์ โดย eleven_eleven »

ผมสนใจรถไทรอัลมาปีกว่าๆแล้วครับตอนี้กำลังเก็บเงินไว้ไปสู่ของน้องไทรอัลกะเค้าบ้าง เข้ามาอ่านในนี้ชักเริ่มสงสัยในความแตกต่างของเฟรมไทรอัลแต่ละค่าย ผมยังแยกความแตกต่างไม่ออกออกเลยคับว่ามันต่างกันยังไง รบกวนท่าน โปรไทรอัลให้ความกระจ่างด้วยคับ ผมชักมึนแล้ว ??????
รูปประจำตัวสมาชิก
pigyball
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-659-0465 ,02-533-0463
team: En-bike God Endurance
Bike: GT Sport TREK 4300 Ridley fenix

Re: เฟรมรถ Trials แต่ละค่ายมันแตกต่างกันยังไงครับ ?

โพสต์ โดย pigyball »

ตอบตามความคิดผมเองนะครับ
ไม่มีอะไรมากหรอกครับมันก็ต่างกันที่รูปเเบบ
ต่างกันตรงการออกเเบบให้มีความเเข็งเเรง
รูปลักษณ์ที่สวยงามต่างกันที่สไตลการเล่น
เช่นรถ Street trials รถ trials 20 นิ้ว รถ Trials 26นิ้ว
เเล้วเเต่ความชอบของเเต่ละคนที่จะเลือกซิ้อเเบบไหน
ระวัง มันจะมาโดยไม่รู้ตัว
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

Re: เฟรมรถ Trials แต่ละค่ายมันแตกต่างกันยังไงครับ ?

โพสต์ โดย JETMAN »

ผมสังเกตุ Chain Stay กับ seat Stay เป้นหลัก ในดูงาน และออกแบบ งานไทอัล ของแต่ละค่าย รวมทั้ง ลักษณะท่อที่ใช้ทำเฟรมด้วยครับ ว่ามีความแข๊งแกร่งขนาดไหน อย่างเฟรม Rackman ตัวนี้ ก็ ผสมผสาน กันระหว่าง แป๊บกลม กับ กล่องสี่เหลี่ยม ท่อแบบกล่อง จะแกร่งกว่า แบบ กลม ในส่วนของ Chain Stay จะสำคัญเพราะเป้นส่วนที่เฟรม รับน้ำหนักจาการ กระแทก แล้วก็ลองสังเกตุที่ Seat Stay ในส่วนนี้ จะมีการเชื่อมเสริม ตัวกันเฟรมถ่างไว้ด้วย เพราะว่า มันคือเบครไฮดรอลิก แน่นอนว่ากำลังที่มันดันลูกสูบมากมายนัก ในส่วนแต่ละค่ายจะต้องคำนึ่งถึงด้วย ท่านลอง เอาไปใส่รถครอส ที่ไม่มี กันถ่างและบีบเบครลองดูได้ครับ จะเห้นความแตกต่าง ทันที

รูปภาพ

Chain Stayก็เป้น งาน CNC ทั้งแท่น มาเป้น ชิ้นเชื่อม ต่อกัน จะเน้น การลดน้ำหนักเฟรมเป็นหลัก ทั้งคันนี้ก็ 9 กก

รูปภาพ

ในส่วนของเฟรม Koxx ก็จะโดดเด่น มากใน งาน ฉลุ คอแฮน และดี Design ที่ไม่มีใครเหมือน
รูปภาพ

รูปภาพ

ในส่วนของเฟรม Monty ตัวนี้ ก็ โดดเด่นท่อ Seat Stay จะออก แนว หลังอู๊ด Camel
รูปภาพ

นี้ คือความแตกต่างของ 3 ค่ายใหญ่ๆ ดังๆ ที่ผมได้นำมาอธิบาย ไว้ ครับ :D :D :D
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
pong4400
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0958302650
Bike: Trek 8500
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pong4400 »

Koxx ตัวสีเทา มีการออกแบบ จะงอยคล้ายจะเป็นบังโคลน หรือจะเป็นเบาะ ไอ้จะงอยแหลมๆนี่มีไว้ทำอะไร ใครช่อยตอบที.. กลัวทิ่มตูดหนะ
หัวน้ำหอม,บรรจุภัณฑ์http://www.fragranzo.com
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

โพสต์ โดย JETMAN »

pong4400 เขียน:Koxx ตัวสีเทา มีการออกแบบ จะงอยคล้ายจะเป็นบังโคลน หรือจะเป็นเบาะ ไอ้จะงอยแหลมๆนี่มีไว้ทำอะไร ใครช่อยตอบที.. กลัวทิ่มตูดหนะ
คิดว่าน่าจะเป้น การ ออกแบบให้ดู สวยงามมากกว่าครับ ลองดูตัวใหม่ล่าสุด ดูครับKoxx Backsky เน้น รีด น้ำหนักอย่างเดียว รีดสะจน เฟรมผอม เลย ดูๆ การออก แบบแล้วก็เรียบง่ายครับ ไม่ หลุดโลกแบบKOXX BOXX

รูปภาพ
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
mr_patthai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โดด...เดี่ยว
Bike: ตราจระเข้
ตำแหน่ง: อ.ภูเวียง จ.ขอนแก่น

โพสต์ โดย mr_patthai »

ถ้ายังไม่เคยเล่นก็อย่าคิดมากเรื่องเฟลมครับ.....
เอาว่าไห้เป็นแนวนี้ไปก่อน....พังแล้ว...แล้วค่อยเปลี่ยนก็ไม่สาย...
เพราะ..ถ้าคุณได้ลอง.....แล้วคุณจะติดใจ.... :D
ภูมิใจ..ที่...เกิดมา...จน แต่...
,............" ผมก็ไม่ต้องการเหน็ดเหนื่อยกับการอยากรวย
ถ้าเรามัวแต่วิ่งหาความรวย ตลอดระยะเวลาของการเดินทาง
เราจะไม่มีวันค้นพบความสุขที่แท้จริงของชีวิตได้เลย " เพราะ...

เงิน..ซื้อความอยาก..ได้....
แต่....ซื้อความสุข..ไม่ได้
oadbassman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-0164693
Bike: Zoo Pitbull
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

โพสต์ โดย oadbassman »

mr_patthai เขียน:ถ้ายังไม่เคยเล่นก็อย่าคิดมากเรื่องเฟลมครับ.....
เอาว่าไห้เป็นแนวนี้ไปก่อน....พังแล้ว...แล้วค่อยเปลี่ยนก็ไม่สาย...
เพราะ..ถ้าคุณได้ลอง.....แล้วคุณจะติดใจ.... :D
:mrgreen: ถูกต้องละครับ :mrgreen:
ฝากขายของหน่อยนะครับอะไหล่สำหรับเริ่มต้นเล่นไทรอัลครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p3218132
มือสองของหลุด
piti_246
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6709523
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพเมืองด่านซ้าย @ ทีมตำรวจภูธรภาค4
Bike: CSK PROBIKE MTB

โพสต์ โดย piti_246 »

มั้นก็จริงนะครับ mr_patthai ที่ว่า ถ้ายังไม่เคยเล่นก็อย่าคิดมากเรื่องเฟลมครับ.... แต่ว่า ผม คิดว่า พี่ pong น่าจะเล่นเป็นพอสมควรอะนะครับ เขาถึงมีความสนใจในเรื่องนี้เป็นพิเศษ คงไม่ได้คิดอารายมากหรอกนะครับผม พี่เขาคงอยากลองอะนะ
หรือว่า mr_patthai ไม่อยา่กลองเล่นดูบ้างล่ะ อาจจะลืม monty ไปเลยก็ได้่นะครับ ใครจะัไปรู้ บอกเป็นวิทยาทานครับผม
mr_patthai
ขาประจำ
ขาประจำ

piti_246 เขียน:มั้นก็จริงนะครับ mr_patthai ที่ว่า ถ้ายังไม่เคยเล่นก็อย่าคิดมากเรื่องเฟลมครับ.... แต่ว่า ผม คิดว่า พี่ pong น่าจะเล่นเป็นพอสมควรอะนะครับ เขาถึงมีความสนใจในเรื่องนี้เป็นพิเศษ คงไม่ได้คิดอารายมากหรอกนะครับผม พี่เขาคงอยากลองอะนะ
หรือว่า mr_patthai ไม่อยา่กลองเล่นดูบ้างล่ะ อาจจะลืม monty ไปเลยก็ได้่นะครับ ใครจะัไปรู้ บอกเป็นวิทยาทานครับผม
ต้องขอบคุณ พี่piti-246 ด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำครับ..
ผมก็ตอบด้วยความที่ผมเป็นมือใหม่ และด้อยประสอบการนะครับ..เพี่ยงแต่เล่นแล้วชอบน่ะครับ...คือ..ขนาด TRACK Stand ยังต้องเอามือยันฝาเลยครับ :D
ก็เลยอยากพูดชักชวนให้มีคนเล่นแนวนี้เยอะๆ น่ะครับ.. :D
มีอะไรก็ชี้แนะผมยินดีนะครับ..ผ่านมาทางภูเวียงก็แวะแนะนำจะเป็นพระคุณยิ่งครับ.. :)
ภูมิใจ..ที่...เกิดมา...จน แต่...
,............" ผมก็ไม่ต้องการเหน็ดเหนื่อยกับการอยากรวย
ถ้าเรามัวแต่วิ่งหาความรวย ตลอดระยะเวลาของการเดินทาง
เราจะไม่มีวันค้นพบความสุขที่แท้จริงของชีวิตได้เลย " เพราะ...

pong4400
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0958302650
Bike: Trek 8500
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pong4400 »

เด็กขอนแก่นอีกแล้ว ;) คนหนึ่งกำลังจะไปจากขอนแก่น แต่ก็มีหน้าใหม่เพิ่ม... ดีครับชวนเพื่อนๆมาเล่นเยอะๆนะครับ เป็นกีฬาที่ใช้สมาธิและได้เหงื่อเร็วมากๆ
หัวน้ำหอม,บรรจุภัณฑ์http://www.fragranzo.com
piti_246
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6709523
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพเมืองด่านซ้าย @ ทีมตำรวจภูธรภาค4
Bike: CSK PROBIKE MTB

โพสต์ โดย piti_246 »

mr_patthai เขียน:
piti_246 เขียน:มั้นก็จริงนะครับ mr_patthai ที่ว่า ถ้ายังไม่เคยเล่นก็อย่าคิดมากเรื่องเฟลมครับ.... แต่ว่า ผม คิดว่า พี่ pong น่าจะเล่นเป็นพอสมควรอะนะครับ เขาถึงมีความสนใจในเรื่องนี้เป็นพิเศษ คงไม่ได้คิดอารายมากหรอกนะครับผม พี่เขาคงอยากลองอะนะ
ต้องขอบคุณ พี่piti-246 ด้วยนะครับที่ให้คำแนะนำครับ..
ผมก็ตอบด้วยความที่ผมเป็นมือใหม่ และด้อยประสอบการนะครับ..เพี่ยงแต่เล่นแล้วชอบน่ะครับ...คือ..ขนาด TRACK Stand ยังต้องเอามือยันฝาเลยครับ :D
ก็เลยอยากพูดชักชวนให้มีคนเล่นแนวนี้เยอะๆ น่ะครับ.. :D
มีอะไรก็ชี้แนะผมยินดีนะครับ..ผ่านมาทางภูเวียงก็แวะแนะนำจะเป็นพระคุณยิ่งครับ.. :)
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมเป็นคนขอนแก่น เหมือนกันนะครับผม แต่ว่าผม มาอยู่ที่จังหวัดเลย แล้ว ครับ
แล้ว ตระกูลผม ก็อยู่ที่ภูเวียงซะด้วย มีญาติเยอะเหมือนกัน ว่างๆ ถ้าได้ไปเยี่ยม จะได้ไปดูฝีมือ mr_patthai ซะหน่อย
ว่าจะเจ๋งขนาดไหน ผม คงไม่กล้า แนะนำเท่าไหร่ หรอกนะครับผม ..เพียงแต่ว่า เล่นพอเป็นบ้าง.. เล่นมาก่อน เท่านั้นเอง ฝีมืออาจจะไม่เก่ง.. ชอบแนวนี้เหมือนกัน เท่าที่เล่นมานะครับ 20 นิ้ว เล่นง่ายกว่าเยอะ ครับผม คอนโทรล ง่ายดี ..
ลองดู ครับผม แล้วจะติดใจ ฝากไว้ให้คิดถึง ครับผม
sidehop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868097355
team: trial udon
Bike: Monty

โพสต์ โดย sidehop »

สวีสดีครับ... สาวกชาว trial ทุกๆคน จากเรื่องที่น้อง eleven ตั้งกระทู้ถามเรื่องรถจักรยานไทร์อัล น้องเค้าคงกำลังเก็นเงินที่จะซื้อ เลยสงสัยสับสนว่าจะเลือกแบบไหนดี
ง่ายๆเลย จักรยานไทร์อัลรูปแบบจะคล้ายกัน ต่างกันที่ดีไซน์ และก็ต่างกันที่ยี่ห้อ ยี่ห้อหรือแบนด์ที่ดังหน่อยก็จะแพงกว่าปรกติ อุปกรณ์อะไหล่ก็จะดีก่วาน้ำเบา
กระเป๋าเงินก็จะเบาไปด้วย พูดถึงการเล่นเหมีอนกัน ตอนนี้ก็อยู่ที่ว่าเราจะชอบแบบไหน

ส่วนชาวไทร์อัลขอนแก่นที่อยู่ใกล้กันมีโอกาสก็นัดเจอกันก็ได้ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน อย่างน้อยวงการไทร์อัลอีสานเราจะได้มีมือใหม่ๆเข้ามาเล่นกัน
นพพล บุตรโยธี เลขที่บัญชี 2847057078 ธนาคาร.กรุงเทพ
มีรูปอุปกรณ์ Bike trial มาฝากคับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=62&t=88072
mr_patthai
ขาประจำ
ขาประจำ

piti_246 เขียน:
mr_patthai เขียน:
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมเป็นคนขอนแก่น เหมือนกันนะครับผม แต่ว่าผม มาอยู่ที่จังหวัดเลย แล้ว ครับ
แล้ว ตระกูลผม ก็อยู่ที่ภูเวียงซะด้วย มีญาติเยอะเหมือนกัน ว่างๆ ถ้าได้ไปเยี่ยม จะได้ไปดูฝีมือ mr_patthai ซะหน่อย
ว่าจะเจ๋งขนาดไหน ผม คงไม่กล้า แนะนำเท่าไหร่ หรอกนะครับผม ..เพียงแต่ว่า เล่นพอเป็นบ้าง.. เล่นมาก่อน เท่านั้นเอง ฝีมืออาจจะไม่เก่ง.. ชอบแนวนี้เหมือนกัน เท่าที่เล่นมานะครับ 20 นิ้ว เล่นง่ายกว่าเยอะ ครับผม คอนโทรล ง่ายดี ..
ลองดู ครับผม แล้วจะติดใจ ฝากไว้ให้คิดถึง ครับผม
ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ.. :)
อย่าใช้คำว่าเจ๋งเลยครับพี่..ผมอายคนที่เค้าจะตามมาอ่านอีกทีน่ะครับ.. :D เพราะผมพึ่งหัดtrack stand จริงๆ ครับ :D
ผ่านมาช่วยชี้แนะด้วยครับ.. :)

mr_patthai
ขาประจำ
ขาประจำ

sidehop เขียน:สวีสดีครับ... สาวกชาว trial ทุกๆคน จากเรื่องที่น้อง eleven ตั้งกระทู้ถามเรื่องรถจักรยานไทร์อัล น้องเค้าคงกำลังเก็นเงินที่จะซื้อ เลยสงสัยสับสนว่าจะเลือกแบบไหนดี
ง่ายๆเลย จักรยานไทร์อัลรูปแบบจะคล้ายกัน ต่างกันที่ดีไซน์ และก็ต่างกันที่ยี่ห้อ ยี่ห้อหรือแบนด์ที่ดังหน่อยก็จะแพงกว่าปรกติ อุปกรณ์อะไหล่ก็จะดีก่วาน้ำเบา
กระเป๋าเงินก็จะเบาไปด้วย พูดถึงการเล่นเหมีอนกัน ตอนนี้ก็อยู่ที่ว่าเราจะชอบแบบไหน

ส่วนชาวไทร์อัลขอนแก่นที่อยู่ใกล้กันมีโอกาสก็นัดเจอกันก็ได้ จะได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน อย่างน้อยวงการไทร์อัลอีสานเราจะได้มีมือใหม่ๆเข้ามาเล่นกัน
ถ้าว่างตรงกัน..ก็คงได้ชื่นชมฝีมือและรับคำชี้แนะอย่างแน่นอนครับ.. :D

Cris
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896886xxx
team: ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็หยุด มีแรงก็ต่อ
Bike: กำลังหาเพิ่ม

โพสต์ โดย Cris »

ผมก็มือใหม่ครับ อยากรู้รายละเอียดเหมือนกัน งั้นขอถามหน่อยนะครับ ว่าเฟรม Trial กับ Street Trial แบบไหนนิยมและน่าเล่นกว่ากันครับ
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”